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Katibu MKuu wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), Dk. Peter Mathuki 
(kushoto) na  Msemaji Mkuu wa Serikali ya 
Tanzania, Mohbare Matinyi wakifungua 
pazia kuonyesha nembo ya Baraza  la Habari 
Afrika Mashariki (EAPC) katika uzinduzi 
wake  Oktoba 19, 2023 kwenye makao makuu 
ya EAC Jijini Arusha.
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EAPC ni hatua 
kubwa ya 
maendeleo
Kuzinduliwa kwa Baraza la 

Habari za Afrika Mashariki  
( E A P C )  –  c h o m b o 
kinachojumisha mabaraza ya 

habari ya kanda hii ni hatua kubwa 
kwa maendeleo ya  vyombo vya habari. 

Wakati waanzilishi wake wakipata 
ahueni  kwa kufanikisha ndoto 
yao,huu ni mwanzo  wa kuimarisha 
maendeleo na ushrikiano wa vyombo 
vya habari katika nchi wanachama za 
Jumuia ya Afrika Mashariki. 

Vyombo vya habari katika nchi za  
Afrika Mashariki vinafanyakazi 
katika mazingira tofauti. Katika 
baadhi ya nchi kuna mapigano 
ambapo kwenye  nchi nyingine uhuru 
wa habari ni haba -  hali hii itahitaji  
juhudi makini za pamoja  kuwezesha 
kupatikana maboresho. 

Kwa kuwa uzinduzi wake ulifanyika 
katika ukumbi wa Bunge la Afrika 
Mashariki, ni kielelezo kuwa ni 
mwanzo mzuri wa chombo hicho 
kipya cha wanataaluma  ya habari. 

Tunaamini mtazamo wa  
waanzilishi  kuwa EAPC inazingtia  
ari na matakwa ya Jumuia ya Afrika 
Mashariki na inakumbatia tunu na 
malengo yake. 

Ni kwa msingi huu  ambapo EAPC 
iwe kichocheo  ya hali  nzuri kwenye 
vyombo vya habari na ichukue hatua  
kuhakikisha inafanikisha malengo 
yake  ya kukuza  na kulinda  vyombo 
vya habari huru, vya kitaaluma na 
vinavyowajibika.

Ithibitishe kuwa  siyo chombo 
kingine cha matamko tu  cha 
kufurahisha wenye mamlaka ama 
chombo cha mkusanyiko wa  
“wanataaluma wachovu”. Kichukue 
hatua kweli  kufanikisha wingi wa 
vyombo  habari na kujisimamia 
vyenyewe. 

Uongozi wa EAPC udhihirishe 
imani waliyopewa kwa kutimiza 
malengo kama usemi kuwa “hakuna  
lisilowezekana”.

MCT, MSHINDI WA 
TUZO YA IPI 2003

FREE MEDIA 
PIONEER
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Na Mwandishi wa Barazani

“Ndoto imetimia”, ndivyo Kajubi 
Mukajanga, Mwenyekiti wa 
chombo kipya cha usimamizi wa 
vyombo vya habari kwa nchi za 

Afrika Mashariki - Umoja wa 
Mabaraza ya Habari Afrika Mashariki 
(EAPC) alivyosema wakati wa uzin-
duzi wake Oktoba 19, mwaka huu. 

Karibu wawakilishi 80 wa 
mabaraza ya habari, vyombo vya 
habari, wanahabari na wadau wa 
habari walikusanyika katika ukumbi 
wa Bunge la Afrika Mashariki katika 
makao makuu ya Jumuia ya Afrika 
Mashariki jijini Arusha kushuhudia 
tukio hilo la kihistoria. 

EAPC, Mukajanga alisema, 
inazingatia dhamira na matakwa wa 
Jumuia ya Afrika Mashariki na 
malengo yake. 

Alisema uongozi wa EAPC umeona 

ni muhimu kwa Umoja huo 
kuhusiana na Jumuia ya Afrika 
Mashariki kwa kuwa ni jumuia 
inayounganisha mataifa yote ya 
kanda hii. 

EAPC ilisajiliwa rasmi nchini 
Kenya, Januari 20 mwaka huu. 

Safari ya kufanikisha EAPC ilianza 
miaka minne iliyopita Oktoba 31, 
2019 wakati viongozi wa Baraza la 
Habari la Kenya, Baraza la Habari la 
Uganda, Tume Habari ya Rwanda na 
Baraza la Habari la Tanzania 
walipokutana mjini Kisumu, Kenya 
na kuanzisha mchakato wa kuunda 
chombo cha kanda cha kutetea na 
kulinda uhuru wa habari. 

Uongozi wa muda ulichaguliwa 
kwenye mkutano huo na ukandaa 
taratibu za chombo hicho na uamuzi 
ukachukuliwa wa kukisajili nchini 
Kenya ambapo sekretariati yake 
ilikuwa katika Baraza la Habari la 
Kenya. 

Mkutano wa mtandao uliofanyika 
Arusha 2021 ulipitia na kukamilisha 
rasimu ya katiba ya umoja huo. 

Kutokana na ushauri wa Katibu 
Mkuu wa EAC, Dk. Peter Mathuki, 
EAPC imeweza kujumuisha 
wanachama wengine toka nchi mbili – 
Congo DRC na Somalia. Matumaini 
yapo juu kwa Sudan Kusini na 
Burundi kujumuika na umoja huo. 

Ujumbe wa uongozi wa EAPC – 
Mwenyekiti wake Mukajanga na 
David Omwoyo wa Baraza la Habari 
la Kenya ambaye ni Katibu wa umoja 
huo, ulikutana na Katibu Mkuu wa 
EAC Juni mwaka huu ambapo 
pamoja na kuuhakikishia ushirikiano 
wa Jumuia hiyo, aliwashauri 
kujumuisha pia nchi nyingine za 
Jumuia hiyo. 

Lengo kuu la EAPC ni kukuza na 
kulinda vyombo vya habari huru 
vinavyowajibika katika kanda ya 
Afrika Mashariki na utaimarisha, 
kuhamasisha, na kukuza utaratibu 
wa vyombo vya habari kujisimamia 
kwa shabaha ya vyombo vya habari 
kuwajibika. 

Katibu Mkuu wa EAC, Dk. 
Mathuki alijumuika na Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari na Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Mobhare Matinyi 
aliyemwakilisha Waziri Nape Nnauye, 
kufungua pazia la nembo ya EAPC na 
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Ndoto yatimia 
EAPC yazinduliwa

Wawakilishi wa  nchi mbalimbali na waheshimiwa wakirusha njiwa kuashiria uzinduzi wa Baraza la Habari Afrika 
Mashariki(EAPC).
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baadaye wakaungana na viongozi 
waandamizi wa Umoja huo kurusha 
njiwa weupe ikiwa ni ishara ya 
uzinduzi huo. 

Katika hotuba ambayo aliisoma 
kwa niaba ya Katibu Mkuu wa EAC, 
Dk. Irene Isaka, Mkurugenzi wa 
Sekta za Jamii katika Jumuia 
alieleza matumaini ya Katibu Mkuu 
kwamba kuanzishwa kwa EAPC 
kutawezesha kuwepo vyombo vya 
habari huru vitakavyokuza misingi 
ya demokrasia, haki ya jamii na 
kuheshimu haki za binadamu katika 
kanda nzima ambayo sasa 
imepanuka kutoka pwani ya 
mashariki hadi ya magharibi mwa 
Afrika. 

Dk. Mathuki alisema kuwa 
uandishi wa habari huru wenye 
weledi ni msingi wa uendelezaji wa 
demokrasia ambapo ukikosekana 
uhuru wa habari unaathirika, na pia 
haki za msingi za jamii. 

"Vyombo vya habari 
vilivyochangamka ni muhimu kwa 
kufanikisha haki za kijamii, utawala 
wa sheria, uwajibikaji, usawa na 
kulinda kwa haki za binadamu. 
Jamii inaathirika kama vyombo vya 
habari havifanyi kazi yake kwa 
uhuru na weledi kwa kuwa njia za 
kujieleza kwa uhuru zitakuwa 
zimebinywa na habari za maslahi ya 
umma kutopatikana, ikiwamo 
kudorora kwa uandishi wa habari za 
uchunguzi," alisema Katibu Mkuu 
wa EAC.

"Bila uandishi huru, jamii na hasa 
makundi dhaifu wakiwamo 
wanawake na vijana, wanaathirika 
kwa kuwa hawana njia wala taarifa 
muhimu kuwawajibisha viongozi na 
kudai wanachostahili ," aliongeza Dk. 
Mathuki.

Kwa upande wake, Matinyi – 
Mkurugenzi wa Idara ya Habari na 
Msemaji Mkuu wa Serikali ya 
Tanzania amevitaka vyombo vya 
habari kutumia teknolojia mpya 
kuelimisha na kuwahabarisha 
wananchi kuhusu masuala muhimu 
muhimu kwao, ikiwa ya utamaduni, 
siasa na uchumi. 

Matinyi akizungumza kwa niaba 
ya Waziri wa Habari , Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape Moses 
Nnauye, alisema vyombo vya habari 
vinapitia mabadiliko yasiyoepukika 
kutokana na kukua kwa teknolojia. 

Alieleza matumaini kwamba 
EAPC, na mabaraza ya habari ya 
nchi za Afrika Mashariki 

yatabadilishana uzoefu na kushauri 
serikali zao jinsi ya kufanikisha 
malengo ya kuwa na vyombo huru 
vya habari vinavyozingatia weledi, 
maadili, kuwajibika, na uzalendo. 

Katibu wa EAPC na Mtendaj 
Mkuu wa Baraza la Habari la Kenya, 
David Omwoyo Omwoyo, amehimiza 
kutumika kwa viwango sawa kwa 
vyombo vya habari katika kanda 
kuwezesha kutekeleza wajibu wao 
kwa ufanisi. 

Mweka Hazina wa EAPC na 
Katibu Mtendaji wa Tume ya Habari 
ya Rwanda, Emmanuel Mugisha, 
amesema Rwanda imekuwa ikitumia 
vyombo vya habari kuhakikisha 
vijana na umma kwa jumla 
wanaandaliwa vizuri kutumia 

vyombo vya habari hasa fursa za 
mtandaoni kwa umakini. 

