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Utangulizi

pengine Afrika, imepitia mabadiliko mengi

muhimu. Ingawa kumekuwa na kasi ya
ubinafsishaji wa vyombo vya habari, hivyo kufungua
fursa mpya za wananchi kupata habari kutoka
vyanzo tofauti, dola, imeendelea kujaribu kuzuia
uhuru wa uhariri kwa mbinu za waziwazi au kificho
na hivyo kudhoofisha upatikanaji wa haki za msingi
na uhuru wa habari.

Tasnia ya habari nchini Tanzania, kama mahali

Hata hivyo, mabadiliko katika tasnia ya habari
yameibua aina mpya za vitishio katika upatikanaji
wa haki za binadamu za msingi, zikiwemo na
haki ya kupata habari na kujieleza. Ukiukwaji
huu unaendelezwa pia na vyombo vya habari
binafsi kutawaliwa na makampuni na mashirika
makubwa machache ya habari na kudhibitiwa na
watu wachache.

Pamoja na dola na wamiliki binafsi, mashirika
yasiyo ya kiserikali yenye ushawishi, nguvu na
uwezo wa kuingilia uhuru wa uhariri pia ni tishio




kwa upatikanaji wa haki za msingi na uhuru wa
umma.

Haki ya kupata habari na uhuru wa kujieleza ni
haki ya mtu binafsi na vilevile haki ya jumla ya jamii.
Haki hizi na uhuru zinawekwa wazi na kulindwa na
katiba za nchi za Afrika na matamko mbalimbali ya
kimataifa na kikanda, ikiwa ni pamoja na Azimio la
Kanuni za Uhuru wa Kujieleza Afrika lililopitishwa
na Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu
la2002.1

Haki na uhuru wa kupokea, kuchakatua,
kusambaza habari, ikiwa ni pamoja na haki na uhuru
wa kutoa maoni, ni misingi muhimu ya utawala wa
kidemokrasia kisiasa na kiuchumi.

Utekelezaji thabiti wa haki hizi na uhuru huu
huwezesha wananchi kushiriki katikautawala wao
na hivyo kuthibitisha haki ya watu 'kujiamulia

1. Katika kikao chake cha kawaida kilichofanyika Banjul Gambia,

tarehe 17-23 Oktoba , 2002

2 . Mkataba wa kimataifa kuhusu Haki za kisiasa na kiraia na mkataba wa
kimataifa kuhusu haki sa kijamii, kiuchumi na kiutamaduni.

3. Tamko la umoja wa Mataifa kuhusu haki ya kupata maendeleo, 1986 na
Mkataba wa Afrika

4. Azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu Mamlaka juu ya Mali
— Asili, 1962




mambo yao wenyewe, jambo ambalo limetambuliwa
na kutetetwa sana na mikatabayote ya kimataifa na
kikanda,ukiwemo Mkataba wa Afrika wa Haki za
Binadamu na Watu,1982 na Azimio la Ulimwengu
la Haki za Binadamu 1948.Kwa Afrika ya leo, haki
ya watu kuamua mambo yao wenyewe kisiasa na
kiuchumi 2 ni muhimu kwaupatikanaji wa haki ya
kupata maendeleo 3 na utetezi wa mamlaka yao ya
kudumu juu ya mali asili zao.4

Wazingatiaji wa haki hizi za msingi ni wananchi
wenyewe, kwa pamoja na mmoja mmoja. Walioweka
sahihi katika Azimio hili la Uhuru wa Uhariri na
Uwajibikaji wanaelewa fika kuwa upatikanaji wa
haki hizi unahitaji vyombo vya habari vilivyo huru,
kuhusu Haki za Binadamu na watu, 1982 makini na
hai na vinavyoendeshwa na kuongozwa na watendaji
wenye maadili mema.

Uhuru wa vyombo vya habari ni lazima
uambatane na uhuru wa wana habari katika
kutekeleza majukumu yao bila woga wala upendeleo
na hasa, bila kuogopa shinikizo za kisiasa, kiuchumi
na maslahi mengine binafsi ndani ya jamii.Vyanzo
vya shinikizo kwa vyombo vya habari vinatofautiana
lakini muhimu kati yao, ni dola na wafanyabishara s




binafsi ambao wanadhibiti siasa na uchumi wa taifa.