Katika uzinduzi huo mjadala 
ulifanyika kuhusu masuala 
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo 
ya teknolojia katika uandishi wa 
habari.

Mjadala huo uliratibiwa na Joe 
Ageyo wa Nation Media Group ya 
Kenya, ambapo washiriki walikuwa 
Emmanuel Mugisha wa Tume ya 
Habari ya Rwanda , Peter Okello 
kutoka Baraza la Habari la Uganda, 
Linus Kaikai wa Royal Media 
Services , Kenya , Nuzulack Dausen 
wa Nukta Africa ambaye pia ni 
mwandishi wa Thomson Reuters, na 
Anastazia Rugaba na Twaweza 
Afrika Mashariki. 
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Dk. Irene Isaka, Mkurugenzi wa Sekta za Jamii katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), akisoma hotuba ya uzinduzi wa Baraza la Habari la Afrika 
Mashariki, kwa niaba ya  Katibu Mkuu wa (EAC)  Dk. Peter Mathuki.
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Pilikapilika na heka heka za 
kuwania Tuzo za Umahiri 
katika Uandishi wa Habari 

Tanzania (EJAT) 
zinazolenga kuwatambua na 
kuwatuza waandishi wa habari 
zimeanza kufuatia kuzinduliwa 
rasmi Tuzo hizo Novemba 15, jijini 

Dodoma. 
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Maandalizi ya EJAT, Kajubi 
Mukajanga, alizindua Tuzo 

hizo ambazo safari hii zitakuwa 
na makundi mawili mapya - Habari 
za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na 
Habari za Malezi na Makuzi ya 
Awali ya Mtoto. 

Kwa mujibu wa waandaaji, 
makundi haya yameongezwa ili 
kushajiisha ubora wa uandishi 
habari katika maeneo hayo. 

Pamoja na nyongeza ya makundi 
hayo, makundi ya Habari za 
Sayansi na Teknolojia; na Habari 
za Sensa yameondolewa katika 
orodha ya makundi 
yatakayoshindaniwa katika Tuzo 
hizo kutokana na mwitikio mdogo 
wa uwasilishaji kazi kutoka kwa 
waandishi wa habari na 
kukosekana kwa ufadhili wa 
uhakika. 

Hata hivyo, waandishi wenye 
habari za maeneo haya ambao 
wanaona kazi zao ni nzuri 
wamehimizwa kuziwasilisha 
kupitia makundi mengine kama 
Uchumi, Biashara na Fedha, au 
Elimu, au Kundi la Wazi na  kundi 
la Habari  za Gesi, Mafuta na 
uchimbaji madini kutegemea na 
watakavyoshauriana na wahariri 
wao.

Hii itakuwa ni mara ya 15 kwa 
Kamati ya Maandalizi ya EJAT 
ikiongozwa na MCT kuandaa 
mashindano haya mfululizo bila 
kukosa, ambapo kwa mara ya 
kwanza yalifanyika mwaka 2009. 

Kufuatia uzinduzi huo 
waandishi wa habari wa magazeti, 
radio, runinga na vyombo vya 
habari vya mtandaoni wametakiwa 
kuanza kuwasilisha kazi zao 

zilizochapishwa au kutangazwa 
mwaka huu.

Utaratibu wa kuwasilisha kazi 
utakuwa wa aina mbili: kwa njia 
ya mtandao au kwa kuwasilisha 
fomu ambayo inapatikana kwenye 
tovuti ya MCT ya www.mct.or.tz.

Makundi yanayoshindaniwa ni 
kama ifuatavyo:- Tuzo ya Uandishi 
wa Habari za Uchumi, Biashara na 
Fedha; Tuzo ya Uandishi wa 
Habari za Michezo na Utamaduni; 
Tuzo ya Uandishi wa Habari za 

Kilimo na Biashara ya Kilimo; 
Tuzo ya Uandishi wa Habari za 
Elimu na Tuzo ya Uandishi wa 
Habari za Utalii na Uhifadhi.

Mengine ni Tuzo ya Uandishi wa 
Habari za Uchunguzi; Tuzo ya 
Uandishi wa Habari za Data;Tuzo 
ya Uandishi wa Habari za Haki za 
Binadamu na Utawala Bora;Tuzo 
ya Uandishi wa Habari za Jinsia 
na Watoto; Tuzo ya Uandishi wa 
Habari za Walemavu; Tuzo ya 
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Mshindi wa  jumla wa  Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT) 
2022, Sanula Athanas  katikati akiwa ameshikilia  mfano wa hundi ya sh. milioni 
tatu aliyokabidhiwa na Mgeni rasmi, Katibu Mkuu Kiongozi Ombeni Sefue 
(kushoto). 
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Uandishi wa Habari za Afya;Tuzo 
ya Uandishi wa Habari za Ushirika 
na Tuzo ya Uandishi wa Habari za 
Kodi, Tozo na Mapato.

Mengine ni Tuzo ya Uandishi wa 
Habari za Hifadhi ya Jamii; Tuzo 
ya Uandishi wa Habari za Utunzaji 
wa Mazingira na Vyanzo vya Maji;

 Tuzo ya Uandishi wa Habari za 
Afya ya Uzazi; Tuzo ya Uandishi 
wa Habari za Malezi na Makuzi ya 
Awali ya Mtoto;  Kundi la Wazi; 
kundi la Habari  za Gesi, Mafuta 
na uchimbaji madini.

Washindi katika makundi hayo 
mbalimbali huzawadiwa Tuzo, 
vyeti, fedha taslim na zawadi 
zingine. 

 MCT pia hutoa udhamini wa 

masomo wenye thamani ya shilingi 
za Kitanzania milioni tatu kwa 
mshindi wa jumla ili ajiendeleze 
kitaaluma katika masuala ya 
uandishi wa habari kulingana na 
mahitaji yake.

Imeelezwa pia kuwa mwaka 
huu, Tuzo ya Mshindi wa Maisha 
Katika Uandishi wa Habari 
(LAJA), ambayo hutolewa 
mwandishi aliyetoa mchango 
mkubwa katika kuimarisha 
taaluma ya uandishi wa habari na 
uhuru wa vyombo vya habari , 
itaendelea kutolewa na hii itakuwa 
mara ya nane.

Waandishi nguli waliowahi 
kupata tuzo hiyo ni pamoja na 
marehemu Fili Karashani (2012), 
Hamza Kassongo (2013), Mariam 

Hamdani (2014), Jenerali 
Ulimwengu (2015), Rose Haji 
(2016),Ndimara Tegambwage 
(2022)na Tido Mhando (2023).

Tamasha la (EJAT) 2023 
limepangwa kufanyika Julai 27, 
2024 katika ukumbi ambao 
utatajwa baadaye. Mwisho wa 
kuwasilisha kazi za waandishi ni 
Januari 31,2024.

Katika EJAT 2022 ambayo kilele 
chake ilikuwa Julai 22, 2023 kazi 
893 ziliwasilishwa kuwania Tuzo 
hizo kulinganisha na kazi 598 za 
mwaka uliopita ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 49. 

Katika kuandaa Tuzo hizi, MCT 
inashirikiana na wadau wengine 
wa habari wakiwamo Taasisi ya 
Vyombo vya Habari Kusini mwa 
Afrika- Tawi la Tanzania (MISA-
Tan), Wakfu wa Vyombo vya 
Habari Tanzania (TMF), Jukwaa la 
Wahariri Tanzania (TEF), Chama 
Cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania 
(TAMWA),Umoja wa Klabu za 
Waandishi wa Habari Tanzania 
(UTPC) na HakiElimu.
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Pilikapilika kuwania 
EJAT 2023 zaanza

Wawakilishi wa wafadhili mbalimbali wa Tuzo za Umahiri za Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT) 2022 wakiwa na vyeti 
vyao katika picha ya pamoja na Mgeni rasmi wa tuzo hizo, Katibu MKuu Kiongozi mstaafu Ombeni Sefue ( wa saba 
kutoka kulia) na Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Tuzo hizo, Kajubi Mukajanga ( wa sita kutoka kushoto).
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Baraza la Habari Tanzania 
(MCT) kwa kushirikiana 
na wadau limepanga 
kuanzisha mjadala wa 

kitaifa kuhusu hali ya uchumi ya 
vyombo vya habari. 

Akiwasilisha ripoti ya 
utekelezaji ya shughuli za Baraza  
katika Mkutano Mkuu wa 25 wa 
Baraza uliofanyika Arusha 
Septemba 28,2023, Katibu 
Mtendaji wa MCT, Kajubi 

Mukajanga  alisema wakati 
mazingira ya kisheria na 
kiusimamizi  yanaendelea kuwa 
bora zaidi, hali ya uchumi wa 
vyombo vya habari inakuwa 
mbaya. 

Alisema  vyombo vingi vya 
habari viko katika hali mbaya 
kiuchumi na kuathiri siyo  tu 
uwezo wao wa kuwekeza kukuza 
maudhui bora na ya kiuchunguzi 
bali pia kuwalipa vizuri 
watumishi wao. 

Suala la uchumi  wa vyombo 
vya habari ni miongoni  mwa 

mambo muhimu yaliyomo kwenye 
mpango mkakati wa  Baraza wa 
mwaka 2023  hadi 2027 
uliopitishwa na Bodi ya Baraza 
Desemba  2022.

Mpango mkakati huo ambao 
Baraza  limeanza kutekeleza 
Januari mwaka huu unajumuisha  
maeneo manne  ambayo ni pamoja 
na  uchechemuzi wa sera  na  
sheria, uhuru wa habari na 
usalama wa waandishi wa habari, 
maadili na  usuluhishi mbadala  
pamoja na  maendeleo ya vyombo 
vya habari na  ufuatiliaji. 

Kuimarisha na kuboresha 
shughuli za vyombo vya habari ni 
lengo kuu la mpango mkakati 
huo. 

Akizungumzia kupungua  kwa 
matukio ya ukiukwaji wa uhuru 
wa habari, Mukajanga  alisema  
hii haimaanishi kwamba  
matatizo yameisha, akieleza kuwa 
yapo matukio yameripotiwa kwa 
mwaka huu na kurekodiwa katika 
kanzi data ya Baraza. 

Akizungumzia marekebisho ya 
sheria ya Huduma ya Vyombo vya 
Habari yaliyopitishwa 
na Bunge Juni, mwaka 
huu, Mukajanga 
alisema  jitihada za 
wadau zimezaa matunda. 

Ingawa siyo mapendekezo  yote 
ya wadau  yalijumuishwa licha ya 
ahadi nzuri za serikali, alisema, 

Mjadala wa kitaifa 
kuhusu uchumi 
wa vyombo vya 
habari wapangwa
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Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa Baraza la Habari Tanzania, Nico Mwaibale kutoka Uyui FM ya Tabora ambaye alikuwa 
Mwenyekiti wa uchaguzi wa wajumbe  wa bodi ya Baraza akipiga kura.
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Serikali imehimizwa kutengeneza 
mazingira rafiki ya utendaji kazi 
kwa waandishi wa habari ikiwa ni 
pamoja na  upatikanaji wa taarifa 

pamoja na uhuru wa kujieleza kwa 
wananchi, taasisi na vyombo vya habari.

Katika taarifa ya kuadhimisha siku ya 
kimataifa ya kupinga ukatili dhidi ya 
waandishi wa habari – International Day 
to End Impunity for Crimes against 
Journalists (IDEI) ambayo huadhimishwa 
kila tarehe 2 Novemba – Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) limeitaka serikali:

• Kuwachukulia hatua wale wote 
wanaozuia ama kukwamisha utendaji 
kazi wa waandishi wa habari katika 
upatikanaji wa taarifa katika ofisi za 
umma kinyume cha sheria;

• Kusimamia suala la upatikanaji 
taarifa kwa haraka na kwa usahihi, na 
kuhakikisha wakurugenzi wa 
halmashauri za wilaya wanatimiza 

maelekezo ya Waziri Mkuu. Aliziagiza 
Wizara, Taasisi za Umma na Idara za 
Serikali kutenga bajeti kwa ajili ya 
kugharamia shughuli za utoaji taarifa 
kwa wananchi, kwa usahihi na kwa 
haraka; na

• Kuwawekea mazingira salama 
ya kufanya kazi zao waandishi wa habari 
na kuwafikisha mahakamani wale 
wanaofanya uhalifu dhidi ya waandishi.

Kwa waandishi wa habari Baraza 
limewataka:-

• Kufanya kazi kwa weledi 
mkubwa, kufuata maadili na miongozo ya 
uandishi wa habari katika kazi zao za kila 
siku;

• Kuchukua tahadhari hasa ya 
mabadiliko ya teknolojia ili kuepukana na 
taarifa za uongo; na

• Kuendelea kusaka taarifa kwa 
kufuata sheria inavyoelekeza.

Ambapo kwa jamii limehimiza:-
Wananchi kuomba taarifa mbalimbali 

katika maeneo yao ili kupata haki zao, na 
pale wanapo nyimwa taarifa, wasisite 

kuripoti katika taasisi husika juu ya  
jambo hilo.

Taarifa ya MCT kuadhimisha IDEI 
iliyosainiwa na Katibu Mtendaji wa 
Baraza , Kajubi Mukajanga iliyotolewa 
akiwa katika ziara mkoani Lindi imeeleza 
pia Baraza  limebaini kuwa bado kuna 
tatizo katika utoaji wa taarifa  na kuwa  
pamoja na maelekezo ya Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa aliyoyatoa Machi 27, 
2023 katika kikao kazi cha 18 cha maafisa 
habari, uhusiano na mawasiliano wa 
umma, kilichofanyika jijini Dar es Salaam, 
matukio ya  wanahabari kunyimwa 
taarifa yanaongezeka.

Waziri Mkuu aliziagiza Wizara, Taasisi 
za Umma na Idara za Serikali kutenga 
bajeti kwa ajili ya kugharamia shughuli za 
utoaji taarifa kwa wananchi, kwa usahihi 
na kwa haraka.

Mbali na kukiukwa kwa agizo la Waziri 
Mkuu, taarifa hiyo imesema baadhi ya 
maafisa wanatoa maamuzi ambayo 
yanakwenda kinyume na sheria ya Haki 

9

Habari

Toleo la 186, Desemba, 2023

Serikali yahimizwa kuandaa 
mazingira rafiki kwa 
wananahabari kufanya kazi

Waandishi wa habari wakiwa kazini.

Endelea Ukurasa wa 14
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Na Tumbi Kiganja

Mei 3 mwaka huu Baraza la 
Habari Tanzania (MCT) 
lilitoa taarifa ya madhila 
yaliyowakumba 

waandishi wa habari kwa kipindi 
cha miaka kumi (10) iliyopita, 
ambapo jumla ya wanahabari 272 na 
vyombo vya habari 94 vilikumbwa 
na madhila mbalimbali.

Taarifa hiyo ya MCT ilielezea 
madhila yaliyowasilishwa kuanzia 
mwaka 2012 hadi mwaka 2022 
ambayo yalikuwa kwenye sura ya 
kunyimwa taarifa, kutishiwa, 

kukamatwa, chombo cha habari 
kufungiwa, kutekwa nyara, 
kuingiliwa kwa uhuru wa uhariri, 
faini kwa chombo cha habari, vifo, 
kuharibiwa vifaa vya kazi, 
kuondolewa katika eneo la tukio 
kinyume cha sheria na kujidhibiti .

Kwa mujibu wa MCT, taasisi na 
mamlaka za Serikali ndizo ziliongoza 
kwa kuwafanyia waandishi wa 
habari madhila hayo, zikiongozwa 
na jeshi la polisi lililohusika na 
matukio 51, huku Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
matukio 21, Wizara mbalimbali 
matukio 14, wakuu wa wilaya 

matukio tisa. 
Jeshi la polisi ndiye mlinzi wa 

raia na mali zake. Kuwa mwandishi 
wa habari haiondoi ile haki yako ya 
kuwa raia, hivyo na wao wanapaswa 
kupata ulinzi kama raia wengine wa 
Tanzania na hata vitendea kazi vyao 
pia kulindwa na jeshi hilo; lakini je 
kwa mujibu wa takwimu hizi 
tunaweza kusema kuwa jeshi la 
polisi lilitimiza wajibu wake namba 
moja kwa kundi hili la raia wa 
Tanzania?

Serikali ndiye baba na ndiye 
mama wa wananchi wa taifa husika, 
TCRA, wizara, wakuu wa wilaya hizi 
zote ni mamlaka za Serikali ambazo 
tunaratajia ndiyo ziwe za kwanza 
kuwapa ushirikiano waandishi wa 
habari kwa kuwa ndiyo wamekuwa 
wakiwatumia ili kupeleka ajenda 
zao kwa wananchi kwa kupitia 
vyombo vya habari.

Kulingana na takwimu hizi, 
itakuwa sahihi nikisema kuwa bado 
jeshi la polisi na baadhi ya mamlaka 
nyingine za Serikali hazitimizi 
wajibu wake vile inavyotakiwa 
katika kutoa ushirikiano na ulinzi 
kwa waandishi wa habari.

Mwaka 2024 na 2025 nchi yetu 
inaelekea kwenye chaguzi, uchaguzi 
wa serikali za mitaa na hatimaye 
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Nani kuwalinda 
waandishi wakati 
wa uchaguzi ?

Wananachi wakiwa kwenye kituo cha kupiga kura kutimiza haki yao ya kikatiba ya kuchagua viongozi wao 
wanaowapenda.
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inatia moyo kwamba marekebisho 
yamefanyika.  

Pia alisema kuna mwelekeo 
chanya  katika mchakato wa  
kupata sheria mpya ya habari 
Zanzibar.

Alisema hii inatokana na  ahadi 
ya Rais Dk. Hussein Mwinyi  
aliyoitoa alipokutana na ujumbe  
wa MCT  Desemba mwaka jana  
aliyoirudia  alipokuwa mgeni 
rasmi wa  maadhimisho ya Siku 
ya Uhuru wa Habari  mjini 
Zanzibar mwezi Mei. 

Mwezi Septemba 2023 Waziri 
wa Habari wa  Zanzibar,  Tabia 
Maulid Mwitta  aliwaambia 
wadau wa habari pamoja na  MCT  
kwamba muswada sheria mpya  

ya habari umekamilishwa na sasa 
unatafsiriwa  kwa Kiingereza, 
Mukajanga alisema.

Alisema kuwa kuna mwanga 
mpya  kwa sababu  ahadi ya 
kubadili sheria imetolewa na 
serikali yenyewe. 

Hata hivyo alionya kuwa  
wasibweteke  bali  waichukulie 
hatua hiyo kuwa  mwito wa 
kuongeza jitihada kubadili sheria 
zingine.

Kikanda,  Mukajanga  alisema 
kumekuwa na maendeleo  mazuri 
kwamba  mabaraza ya habari ya  
Rwanda, Tanzania, Kenya  na  
Uganda yameanzisha na kusajili 
Chama cha Mabaraza ya Habari 
ya Afrika Mashariki ambapo yeye  
ndiye Mwenyekiti .  

Amefahamisha kuwa  nchi mbili 
za Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo na Somalia zimejiunga 
katika chama hicho. 

Mukajanga pia alisema  kwenye 
mkutano huo kuwa  wanachama 
wapya 12 wamejiunga na MCT 
kufanya idadi ya wanachama 
kuwa 243. 

Wanachama hao wapya 
waliotambulishwa rasmi katika 
mkutano huo mkuu wa MCT ni 
The Chanzo, Chuo Kikuu cha 
Zanzibar, Radio Uhai, Runinga ya 
jamii ya Sunet  ya Zanzibar , Chuo 
Kikuu Huria Tanzania , Mtolera  
Limited , Media Aid for indigenous  
Pastoral Communities (MAIPAC), 
Kilimanjaro Revival  FM, Harvest 
Time  na  El Olama FM Radio. ,

Mjadala wa kitaifa kuhusu uchumi  
wa vyombo vya habari wapangwa
Inatoka Ukurasa wa 7
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uchaguzi mkuu. Wote tunaelewa 
kuwa nyakati za uchaguzi ndipo 
kunakuwa na changamoto nyingi 
sana ambazo huwakuta waandishi 
wa habari kwani vyama na 
wagombea hutarajia vyombo na 
waandishi wa habari kuwa upande 
wao daima na pindi inavyokuwa 
tofauti basi ghafla uadui huibuka. 