Wamiliki binafsi wa vyombo vya habari
wanapaswa kutambua kuwa umiliki wao si wa
kipekeeau kwa ajili ya watu maalum tu. Tasnia ya
habari ni mali ya umma na inahudumia maslahi ya
umma. Kwa hivyo basi, upatikanaji wa faida, jambo
linalosukuma umiliki binafsi, unahitaji kupewa
kipaumbele cha chini kulinganisha na maslahi halali
ya umma, ambayo ni kuhakikisha utekelezaji wa haki
za msingina uhuru uliojadiliwa awali. Hii ina maana
kuwa maslahi ya umma na uwajibikaji kwa umma
vina umuhimu kuzidi haki na maslahi ya umiliki
binafsi; kwa mantiki ya kuwa, vyombo binafsi vipo
kwa ajili ya maslahi ya umma na vinatoa huduma
kwa umma na kwamba, wamiliki na watendaji
wanawajibika kwa umma.

Kwa kuzingatia masuala haya, mwaka 2006,
Baraza la Habari Tanzania (MCT) lilianzisha mchakato
wa kuandaa sheria mbili muhimu kuhusu Haki ya
Kupata Habari na Huduma za Vyombo vya Habari.
Baada ya mashauriano yaliyohusisha wadau kutoka
sehemu zote za nchi na yaliyodumu kwa kipindi
cha miaka miwili, rasimu mbili zilizotayarishwa na
washiriki kutoka mashirika yasiyo ya kiserkali, wana




habari, na washiriki wengine wa taasisi za kiraia,
ziliwasilishwa kwa Serikali ya Tanzania.

Aidha, kwa kutambua umuhimu wa uhuru wa
uhariri, kuanzia mwaka 2008, MCT ilianzisha na
kuwezesha mchakato wa kutayarisha Azimio hili.

Azimio hili limebuniwa katika misingi kuwa ni
mali ya jamii ya wadau ambao wanabeba jukumu
la kutelekeza yaliyomo ndani yake.

Azimio hili sasa liko tayari kwa kuidhinishwa na
kuwekwa sahihi.

Azimio

Kwa kutambua umuhimu wa uhuru wa uhariri
na uwajibikaji kijamii katika kujenga vyombo vya
habari vyenye nguvu na huru;

Kwa kuelewa majukumu makubwa kijamii na
kisiasa ya vyombo vya habari huru katika upatikanaji
wa haki za watu, kwa pamoja, kujiamulia mambo
yao wenyewe kisiasa na kiuchumi, haki za msingi
za mtu binafsi kama zinavyotambuliwa na kanuni
mbalimbali kimataifa na kikanda , pamoja na katiba
za nchi;

Kwa kutambua umuhimu wa haki ya watu wa




Afrika kutetea umiliki wao wa kudumu wa mali
asili kwa maslahi ya maendeleo endelevu ya nchi
zao na; Kwa kufahamu nafasi ya vyombo vya habari
katika kupambana na uwakilishi hasi wa wanawake
na wanaume na mitazamo hasi kijinsia katika jamii;

Kutokana na wasiwasi juu ya kuongezeka kwa
kasi ya uporaji wa kudhamiria na utekaji nyara wa
maliasili na mali nyingine nchini Tanzania na katika
bara lote la Afrika katika miongo mitatu iliyopita;

Kwa kuamini kuwa mtiririko huru wa habari,
majadiliano na utoaji maoni ni kichocheo muhimu
katika kuhamasisha jamii na kuongeza uelewa wa
watu katika kupigania haki na uhuru wao nakutetea
mamlaka yao kisiasa na kiuchumi;

Kwa kufahamu kuwa vyombo vya habari vya
kielektroniki vinaruhusu upatikanaji wa habari
usio na mipaka kwa kila mtu, pamoja na watoto
na wengine wasiokuwa na uwezo wa kuchuja na
kutathmini usahihi wa maudhui yanayowasilishwa;

Kwa hiyo sasa wawekaji sahihi katika Azimio

hili wanadhamiria:

1. Kutangaza, kushawishi na kuendesha kampeni
ya kuungwa mkono kwa wingi kwa Azimio




hili na watendaji na wadau wote, pamoja na
watendaji wa ndani na nje ya dola ndani ya
nchi na katika ukanda wa Africa;

Kujitahidi kuzingatia misingi ya Azimio hili
na kutayarisha mifumo rasmi na isiyo rasmi
ya utekelezaji;

Kushawishi mashirika ya kitaaluma, utafiti na
kitaalam, umuhimu wa kujumuisha Azimio
hili na kanuni zake za msingi katika mipango
yao ya mafunzo na utafiti.