Hivi jamii inajua kuwa uandishi 
wa habari ni taaluma? Tena 
inayofanya kazi kwa kuongozwa na 
maadili, misingi waliojiwekea hasa 
kusimama kwenye mstari mnyoofu 
na kukemea yale machafu yote kwa 
manufaa ya jamii husika?

Jua bado lingali latoa mwangaza, 
hivyo shime waandishi wa habari 
anzeni kujipanga mapema kabla ya 

2024. 
Ndugu zangu waandishi hebu 

rejeleeni kwenye  Mwongozo wa 
Waandishi wa Habari Kuripoti 
Uchaguzi Tanzania (Reporting 
Elections in Tanzania) ambao 
ulichapishwa na MCT kwa mara ya 
kwanza mwaka 2009 na kuchapwa 
mara ya pili mwaka 2010 

Mwongozo huu tukiusoma na 
kuufanyia kazi utatusaidia 
kutupunguzia misuguano baina yetu 
na wanajamii ambao wanajifanya 
hawaoni umuhimu wetu au 
kudharau kile tunachokifanya lakini 
wakitaka kupeleka ujumbe wao 
wanatuita tena kwa kupiga simu 
mara mbilimbili kwenye vyumba 
vyetu vya habari: “Samahani Ndugu 
Mhariri….mimi ni Ndumilakuwili 
napiga simu kutoka Ofisi ya mwenye 

madaraka anaeweza kufanya sukari 
ikawa chumvi. Naomba waandishi 
wako watatu tena naomba wenye 
uwezo wa kupiga picha na kuandika 
habari nzuri itayotuuza”

Pamoja na mambo mengi 
yaliyoelezewa na kuchambuliwa 
ndani ya Mwongozo huu, mwandishi 
atajifunza pia kuelewa ni namna 
gani suala la maadili anapaswa 
kulizingatia wakati wa kuripoti 
uchaguzi, namna gani ya kujiandaa 
na kujilinda kabla na wakati 
anapokwenda kwenye kampeni za 
vyama vya siasa. Aidha mwandishi 
anapaswa kufany

a uchunguzi wa namna gani 
wakati anafanya habari hizi za 
uchaguzi na kadhalika.

Mambo haya machache na 
mengine mengi yaliyozungumziwa 
katika Mwongozo huu yatamsaidia 
mwandishi wa habari kujilinda na 
kepukana na madhila yasiyo ya 
lazima kwake. 

Nakumbuka mwandishi mkongwe 
na Mshindi Tuzo ya Mafanikio ya 
Maisha (LAJA) 2011 inayotolewa na 
MCT, Marehemu Fili Karashani 
aliwahi kusema kuwa wananchi 
wanahitaji kupata habari toka kwa 
waandishi wa habari hivyo ni 
muhimu kumlinda na kujali 
usalama wako kama mwandishi wa 
habari. “Usife kwa ajili ya habari 
kisha wewe ndio ukawa habari,” 
alisisitiza.

Nani kuwalinda 
waandishi wakati 
wa uchaguzi ?
Inatoka Ukurasa wa 10
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Wasemavyo wafanyakazi kuhusu Mukajanga
Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Kajubi 
Mukajanga, anastaafu  mwishoni mwa Desemba 2023 baada ya 
kulitumia Baraza hilo kwa miaka 15. Wafanyakazi wa Baraza 
hilo wanaelezea uongozi wake na alikuwa ni mtu wa aina gani. 
Endelea…

KAJUBI MUKAJANGA
Binafsi MCT ndio mahala pangu pa 
kwanza kabisa kufanya kazi 
nikitokea chuoni. Wakati naingia 
MCT nilikuta Kajubi Mukajanga 
akiwa Katibu Mtendaji wa MCT na 
ndie aliyenipokea kwa wakati huo. 
Kajubi ana sifa nyingi kiutendaji 
ambazo hata kama nitazielezea hapa 
sitaweza kuzimaliza lakini Kajubi ni 
kiongozi wa aina yake, ni Mwalimu 
pia ambaye anauwezo mkubwa wa 
kumtengeneza mwandishi wa habari 
mchanga na kuwa mwandishi habari 
makini. Kwa upande wa Uongozi 
Mungu amemjaalia kipawa cha  aina 
yake
Pia Kajubi ni 
1. Kiongozi mzuri anaeweza kuifanya 

Taasisi na wafanyakazi wake 
wakashikamana na kufanya kazi 
kwa umoja na mshikamano,

2. Ni kiongozi anayejua na kuthamini 
na kuimarisha mawasiliano Ndani 
ya Taasisi
Anatoa nafasi ya kulea na 

kusikiliza wafanyakazi wake na 
kuwapa nafasi ya kukua.

Kajubi wa Miaka yangu 7 na MCT
Ni furaha kupata nafasi ya kufanya kazi 
na wewe, kwangu MCT sio tu sehemu ya 
kazi lakini ni chuo kikuu. Uwezo wako 
wa kuhakikisha, ninajifunza kazi aina 
mbalimbali mbali na zile zilizo kwenye 
adidu rejea za mkataba wangu umenipa 
nafasi ya kuwa na ujuzi tofauti tofauti.

Una nguvu kubwa sana ya 
kuunganisha watu, sio tu MCT lakini 
hata katika makundi mengine, MCT 
imekua familia inayojaliana si-tu wakati 
wa kazi bali hata nje ya kazi na hii ni 
hata kwa maeneo mengine, CoRI kwa 
mfano, umetufanya kuwa ndugu na 
ikaturahisishia sana utendaji wetu wa 
kazi.

Umakini. Hapa nimejifunza jambo 
kubwa sana. Umakini katika kila kitu 

hata kama kinaonekana kidogo, hii 
imetusaidia sana nyaraka zetu kuwa 
bora na sasa umetuachia msingi imara 
sana.

Kusikiliza na kutoa nafasi. Hili 
nitalipeleka hata nyumbani kwangu. 
Kwako hakuna mwenye kujua zaidi ya 
mwingine, wote ulitupa nafasi ya 

kusikilizwa na kutoa maoni huku 
ukisisitiza kufanya kazi katika timu 
wakati huo huo tukijisimamia wenyewe. 

Ushawishi. Hapa nakuvika taji. 
Ukisema, imetosha. Ujuzi wako wa 
kupangilia maneno ya kusema ama 
kuandika na ushawishi katika uongeaji 
hata asietaka kusikia atakusikiliza!

Kutoa motisha. Hili nitalibeba kila 
ninapoteambea. Limekua ndio chachu ya 
jinsi tunavyoishi MCT hata katika 
nyakati ngumu! 

Nitakukumbuka kwa umahiri wako 
katika uandishi na matumizi ya lugha.

Ni mengi mazuri ya kukusemea, 
itoshe kusema HONGERA SANA KWA 
UTUMISHI ULIOTUKUKA, natamani 
viatu vyako vinitoshe angali nikiwa 
kijana!

Mzee Kajubi ni mtu ambaye 
amenisaidia sana kujitambua 
katika utendaji wangu wa kazi. 
Ni mtu makini linapokuja suala 
la kazi hana mzaha wala urafiki. 
Huyu mzee ukifanya naye kazi 
ukashindwa kukua kitaaluma 
utakuwa na  tatizo ambalo 
linahitaji msaada nje ya hali ya 
kawaida ya kibinadamu.

Ni mwalimu wa lugha zote 
mbili Kiingereza na Kiswahili. 
Anapenda watu wajifunze, 
unajua huyu mzee ni 
Mchapishaji , mimi 
amenifundisha mambo ya 
Ukurasa wa Hakimiliki, 
sikuwahi kuyajua, lakini pia 
amenifundisha namna ya 
kuweka Namba za Kurasa za  
Vitabu,  mambo ya Namba 
zinazogawanyika na zile 
zisizogawanyika ambayo 
sikuwahi kujua kabla ya kuingia 
MCT.

Kajubi ni mtu makini, ni mtu 
ambaye hata jina lako ukilikosea 
hatakuacha salama. Kuna 
mfanyakazi mwenzangu aliwahi 
kuandika jina la aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Masoko wa 
TBC1 Eliza, badala ya Elizabeth, 
hakumuacha salama alimpa 
vidonge vyake na kumhimiza 
kuwa makini katika kuandika 
majina ya watu.

Kajubi Mukajanga ni mhariri, 
ukiandika nyaraka  yako 
ukampatia, akaipitia 
akiirudisha utapenda, kwa 
maana nyaraka yako inakuwa 
imeandikwa kwa lugha fasaha 
inayoeleweka. 

   Kajubi ana msimamo na 
akisimamia jambo fulani ni 
lazima liwe tena kwa kiwango 
cha juu, ni mtu asiyependa 
kufanya kitu katika viwango 
hafifu au vya chini. Ni mtu wa 
viwango. 

Ni kiongozi mwenye kulenga 
kwa usahihi vipi  na namna 
anataka afanikiwe kwa kila 
anachokifanya au kukifikiria. 

Kuhusu masuala ya maadilio ya 
sharia kwa vyombo vya habari, 
utaona ni yeye ndiye 
aliyeanzisha na kusimamia 
mchakato mpaka ukafika hapo 
ulipo. KM ni kiongozi ambaye 
anasikiliza ushauri kutoka kwa 
wasaidizi wake kabla ya kufanya 
maamuzi yoyote yanayohusu 
taasisi au jambo lenye maslahi 
mapana kwa tasnia ya habari.