. Kudai kuwa majukumu yanayohitaji
kutambuliwa rasmi yaingizwe katika hati
maalum na makubaliano kati ya umma na
wamiliki wa vyombo vya habari binafsi kwa
upande mmoja na watendaji kwa upande
mwingine;

Kudai kuwa watendaji wasiokuwa wa serikali,
mbali na wamiliki, watambue na kuunga
mkono hadharani Azimio hili pamoja na
misingi yake muhimu na kuizingatia katika
mahusiano yao na vyombo vya habari; na

Kudai kuwa watendaji wote wenye madaraka




waache tabia ya kuingilia uhuru wa uhariri.
Aidha, wawekaji sahihi wa Azimio hili
wanatoa wito kwa wana habari wote kwa
ujumla na hasa kwa wahariri;

Kupinga ushawishi, shinikizo na motisha
kutoka kwa washiriki kutoka nje zinazoweza
kudhoofishauhuru wa uhariri na kuingilia
maamuzi yao kwa kuzingatia viwango vya
kitaalamu na kanuni za msingi za Azimio hili;

Kutekeleza wajibu wao na majukumu yao
kijamii kwa uadilifu mkubwa, umakini
na umahiri unaolingana na viwango vya
kitaalamu na maadili; na

Kuelewa wakati wote kuwa wajibu na
uwajibikaji wao ni kwa umma na kuwa wao
ni watendaji wa umma wanaotoa huduma
katika nyanja nyeti ya utumishi kwa umma
kwa minajili ya kujenga jamii ya kidemokrasia,
isiyo na ukandamizaji; isiyo na ubaguzi kwa
misingi ya rangi,ukabila, jinsia na ulemavu; na
isiyo na uvunjaji wa haki za binadamu.




Sehemu ya |

Kanuni Elekezi za Msingi

anuni za msingi zilizoelezwa hapo chini ni
sehemu muhimu ya Azimio hili. Kanuni hizi

itatoa mwongozo kwa tafsiri na utekelezaji
na zitazingatiwa katika kuingia mikataba kati ya
wamiliki na watendaji na katika kutunga sera za
uhariri na makala mengine ya kisera.

1. Uhuru wa kujieleza, ambao ni pamoja
nahaki ya msingi ya kupokea, kuchakata na
kusambaza habari, ni haki ya umma kwa
pamoja na mtu mmoja mmoja.

2. Wajibu wa msingi wa wamiliki wa vyombo vya
habari na watendaji ni kuwezesha umma, kwa
pamoja au kwa mtu mmoja mmoja, kupata na
kufaidi haki na uhuru wa habari.




Wamiliki wa vyombo vya habari na wana
habari wanawajibika kwa umma.

Wanahabari wote wanapaswa kutekeleza
majukumu yao kwa kuzingatia ukweli,
uadilifu, umahiri na weledi pamoja na umakini
na uwajibikaji wa hali ya juu kwa umma, ili
kujenga imani na uaminifu machoni kwa
umma.

Wanahabari wanapaswa kujenga umoja wa
kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni kwa
kukuza uvumilivu wa tofauti za maoni na
Wamiliki wa vyombo vya habari na waandishi
wa habari lazima wachukue hatua za kulinda
haki za mtoto na heshima ya watoto kwa
kuongeza uelewa wa umma katika masuala
kama vile vurugu zinazotokana na mitandao,
biashara ya kuuza watoto na utumwa wa
ngono.

Wamiliki wa vyombo vya habari na
wanahabari wanawajibika kuendeleza na
kuwezesha mazungumzo na mijadala ya
umma na usambazaji wa mawazo na habari.




10.

11.

Kwa hiyo basi, wanapaswa kutoa fursa za
mazungumzo na mijadala hiyo katika vyombo
vyao vya habari.