Pamoja na hayo yote Kajubi ni 
mkali, ukitaka kufanya naye 
kazi hakikisha miongozo ambayo 
mmejiwekea, na hapa 
nazungumzia mpangokazi, 
inafuatwa kadiri mlivyojipangia, 
nje ya hapo hamtaelewana. Ni 
mtu anayependa matokeo 
yanayohitajiwa yanapatikana au  
hata ikibidi malengo 
yanavukwa. 

Ukiangalia baadhi ya mambo 
ambayo katika uongozi wake, ni 
kwa sababu ya umakini wake na 
kuwa mtu wa matokeo chanya. 
MCT sasa hivi ina jengo lake, na 
pia inaendelea kujenga ofisi zake 
za kudumu pale Tegeta Skanska. 
Hili ni mojawapo ya matunda ya 
KM wakati wa uongozi wake. 
Litakuwa jambo la busara sana 
iwapo hilo jengo likikamilika 
likaitwa Kajubi Tower, Kajubi 
Media House au Kajubi 
Mukajanga Media Tower.

Mambo muhimu katika uongozi  wa  
Kajubi Mukajanga.

Aliimarisha ofisi yetu ya Zanzibar 
kwa kuwa na programme maalum na 
mpango kazi ambao ulikuwa ni dira ya 
kuimarisha shughuli za Baraza la 
Habari katika visiwa vya Unguja na 
Pemba.

Kuliandikwa vitabu ya historia ya 
Vyombo vya Habari Zanzibar  pamoja 
na tafiti mbalimbali za  uwanda wa 
vyombo vya habari  Zanzibar ambazo 
zimekuwa ni hazina ya kujivunia 
katika kuweka kumbukumbu nzuri na 
kuwa ni moja ya vitabu ambavyo 
vimekuwa vikifuatiliwa sana na 
waandishi wa habari pamoja na 
wanaojiendeleza katika taaluma ya 
habari.

Kuwepo na Media Resource centre 
ambayo imesheheni vitabu muhimu 
vya tasnia ya habari ambavyo 
vimekuwa ni faraja kwa wanafunzi na 
waandishi wa habari kwa kufanya 
references mbali mbali.

Nimejifunza usimamizi wa muda 
katika kazi lakini pia ripoti ambazo sio 
tu zinaonyesha kufanyika kwa 
shughuli bali pia zinaonyesha matokeo 
ya  pamoja na kuweza kuweka 
kumbukumbu vizuri za mafanikio 
baada ya kila shughuli na changamoto 
zilziojitokeza.

Umuhimu wa kuwa na mpangokazi 
katika kila mwaka na kwa kila robo 
mwaka ili kuwa na dira ya shughuli 
zitakzofanyika kwa wakati.

Kufuatilia kwa karibu  uhuru wa 
habari Zanzibar  katika masuala 
mawili makuu suala la maaadhimisho 
ya Siku ya Uhuru wa Habari duniani 
na kufanyika Zanzibar kwa ukubwa 
wa kitaifa na pia kufuatilia kwa 
karibu masuala ya mabadiliko ya 

sheria za habari na umuhimu wa 
kuwa na sheria nzuri za habari.

Suala la jinsia na vyombo vya 
habari limepewa kipaumbele na 
kuwepo kwa programme maalum 
katika eneo hilo mathalan tulianza na 
utafiti wa jinsia na vyombo vya habari, 
tukawa na sera ya jinsia na vyombo 
vya habari, tukawa na mafunzo ya 
wanawake na uongozi katika vyombo 
vya habari lakini pia kuanzisha kwa 
madawati ya jinsia katika vyombo vya 
habari.

Kufuatilia vyombo vya habari 
hususan katika masuala ya taaluma  
na maadili na masuala mengine kama 
jinsia, watoto, na walemavu.Hapa pia 
nimejifunza kufuatilia mwenendo wa 
vyombo vya habari na kuandika ripoti 
pamoja na kufuatilia.

Hayo ni baadhi ya  mambo  ambayo 
nimejifunza kutoka kwa Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Habari 
Tanzania.  lakini pia la muhimu zaidi 
nikiwemo kwenye menejimenti ni kwa 
namna gani aljiitahidi katika kuwa na 
maamuzi ya pamoja na kujali maoni 
wa wajumbe wa menejimenti na 
kupingana kwa hoja. Shukuran. 

Bertha Christopher

Paul Mallimbo

Kajubi amekuwa ni kiongozi bora, 
mshauri mzuri na rafiki mwema. 
Ushauri wake umenisaidia sana 
kujiendeleza   kitaluma na kibinafsi. 
Wakati wote tupo pamoja naye 
kupeana taarifa muhimu na ushauri 
katika timu yetu. Tunashukuru na 
kufurahi kwa kuwa na kiongozi kama 
huyu. Binafsi natoa shukrani kwa 
kupata nafasi ya kufanyakazi na 
Katibu Mtendaji aliye bora.

Ni kiongozi mzuri na pia ni mwalimu. 
Mimi nimejifunza vitu vingi chini ya 
uongozi wake ikiwa pamoja na kuwa 
na taratibu na mpangilio mzuri wa 
kufanya kazi. Kwa kweli amenishape  
kufanya kazi zangu vizuri kiofisi. 
Amekuwa makini katika kuandaa 
mpango kazi  kiasicha kumfa kila 
mmoja wetu kujua amajukumu yake 
na anachotakiwa kwa mpangilio. 
Mikutano ya quarter planning  
imessaidika katikakuweka sawa 
utendaji kazi.

Kwa jumla nikiongozi mzuri. 
Nimenufaika  na uongozi wake.

Tumbi Kiganja

Shiffaa Said Hassan

Saumu Mwalimu

CPA  Mustafa Tarimo
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Namuelezea vizuri kwa muda 
ambaye tumekaanaye kwa miaka 
10 kama mfayakazi naye kama 
akiwa chifu  ni mtu ambaye 
nimejifunza vitu vingi kutoka 
kwake. Ni mtu ambaye ni  muelewa 
hata ukikosea kitu  huwa 
anakuelekeza, anakuelewesha na  
hata kama mimi ndiyo namtengea 
chai  kama katika chai sukari labda 
imezidi  anakuambia  “mama leo 
sukari imezidi kipimo”  Baadaye, 
maisha yanaendelea. Nimekaa naye 
vizuri kwa miaka hiyo yote  
namuombea awe na  maisha marefu 
nashurkuru kwa muda niliokaa 
naye. Ni kweli anajali maslahi ya 
wafanyakazi na ya kila kitu. Ni mtu 
mstaarabu na anayejali utu.

Anna Nyoka:

KM alikuwa ni zaidi ya bosi kwangu mimi. 
Amekuwa sawa na baba, mshauri wangu na 
rafiki. Maelekezo yake na kuniunga mkono, 
kumetengeneza dunia yangu. Ni heshima 
kubwa kufanya kazi chini ya uongozi wake. 
Amenifundisha mengi na mara zote 
nitamshukuru kwa kunipa nafasi hii. Ni 
kivutio cha kweli kwa kila mtumishi wa 
MCT. Jinsi anavyojitoa na moyo wake wa 
kuleta ufanisi, umeacha alama kubwa 
itakayodumu kwa muda mrefu kwa timu ya 
wafanyakazi wa MCT. Maelekezo yake na 
jinsi alivyoniunga mkono ni mambo 
yaliyonisaidia mimi kukua kibinafsi na 
kitaaluma. Ni heshima kuwa kuwa ni 
sehemu ya timu yake. Amesababisha 
maisha ya watu wengi wa MCT yawe na 
msimamo chanya katika kipindi cha 
uongozi wake kwenye Baraza na mchango 
wake kwenye timu ya MCT hautosahaulika. 
Ningependa kumshukuru kwa kila jambo 
alilonifanyia mini na watumishi wengine 
wa MCT na familia zao. Uongozi wake na 
maelekezo yake ni mambo yaliyosababisha 
mafanikio yetu. Kwa heri na kila la heri 
kwa ajili ya ukurasa mwingine wa maisha 
yake.

Alikuwa mvumilivu kwa wafanyakazi. 
Tunafanya makosa  anaweza kuongea  
lakini  yanaisha. Pia alikuwa anatetea 
maslahi ya wafanyakazi. Pakiwa  na 
matatizo ya fedha  anapambana ili 
mambo yawe sawa. Pili alikuwa ni 
mwalimu. Alikuwa mtu wa kukueleza. 
Kitu muhimu ninacho kumbuka ni 
msisitizo wa kuwa na diary 
itakayokuweza kutambua  
unachotakiwa kufanya kila siku husika.

Nimejifunza kutokana na utaratibu 
wa mpangokazi inayoonysha  kila mtu 
anatakiwa afanye nini.

Work plan, quarterly plan na vikao 
vya mara kwa mara  vimesaidia sana 
utendaji kazi. 

Alikuwa akipigania  waandish i-  
maslahi na haki zao  za kisheria  wakati 
mwingine  mtu unaweza kufikiria kama 
vile  anawadekeza.

Kwa mfano katika mikutano mikuu 
ya Baraza wajumbe wanalipiwa hoteli 
na fedha za kujikumu wakati  katika 
taasisi zingine wajumbe hujilipia 
wenyewe kuhudhuria mikutano yao. 

ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016, kwa 
kuwalazimisha watafuta taarifa kwenda 
TAMISEMI kupata barua ya kuwaruhusu 
kwenda kuomba taarifa katika 
halmashauri.

Matukio matano ya aina hiyo 
yamezihusisha halmashauri za wilaya za 
Mpwapwa, Muleba, Kilosa, Njombe na 
Halmashauri ya Mji wa Ifarakara ambapo 
katika tukio la Ifakara, ilibidi Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari (MAELEZO) na 
Msemaji Mkuu wa Serikali kulitolea 
maelekezo.

Eneo jingine ambalo Baraza imekutana 
nalo mwaka huu, ni suala la Mkataba wa 
Bandari.  Katika suala hilo Baraza 
limerekodi matukio yafuatayo, kunyimwa 
taarifa zilizohusiana na mkataba wa 
bandari tukio moja, vitisho matukio mawili 

na kukamatwa na baadaye kutakiwa 
kujieleza matukio mawili.