Wanahabari wanawajibika kukuza heshima
ya binadamu, kupambana na aina zote za
ubaguzi na kukuza usawa kati ya wanawake
na wanaume katika jamii nawakati huo huo
kupambana na ubaguzi wa kila aina.

Wanahabari wanawajibika kuepuka tabia
ya kuchochea au kusababisha uchochezi wa
vurugu, chuki na ubaguzi dhidi ya wageni
na daima kuzingatia ukweli wa hali ya juu.
Ni wajibu, hasa wa wahariri, kutoa maamuzi
yenye hekima na busarakatika kuchapisha
habari na maoni yanayoweza kuchochea
vurugu, chuki na ubaguzi dhidi ya wageni.

Watendaji wote waliotajwa katika sehemu
ya 1 ya Azimio hili wanawajibika kujizuia
kuingilia wahariri na wanahabari kwa namna
inayoweza kudhoofisha uhuru wa uhariri.

Ni haki ya msingi kwa wananchi kupata habari
bila kizuizi. Serikali, wamiliki wa vyombo




12.

13.

14.

vya habari na wanahabari wanapaswa
kuwezesha upatikanaji wa habari huo na
daima kukumbuka kuwa fursa na haki ya
kupata habari ni kwa manufaa ya umma.

Wamiliki wa vyombo vya habari na wanahabari
wanawajibika kubuni njia, kama vile kamati za
kuchunga vyombo vya habari, zinazojumuisha
wajumbe kutoka asasi za kiraia wenye uadilifu
wa hali ya juu, kuwezesha kushiriki kwa
umma katika kusimamia vyombo vya habari
nakuhakikisha vinatimiza wajibu wao kwa
maslahi ya umma.

Ili kuhakikisha kuwepo kwa uanuai na urahisi
wa upatikanaji wa habari za ukweli na makini,
wanahabari nawahusika wengine wote wa
vyombo vya habari wanapaswa kujitahidi
kuzuia ukiritimba, pamoja na kutoruhusu
watu wachache kuhodhi vyanzo vya habarina
kupinga bila kuchoka muungano na urithishaji
wa umiliki utakaopelekea ukiritimba na
kuhodhi kwa namna hii.

Wadau wa vyombo vya habari wanapaswa




15.

16.

kuhimiza umiliki na utawala wenye mfumo
wa ushirika na unaoendeshwa na wanahabari
wenyewe.

Wahusika wote lazima washirikiane kugeuza
vyombo vya habari vinavyomilikiwa na
serikali kuwa vya umma, vinavyowajibika
kwa umma kupitia vyombo vya uwakilishi
kama vile Bunge.

Wanahabari walio katika nafasi za kutoa
maamuzi, wanawajibika kuwekaurari kati ya
matangazo ya kulipiwa na habari.







Sehemu ya |l
Majukumu na Wajibu

atendaji wote wakuu wa vyombo vya habari
Wwanabeba jukumu na wajibu wa kukuza na
kulinda uhuru wa uhariri ili kuhakikisha
kuwa wahariri na wanahabari wengine wana uhuru

wa kufanya maamuzi yanayozingatia matakwa ya
kitaalam na masharti ya kimaadili.




Sura ya Kwanza

Dola

amoja na kasi ya ubinafsishaji wa vyombo vya
habari, Serikali bado ina majukumu muhimu

kisheria na kiutawala ambayo wakati mwingine
huingilia uhuru wa kujieleza na uhuru wa uhariri.
Kwa hivyo basi, Serikali ina wajibu na majukumu
kadhaa katika kuhakikisha kuwepo mazingira bora
ya vyombo vya habari.

17. Hatua zinapaswa kuchukuliwa kugeuza
vyombo vya habari vya serikali kuwa vya
umma , vinavyoanzishwa kwa mujibu wa
sheria inayopitishwa na Bunge na kufadhiliwa
kupitia bajeti ya Bunge.

Uteuzi wa wahariri na watendaji wengine
kuendesha vyombo hivi, pamoja na kutoa
mwelekeo wa kisera, uwekwe mikononi mwa
vyombovisivyofungamana na upande fulani
navinavyowakilisha matakwa ya umma,
pamoja na kuwa namamlaka ya kuwahudumia




18.

19.

20.

wananchi wote bila upendeleo au kizuizi.