Matukio hayo pia  yalihusu kukamatwa 
kwa waandishi ambao walirusha maoni ya 
kuupinga mkataba wa bandari, wengine 
walizuiwa kufanya kipindi kilicholenga 
kuujadili mkataba huo, na mwingine 
kutakiwa kujieleza polisi. 

Katika kipindi cha kuanzia Januari 
hadi Novemba mwaka huu, MCT kupitia 
kanzidata yake imerekodi madhila 21 ya 
waandishi wa kufanyiwa vitendo ama 
vinavyozuia kupata taarifa au 
vinavyofanya aogope kutimiza majukumu 
yake kama mwandishi wa habari.

Madhila hayo ni pamoja na kunyimwa 
taarifa matukio (8), vitisho (5), kukamatwa 
(3), mashambulizi (2), na udhalilishaji (3).

Mwaka huu matukio ya kunyimwa 
taarifa yamekuwa mengi zaidi 

ukilinganisha na miaka mitatu iliyopita, 
ambapo mwaka 2020 kulikuwa na 
matukio matatu, 2021 matukio manne na 
2022 matukio mawili.

Kulingana  huu kauli mbiu  ya mwaka 
ya IDEI ni madhila dhidi ya waandishi wa 
habari, uadilifu wa uchaguzi, na jukumu la 
viongozi wa umma MCT imewakumbusha 
waandishi wa habari kuwa mwakani, 
Tanzania inaingia kwenye uchaguzi wa 
serikali za mitaa, waandishi mnatakiwa 
kuwa makini katika uandishi wenu.

Imeeleza kuwa katika chaguzi zijazo 
kutakuwa na taarifa zinazoandaliwa na 
akili bandia, kutakuwa na habari zisizo 
kweli na pia kutakuwa hotuba za chuki  
ambapo Baraza limevitaka  vyombo vya 
habari  kujiandaa kutoa mafunzo kwa 
waandishi wake juu ya namna ya 
kugundua hizo aina mpya za upotoshaji

Said Hassan Mloka Elizabeth Munisi

Inatoka Ukurasa wa 9
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Na Mwandishi wa Barazani

Baraza la  Habari Tanzania 
(MCT) limepata hati safi ya 
ukaguzi wa mahesabu yake 
kwa  mwaka 2022.  

Mahesabu hayo yalikaguliwa na 
kampuni ya  ukaguzi ya Innovex 
Auditors.

Mahesabu hayo yaliyokaguliwa  
yalipitishwa rasmi na Mkutano 
Mkuu wa 25 wa Baraza 
uliofanyika Arusha,  Septemba 28, 
2023. 

Ripoti iliyowasilishwa na 
Meneja wa Fedha wa Baraza, CPA 
Mustapha  Tarimo imeeleza 
kwamba  mwaka 2022, MCT 
ilitekeleza  miradi  kulingana na 
mpango mkakati  wake wa 2018-
2022  ambao haukufadhiliwa  kwa 
ukamilifu. 

Wafadhili wengi, CPA  Tarimo  
alisema walikuwa wamebadili 
taratibu zao za ufadhili  
wakaamua kutoa fedha kwa  
sehemu moja ama zaidi ya mpango 
mkakati ambapo wengine 
walibadili maeneo ya vipaumbele 

vyao. 
Hata hivyo, Baraza  liliendelea 

kutafuta fedha  kwa progranu zake 
mbalimbali  kuhakikisha na 
kuwezesha malengo yake kutimia 
kwa kiasi kikubwa. 

Katika hatua nyingine, 
Mkutano Mkuu  uliiteua tena 
kampuni ya ukaguzi ya Innovex 
Auditors   kukagua mahesabu ya 
MCT  kwa mwaka unaomalizika  
Desemba  31, 2023 kufuatia 
mapendekezo ya Bodi.

Mkutano Mkuu wapitisha 
mahesabu ya MCT
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Meneja wa Fedha wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), CPA Mustapha Tarimo akiwasilisha ripoti ya fedha katika Mkutano 
Mkuu wa Baraza uliofanyika Septemba 28,2023.



Na Mwandishi wa Barazani

Idara ya  Habari (MAELEZO) na 
Ofisi ya Msemaji Mkuu wa Serikali 
imekosoa hatua ya  kutoa katazo 
kwa wanahabari wa  kujitegemea 

na vyombo binafsi iliyotolewa na ofisi ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji ya  
Ifakara Oktoba 9, 2023 kuwa siyo 
sahihi. 

Taarifa  iliyosainiwa na Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari na Msemaji wa 
Serikali, Mobhare Holmes Matinyi 
iliyotolewa Oktoba 10, imeeleza  Sheria 
ya Huduma ya Habari sura 229 kama 
ilivyofanyiwa marekebisho  2023 
haikatazi wala kuzuia  vyombo vya 
habari vya kujitegemea na waandishi 
wa  kujitegemea kutoa taarifa za 

serikali isipokuwa kwa taarifa  
zilizozuiwa kwa mujibu wa sheria.

Kwa mujibu wa kifungu cha 7(i), 
sheria hiyo inaweka bayana haki za 
msingi za vyombo vya habari binafsi 
katika  kutangaza masuala yenye 
umuhimu kwa taifa. Taarifa hiyo 
imeeleza kuwa  kifungu cha 7(2),(b),(1V) 
kimeeleza wajibu wa vyombo vya habari 
vya binafsi  kutangaza masuala  yenye  
umuhimu kwa taifa na si katazo kwa 
vyombo  hivyo kutoa taarifa, habari na 
matangazo ya serikali.

Idara ya Habari na Ofisi ya Msemaji 
Mkuu wa Serikali  imetoa wito kwa  
vyombo vya habari na waandishi wa 
habari kuendelea kutekeleza majukumu  
yao kwa uhuru na kutoa  ushirikiano  
kwa serikali kwa kutangaza  miradi ya 
maendeleo  inayotekelezwa na serikali 

ya awamu ya sita na vile vile kuzingatia 
sheria, kanuni, weledi na maadili ya 
uandishi wa habari.

Baada ya kutolewa taarifa  hii, siku 
iliyofuata Oktoba 11, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Mji ya 
Ifakara, Lena M. Nkaya aliomba radhi 
kutokana  na taarifa iliyotolewa na 
mtumishi wake  Oktoba 9 na 
kusambazwa katika mitandao ya 
kijamii ikitoa katazo kwa  vyombo vya 
habari vya kujitegetemea na waandishi 
wa habari kutoa  habari na matangazo 
yanayohusu serikali.

Mkurugenzi huyo alisema  huo siyo 
msimamo wa Halmashauri kwa kuwa 
kufanya hivyo  itakuwa  kukiuka  haki 
ya uhuru wa habari na uhuru wa 
kujieleza.

MAELEZO yakosoa taarifa ya 
kuzuia waandishi kutangaza 
habari za serikali

Mkurugenzi wa Idara ya Habari na Msemaji Mkuu wa Serikali,  Mobhare Matinyi.
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Na Tumbi Kiganja

Tatizo sugu  la kutolipa  ada 
ya uanachama lilibua 
mjadala mkubwa katika 
Mkutano Mkuu wa 25 wa 

Baraza la Habari Tanzania 
uliofanyika mjini Arusha 28 
Septemba 2023.  

Akiwasilisha sehemu ya ripoti ya 
Katibu Mtndaji wa Baraza, Meneja 
wa Fedha CPA Mustapha Tarimo  
alisema michango ya wanachama 
iliyokusanywa kwa mwaka ni sh. 
9,300,000 ambacho ni kiasi kidogo 
ikilinganishwa na idadi kubwa ya 
wanachama.  

Kama wanachama wote 243  
wangelipa ada zao, alisema CPA 
Mustapha   kiasi kilichokusanywa 
kingekuwa karibu sh. 40,000,000. 
Wanachama wapya 12 wamejiunga 
na Baraza mwaka huu. 

Kuibuka  kwa taarifa hizi, 
kulizua mjadala  huku baadhi ya 
wajumbe wa mkutano wakiitaka 
Sekretariati ya Baraza 
kuzungumza na  wanachama wenye 
madeni makubwa ya ada kuona 
jinsi watakavyoyapunguza na 
kulipa.

Baraza pia lilishauriwa  
kuangalia kwa makini kama 
wanachama walioorodheshwa kama  
wadaiwa sugu kama kweli bado hai.  

Akizungumzia  suala hilo, Katibu 
Mtendaji, Kajubi Mukajanga , 
alisema  wanachama wenye madeni 
makubwa wapo na  ndiyo 
wanufaika  wakubwa  wa huduma 
za Baraza lakini hawalipi  ada zao. 

Alisema Sekretariati imekuwa 
ikiwakumbusha wanachama kulipa 
ada zao  kila ifikapo Januari mosi  
kila mwaka.

Akitolea mfano usemi kwamba 
hakuna bonasi bila wajibu, 
Mukajanga alisema  ni  jukumu la 
Mkutano Mkuu kuamua hatua za  
kuwachukulia wanachama 
wasiolipa ada zao baada ya kupokea 
mapendekezo ya Bodi ya Baraza.

Hata hivyo alisema yeye kama 
Katibu wa Bodi, asingependa 
kuchukuliwa kwa hatua kali kama 
kuwafuta uanachama wadaiwa. 

Rais wa Baraza  Jaji mstaafu  
Juxon Mlay  akiongoza kikao hicho  
kwa njia ya mtandao akiwa 
Mumbai, India  aliwasihi 
wanachama kuzingatia wajibu wao 
wa kulipa ada zao. 

Alisema Baraza ni lao na wawe 
na dhamira nalo. 

Masuala mengine  yaliyoibuka 
wakati wa majadiliano  ya  ripoti ya  
Katibu Mtendaji ni  pamoja na  
vichwa vya habari vinavyohukumu 
na utangazaji ambao ulielezwa 
kama ‘porojo’,  hasa katika radio za 
FM.

Kuhusu  vichwa vya habari 
vinavyohukumu, Ofisa Programu  
Paul Mallimbo  alisema  kwa 
kawaida Baraza huwasiliana na 
wahariri  kila inapotokea  kichwa 
cha habari  cha aina hiyo na 
kuwaeleza kuwa  jukumu la 
kuhukumu ni la mahakama na siyo 
la vyombo vya habari. 