Serikali isitumie sheria kuzuia au kubana
uhuru wa uhariri kwa kupitia sheria za kibabe
kama zile zinazofanya kashfa kuwa kosa la
jinai. Sheria zinazohusu kulinda hadhi za watu
zinapaswa kuwa katika nyanja ya sheria ya
madai.

Kanuni za Usajili na utoaji leseni zisiathiri
uvhuru wa uhariri. Pasiwepo na sheria
zinazompa waziri au afisa wa serikali
madaraka yasiyokuwa na mipaka, kupiga
marufuku, kukataza, kusimamisha au kubana
vyombo vya habari, kwa vile madaraka kama
hayo, mara nyingi, hutumiwa kuingilia au
kutoa vitisho kwa uhuru wa uhariri.

Mipaka yeyote kwa uhuru wa uhariri, kwa
misingi ya kuzingatia usalama wa taifa, ni
lazima katika jamii yeyote ya kidemokrasia
na hutumika kwa madhumuni halali. Mipaka
hiyo, hata hivyo, lazima itumike kwa busara na
lazima itolewe ufafanuzi wa wazi na ufasaha
na izingatiwe kwa makini.




21.

23.

Katika kesi zinazohusu kashfa na madai
mengine yanayofanana nayo, mahakama
lazima yatambue umuhimu wa kukuza uhuru
wa uhariri ili kupanua wigo wa haki za msingi
za umma. Mahakama yazuie ulipishaji wa
fidia kubwa kupita kiasi kwa kesi za kashfa
ambazo matokeo yake ni kufilisi vyombo
vya habari na kwa hivyo kujenga tabia ya
kuvifanya vyombo vya habari kujidhibiti
vyenyewe na kukatisha tamaa uandishi wa
habari unaotumia uchunguzi wa kina.

. Mahakama yanapaswa kutenganisha kesi

za kashfa zinazohusu watumishi wa umma
na watu binafsi. Kwa kukubali nyadhifa na
uongozi wa umma wahusika hawanabudi
kukubali kukosolewa na kuhakikiwa na umma.
Mahakama yanapaswa kuwezesha hatua
hii muhimu kwa kutoa tafsiri zenye kubana
maana ya kashfa katika kesi zinazohusika na
viongozi wa umma.

Serikali inapaswa kuondokana na tabia ya
kutumia ubabe unaozuia uhuru wa uhariri,
kama vile vitisho vya polisi, kufungwa jela




24.

25.

kwa waandishi wa habari, kunyang’anya
na kuharibu vitendea kazi vya habari. Pale
ambapo mawakala wa serikali watapatikana
na shutuma za kutenda ukatili dhidi ya
wanahabari, uchunguzi makini lazima
ufanyike na wahusika washughulikiwe kwa
uthabiti na uwazi.

Serikali isitumie uwezo wake wa kuwa chanzo
kikuu cha habari na mapato yatokanayo na
matangazo ya kibiashara kukataa kutoa habari
au matangazo ya kibiashara kwa vyombo vya
habari inavyoona kuwa si rafiki. Matangazo
ya kibiashara lazima yatolewe kutumia
vigezo halali kama vile uwezo wa kufikia na
kushawishi watu wengi.

Serikali inapaswa kuchukua hatua za
kuzuiauchapishaji wa matangazo ya kibiashara
yanayoendeleza taswira hasi za wanawake na
wanaume katika jamii.




Sura ya Pili

Wamiliki / Wanahisa / Wakurugenzi
iundo ya umiliki wa vyombo vingi vya habari
I\/l inajumuisha matabaka ya watu ambao,
kwa kutumia ushawishi unaotokana na
wao kuwa wamiliki, wanahisa au wakurugenzi;
wanaweza kuwa chanzo cha kuingilia kwa kiwango
cha kutisha , na kumomonyoka kwa uhuru wa
uhariri. Ni muhimu kwa watu hawa na maslahi
wanayowakilisha, kujizuia kutumia ushawishi wao
kwa namna ambayo haiendani na uhuru wa uhariri.

26. Wamiliki wa vyombo vya habari wasitumie
uwezo wao wa kufanya maamuzi ambao
unaathiri kazi za wahariri na wana habari
wengine katika masuala kama vile uajiri,
mafunzo, maendeleo na usalama kazini,
kutoa upendeleo au motisha kuzuia uhuru wa
wanahabari. Uteuzi wa wahariri na waandishi
wa habari,pamoja na mafunzo, kupanda cheo
na maslahi, lazima uzingatie sifa na uwezo,




27.