Vilevile Baraza  pia huwasiliana 
na radio za FM na kuhimiza 
waachane na porojo katika 
matangazo yao.

Kuhusu matangazo mubashara 
ya Tuzo za Umahiri wa Uandishi 
wa Habari Tanzania (EJAT), 
Mallimbo  alisema Baraza 
huwaandikia  vituo  vingi likiomba 
vifanye matangazo mubashara ya 
tuzo hizo. Baadhi , alisema,  hujibu 
na vingine  hukaa kimya.  

Ofisa Programu mwingine wa 
Baraza  Saumu Mwalimu,  
akizungumzia  suala la  maofisa wa 
MCT kutembelea wanachama  wa 
Baraza walio maeneo ya pembezoni, 
alisema  kuwa  mara nyingi  
maofisa wa Baraza wanapokuwa na 
shughuli mikoani  hutumia nafasi 
hiyo kutembelea  wanachama  wao. 

Alisema wamezingatia suala hilo 
na  kwamba  watatimiza takwa hilo  
kila itakapotekea fursa.

Habari
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Kutolipa ada ya 
uanachama  MCT 
kwazua mjadala

Mjumbe kutoka Zanzibar, Jabir Idris, akizungumza katika Mkutano Mkuu wa 
MCT, mjini Arusha Septemba 28, 2023.
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Na Mwandishi wa barazani

Mapema mwanzoni mwa 
mwaka huu Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia Wizara 

yake ya Habari, Mawasiliano na 
Tekinolojia ya Habari iliunda kamati 
ya kutathmini hali ya uchumi wa 
vyombo vya habari nchini

Moja ya majukumu ya Kamati hiyo 
ilikuwa ni kukutana na wadau 
mbalimbali wa habari na kupata 
maoni yao juu ya mambo kadhaa 
yanayoikabili tasnia ya habari.

Novemba 3, 2023 Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) lilipata nafasi ya 
kutoa maoni yake kwa kamati hiyo. 
MCT iliwakilishwa na maafisa wake 
wawili, Paul Mallimbo na Tumbi 
Kiganja ambapo pamoja na mambo 
mengine maafisa hao waliileza kamati 
hiyo hali ya waandishi wa habari na 
watumishi wengine wasiokuwa 
waandishi wa habari kuhusu vipato 
vyao, mikataba ya kazi, elimu na 

mazingira ya kazi.
Vilevile, MCT ilielezea kamati hiyo 

kuhusu hali nzima ya vyombo vya 
habari kiuchumi na utendaji  nchini 
pamoja na sababu zinazoleta 
changamoto hizo za kiuchumi katika 
vyombo vya habari na kushauri juu ya 
namna bora ya kufanya ili kukabiliana 
na changamoto hizo.

Pamoja na MCT, taasisi nyingine 
zilizopata nafasi ya kutoa maoni siku 
hiyo ni pamoja na Mtandao wa Redio 
za Kijamii Tanzania (TADIO), 
Muungano wa Klabu za Habari 
Tanzania (UTPC) na Chama Cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA)

Awali, wakati wajumbe 
wakichangia walisema kuwa hali ya 
matatizo ya kiuchumi yalianza muda 
mrefu lakini ilipofika mwaka 2015 hali 
hiyo ilizidi kuwa mbaya ikichangiwa 
na upepo wa kisiasa kwa kipindi hicho.

Utawala ulioingia madarakani 
uliweka mbinyo wa uhuru wa 
kujieleza hali iliyofanya baadhi ya 
waandishi na vyombo kushindwa 

kuandika habari za kiuchunguzi kwa 
kuogopa mkono wa dola. Mathalani, 
waandishi na wahariri kadhaa 
walikuwa wakiitwa na mamlaka 
kuhojiwa mara kwa mara kutokana na 
habari ambazo zilikuwa zikichapishwa  
au kutangazwa kwenye vyombo vyao.

Habari za uchunguzi zilipungua 
kwa kiasi kikubwa huku waandishi na 
vyombo vyao wakijikita zaidi katika 
habari za matukio kama vile semina, 
vikao na matamasha.

Aidha, utawala uliokuwepo kwa 
kipindi hicho uliamua kupeleka 
matangazo yake kwa vyombo vya 
habari vya serikali pekee huku 
wakiviacha vile vya binafsi vikihaha 
kujiendesha kwa kuwa ni ukweli ulio 
wazi kuwa vyombo vingi vimekuwa 
vikijiendesha kwa kutegemea 
matangazo zaidi na pia Serikali ndio 
imekuwa mtangazaji mkuu kwa hapa 
nchini. Hali hii ilipelekea baadhi ya 
vyombo vya habari kusuasua na 
vingine kufa huku vikiacha waandishi 
na watumishi wake kukosa ajira na 
wakiendelea kuvidai vyombo hizo.

MCT yashiriki kutathmini hali ya 
uchumi ya vyombo vya habari

Wajumbe mbalimbali ambao ni wadau wa tasnia ya habari wakiwemo Baraza la Habari Tanzania (MCT) wakiwa katika 
kikao cha Kamati iliyoundwa na Serikali Kutathmini hali ya uchumi wa vyombo vya Habari nchini. Kikao hicho kilifanyika 
Novemba 3, 2023 kwenye ukumbi wa mikutano wa Idara ya Habari (MAELEZO) uliopo jengo la TTCL Extelecoms- Dar es 
Salaam.



Na Tumbi Kiganja, Dodoma

Waandishi wa habari 
nchini wametakiwa 
kuandaa kazi zenye 
ubora na za kiushindani 

kwa kuzingatia weledi wa 
kitaaluma kwa ajili ya jamii.

 Haya yamesemwa jijini Dodoma 
na Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Habari Tanzania (MCT) Kajubi 
Mukajanga,  wakati akifungua 
mafunzo maalumu ya siku tatu 
-EJAT Master Class -  
yaliyofanyika  kama sehemu ya 
kutoa mrejesho wa kazi 
zilizotumwa kwa ajili ya 
kushindanishwa katika Tuzo za 
Umahiri wa Uandishi wa Habari 
Tanzania (EJAT)

Mukajanga alisema kuwa lengo 
la mafunzo haya ni kukumbushana 

namna ya kuandaa habari za kila 
siku kwenye vyombo vyetu vya 
habari lakini pia vipindi hivi 
viweze kuletwa kwenye tuzo za 
EJAT.

“Baadhi ya waandishi 
wamekuwa na mtazamo wa 
kuandaa vipindi na makala kwa 
ajili ya EJAT tu kitu ambacho sio 
sahihi. Andaeni vipindi na makala 
kwa ajili ya vyombo vyenu ili pia 
siku unapotaka kushiriki tuzo basi 
unachagua makala au kipindi 
chochote na kuleta kwenye 
mashindano,” aliongeza 
Mukajanga.   

Mafunzo haya yaliandaliwa na 
MCT ikishirikiana na Ofisi ya 
Kamishina Mkuu wa Haki za 
Binadamu - Ofisi ya Afrika 
Mashariki (OHCHR- EARO), 
ambapo mtaalamu wa masuala ya 

haki za binadamu toka Ofisi hiyo, 
Catherine Njuguna alisema kuwa 
haki za binadamu ni msingi wa 
maisha kwa kila binadamu

“Ninyi waandishi wa habari 
mmekuwa nguzo muhimu sana 
katika kubeba agenda mbalimbali 
kwenda kwa jamii husika. Sisi 
(OHCHR- EARO) tumeona 
umuhimu wa kufanya kazi na 
waandishi wa habari hapa 
Tanzania na ndiyo maana 
tumekuwa tukifanya mafunzo haya 
kwa pamoja na MCT. Habari zenu 
za kila siku zimekuwa zikigusa 
eneo nyeti la haki za binadamu 
hasa katika maeneo ya habari za 
Watoto, Uchunguzi, Elimu, Jinsia 
nakadhalika” 

Mafunzo haya pia yalihusisha 
majaji wawili wa EJAT ambao ni 
Dk. Egbert Mkoko, mhadhiri 
kutoka Chuo kikuu cha Dar es 
Salaam na Bi. Rose Haji Mwalimu 
mwandishi na mtangazaji wa siku 
nyingi ambaye pia ni mshindi wa 
Tuzo ya Mafanikio ya Maisha 
(LAJA) 2016. 

Kwa upande wa majaji 
walielezea vigezo mbalimbali 
ambavyo wamekuwa wakivitumia 
wakati wa kupitia kazi 
zinazowasilishwa kwa ajili ya tuzo.

Aidha Dk. Mkoko alifundisha 
mada kadhaa zikiwemo namna ya 
kufanya habari za uchunguzi, 
mbinu na namna ya kufanya 
mahojiano   lakini pia 
aliwafundisha washiriki hao 
kuhusu sababu mbalimbali 
zinazofanya baadhi ya kazi 
zinazoletwa kwenye tuzo kutofanya 
vizuri. 

Dk. Mkoko alisema kuwa baadhi 
ya washiriki wamekuwa wakileta 
kazi ambazo zina mawazo mazuri 
sana lakini wanashindwa 
kuzitendea haki kwa kukosea 
baadhi ya vitu muhimu.

“Kazi nyingi zinazoletwa kwenye 
mashindano zimekuwa na 
changamoto za kimaadili, 
matumizi mabaya ya lugha, 
zingine hazina upekee, kutojikita 
katika wazo kuu, hazina ubunifu, 
hakuna utafiti wa kina lakini pia 
ukosefu wa takwimu toka kwa 
vyanzo sahihi,” alisema mhadhiri 
huyo. 

Rose Haji alifundisha mbinu za 
kuandaa makala au vipindi vya 
redio na runinga vyenye uwezo wa 
kuvutia wasomaji, wasikilizaji na 
watazamaji. Alisema kuwa bado 
kuna shida ya matumizi ya lugha 
hasa kwenye kutamka baadhi ya 
maneno ya Kiswahili, pia matumizi 
ya lugha ya picha.

Andikeni habari za 
jamii – Mukajanga

Habari
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Mshindi wa Tuzo ya Mafanikio ya Maisha katika Uandishi wa Habari na Jaji wa 
EJAT 2022, 2022, Rose Haji (kushoto) akifuatilia majadiliano  wakati wa  
mafunzo maalum ya EJAT yaliyofanyika  Dodoma kuanzia   Novemba 13 – 14, 
2023.
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Jaji wa EJAT 2022  Dk. Egbert Mkoko  akitoa mafunzo  kwa waandishi  kuhusu mambo yanayoua habari za kushinda tuzo 
katika  mafunzo maalum ya EJAT yaliyifanyika Dodoma  kuanzia  Novemba13 – 15, 2023.

“Sasa hivi ukisikiliza redio kwa 
kweli unaweza hisi kichefuchefu 
maana lugha zinazotumika si 
rafiki, matamshi ya maneno 
yanakosewa, mathalani utasikia 
mtangazaji anasema kuwa leo 
hapa studio niko na wamama 
wawili na wababa watatu…. haya 
sio matumizi sahihi ya lugha,” 
alionya Rose Haji.

Baadhi ya washiriki 
waliohudhuria mafunzo hayo 
walitoa maoni yao kwa kusema 
kuwa mafunzo haya yamewapa 
mwanga wa kujua ni namna gani 
wanapaswa kuandaa vipindi vyao 
na hata vile vya kupeleka kwenye 
EJAT basi viwe vya namna gani.

Lisungu Kambona kutoka ZCTV 
na Hits FM alisema kuwa yeye 
awali alikuwa akilalamika sana 
kuona kuwa anajitahidi kushiriki 
kwenye EJAT zaidi ya mara tatu 
mfululizo lakini hajawahi hata 
kutajwa jina lake na alikuwa 
akiamini kuwa kuna upendeleo wa 
wale wanaoteuliwa na kushinda.

 “Naomba leo niombe radhi kwa 
imani ambayo nilikuwa nayo awali, 

kwa darasa hili la siku tatu basi 
naona kwa kweli zile kazi zangu 
hazikuwa na ubora wa 
kushindanishwa,” alisema Lisungu

Maryline Olotu kutoka redio ya 
kidini ya Kilimanjaro Revival 
alisema kuwa yeye hajawahi 
kushiriki tuzo lakini kwa elimu 
aliyoipata anaamini kuwa yeye 
atakuwa mmoja wa washindi wa 
EJAT 2023.

 “Nilikuwa pia nikisikia 
malalamiko ya baadhi ya 
waandishi wenzangu wakiamini 
kuwa EJAT ni kwa ajili ya baadhi 
ya waandishi na vyombo fulani, 
lakini hapa nimeona mambo 
yalivyo wazi ni vigezo ndivyo 
vinaamua mshindi.”

Baada ya mafunzo, washiriki pia 
waliwekwa kwenye makundi 
manne (redio, runinga, magazeti 
na vyombo vya habari vya 
mtandaoni) kisha kupewa mifano 
ya kazi ambazo ziliwahi kutumwa 
kushindanishwa kwenye EJAT na 
wakatakiwa kuzisoma, kusikiliza 
na kuangalia na wazifanyie 
maamuzi kama majaji kwa 
kuzingatia vigezo vilivyowekwa.

Pamoja na mafunzo ya EJAT, 

washiriki pia walipata nafasi ya 
kufundishwa kuhusu umuhimu na 
misingi ya Azimio la Dar es Salaam 
Juu ya Uhuru wa Uhariri na 
Uwajibikaji - DEFIR,

Ally Ngamba kutoka Uyui FM 
ya Tabora alisema mafunzo haya 
yamekuwa na tija kubwa sana kwa 
Waandishi ambao wameshiriki 
kwani yamewatengenezea mwanga 
wa namna gani ya kutengeneza 
vipindi bora kwa ajili ya vituo vyao 
na pia kwa ajili ya mashindano ya 
EJAT.

Pia yamewasaidia washiriki 
kutengeneza umoja ambao 
utawasaidia kujadiliana masuala 
mbalimbali yanayohusu tasnia ya 
habari ikiwemo tuzo za EJAT. 

Mafunzo haya yalifanyika 
Morena hoteli jijini Dodoma na 
yalihusisha waandishi ya 28 ambao 
walitoka kwenye vyombo 
mbalimbali vya habari ikiwemo 
redio, runinga, magazeti na 
vyombo vya habari vya mitandaoni. 
Washiriki hao walitoka katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, 
Dodoma, Shinyanga, Tabora na 
Iringa. Wengine walitoka Pemba, 
Tanga, Geita, Lindi na Kagera.

Andikeni habari za jamii – Mukajanga
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Toleo la 185, Oktoba, 2023

Wadau waendelee kuelimishwa, 
wajihadhari na vifungu vya MSA 
2016 visivyo rafiki
Na Saumu Mwalimu

Wadau na taasisi za habari 
waendelee kutoa elimu 
kuhusu mapungufu 
yaliyopo kwenye sheria ya 

Huduma za Vyombo vya Habari, 2016 
kwa sababu bado ina mapungufu 
mengi.

Mwezi Juni, 2023 Bunge lilipitisha 
marekebisho ya sheria hiyo 
yaliyoletwa kwa njia ya muswada wa 
Mabadiliko ya Sheria Mbalimbali, 
2023. Katika mabadiliko hayo, 
vifungu  vinane tu kati ya 21 
vilivyopendekezwa na wadau 
vilifanyiwa marekebisho.

Wakizungumza wakati wa mkutano 
wa siku moja uliofanyika Novemba 3, 
2023 jijini Dar es Salaam kujadili 

mabadiliko hayo katika Sheria ya 
Huduma za Vyombo vya Habari, 2016 
wadau wa habari wametahadharisha 
kwamba, sheria hiyo bado ina meno 
makali katika mustakabali wa sekta 
ya habari.

Walionya kwamba, wakati nchi 
ikielekea katika chaguzi mwaka 2024 
na 2025 vipo vifungu ambavyo 
vinabama ufanyaji kazi wa uhuru wa 
waandishi na vyombo vya habari.

Kwa mfano kifungu cha 7(2) b (iv) 
kinatoa maelekezo kwa vyombo vya 
habari binafsi kuchapisha habari 
zenye umuhimu kwa taifa kwa 
maelekezo ya Serikali, "... kama 
serikali itakavyoagiza." 

Na kifungu cha 52(1)d kinahusu 
masuala ya nia ya uchochezi bila 
kutoa tafsiri ya uchochezi ni nini wala 

kuelezea nini kinahusika kwenye 
uchochezi, hivyo kutoa mwanya wa 
makundi ya mamlaka mbalimbali 
kukitumia vibaya kifungu hiki kwa 
sababu dhana na maana ya uchochezi 
vimeachwa kwenye utashi wa mtu. 
Kifungu hiki kina hatari ya kuminya 
uhuru wa kujieleza na kutoa maoni.

Akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa mkutano huo Mkurugenzi wa 
Misa-Tan Elizabeth Riziki alisema 
kwamba lengo la mkutano huo 
lilikuwa ni kujadili mambo kadhaa ya 
kufanya baada ya marekebisho ya 
sheria hiyo ili kuhakikisha waandishi 
wa habari, vyombo vya habari pamoja 
na wananchi wanafurahia uhuru wao 
wa kihabari na kujieleza.

Wadau wa habari wakishiriki mkutano wa kujadili  marekebisho ya Sheria ya Huduma ya Vyombo vya Habari.
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Jarida la Baraza la Habari Tanzania

Wadau waendelee kuelimishwa, 
wajihadhari na vifungu vya MSA 
2016 visivyo rafiki

Ofisa Programu wa  Baraza la Habari Tanzania, Saumu Mwalimu akizungumza katika mkutano wa wadau kujadili 
marekebisho  ya Sheria ya Huduma ya Habari.

“Misa-Tan kwa kushirikiana na 
wadau wetu Protection International 
Africa tunatakeleza mradi ambao 
pamoja na malengo mengine ni 
kutetea uhuru wa habari kwa 
kuhakikisha mazingira ya kisheria 
yanakuwa bora,” alisema.

Kwa upande wake Mhariri wa 
gazeti la Mwananchi Lilian Timbuka 
alisema kwamba wakati taifa 
likielekea kwenye vipindi cha 
uchaguzi, ni muhimu waandishi na 
vyombo vya habari vikajuzwa ni kwa 
kiasi gani mabadiliko yaliyofanyika 
kwenye sheria yameleta nafuu katika 
utendaji kazi wao na zipi ni 

changamoto.
“Labda niulize, unafuu ulioletwa na 

mabadiliko haya ni wa kiasi gani kwa 
sababu mwakani (2024) na 2025 
tunaingia katika chaguzi, yapi 
tuyatarajie ili tusijikute katika 
mikono ya sheria?” aliuliza Lilian 
Timbuka.

Akitoa ufafanuzi juu ya swali hilo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Taarifa kwa Wananchi (TCIB), Deus 
Kibamba alisema ni muhimu vyombo 
vya habari kuzingatia miongozi ya 
kuripoti uchaguzi inayotolewa na 
Tume ya Uchaguzi pamoja na 
TAMISEMI. 

Wakati huo huo Ofisa Programu wa 
Media Council of Tanzania (MCT) 

Saumu Mwalimu akisisitiza MCT inao 
mwongozo kuhusu kuandika habari za 
uchaguzi lakini ‘Media Codes of 
Conduct for Election Reporting’ pia 
kuna kanuni za maadili ambazo ndio 
msingi katika uandishi wa habari za 
aina yoyote.

“Sio kipindi cha uchaguzi tu, 
kuzingatia maadili ni kwa wakati 
wote, lakini inapofika katika vipindi 
vya uchaguzi muhimu tuisome na 
tuzingatie miongozi kuhusu uandishi 
wa habari za uchaguzi, mwongozo 
uliotolewa na MCT upo kwenye tovuti 
yake ya www.mct.or.tz,” alisema 
Saumu Mwalimu akiongeza umuhimu 
wa waandishi kuyafahamu mabadiliko 
haya MSA 2016. 
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