28.

29.

30.

bila kuingiliwa na masuala mengine, kama
vile uhusiano wa kifamilia.

Wahariri lazima wafaidike na mikataba
inayowapa usalama wa ajira na kufukuzwa
kwao kazini kutokane tu na utovu wa nidhamu
au uzembe na baada ya uchunguzi kikamilifu
kukamilika.

Mazingira ya uhaba mkubwa wa ajira
usitumike kuleta shinikizo zinazokiuka
maadili kwa wahariri na waandishi wa
habari au kusababisha madai yasiyo halali
kwao au ushawishi utakaopelekea utendaji
unaokwenda kinyume na kanuni za kitaalamu.

Umiliki mseto wa vyombo vya habari na aina
nyingine za umiliki na uendeshaji, kama vile
ushirika wa wanahabari, unahitaji kuhimizwa
na wadau wote ili kuwezesha umma kupata
vyanzo tofauti vya taarifa, habari na maoni.

Wamiliki wa vyombo vya habari wanapaswa
kuweka sera zinazohusu unyanyasaji wa
kijinsia ili kuwalinda wanawake na wanaume
kutokana na unyanyasaji huo.




Sura ya Tatu

Watoaji wa matangazo ya kibiashara,

Biashara na Wabia wa Kisiasa.

po uhusiano kati ya wafanya biashara, wabia
U wa kisiasa wa wamiliki na wanahabari,

wakishindania matangazo ya biashara ambayo
ndiyo uti wa mgongo wa mapato ya vyombo vya
habari. Kulingana na haliilivyo katika tasnia ya
habari, jambo hili linaweza kuathiri vibaya uhuru
wa uhariri.

31. Mashirika ya kibiashara , ambayo ni chanzo
kikuu cha pili cha mapato yatokanayo na
matangazo, baada ya serikali, yasitumie
nguvu hii kuadhibu au kushinikiza vyombo
vya habari vinavyochapisha au kuonekana
kuchapisha habari zisizoendana na maslahi
yao. wa vyombo vya habari wasisalimu amri
kwa shinikizo kutoka kwa wafanyabiashara
wasiokuwa waaminifu kwa hofu ya kupoteza
mapato yatokanayo na matangazo. Kwa




32.

33.

vyovyote vile wamiliki wasiwakandamize
wahariri wao na watendaji wengine kwa
kutupilia mbali makala yenye maslahi
kwa umma kwa kuhofia kupoteza mapato
yatokanayo na matangazo.

Wanahabari lazima wajitahidi kulinda heshima
ya wanawake kwa kukataa kuchapisha
matangazo ya unyanyasaji wa kijinsia.

Wamiliki wa vyombo vya habari wasitumie
mahusiano yao na wanasiasa au wafanya
biashara wakubwa kubadilisha makala au
tahariri.Wahariri wanapaswa kutoruhusu
mahusiano ya kisiasa na kibiashara ya
wamiliki wao kuathiri makala yao au kwa kwa
njia yeyote ile kuingilia busara za maamuzi
yao kiuhariri.




Sura ya Nne

Wanasiasa / Watendaiji wa Serikali

anasiasa na watendaji wa Serkali siku zote
Wwana shauku kubwa na mwenendo wa
vyombo vya habari na hutafuta kuvishawishi
kutoa habari zinazokidhi maslahi yao. Wahariri
wanapaswa kuchunga sana ushawishi huu na

kuepukana na kukuza mahusiano yanoyoweza
kudhoofisha ufanisi wao.

34. Pamoja na kuwa ni muhimu kuwa na
mawasiliano na wanasiasa na asasi za kisiasa,
wahariri na wanahabari wengine lazima
kujilinda na kujenga uhusiano wa karibu mno
na wanasiasa au kujiingiza ndani ya mifumo
ya kisiasa, mambo ambayoyanaweza kuifanya
kazi yao kuwa ngumu na kusababisha ukosefu
wa umabhiri katika uanahabari. Uhusiano
wowoteunaopelekea mgongano wa maslahi,
lazima uwekwe bayana kwa msomaji au
mtazamaji ili kuhakikisha uwazi.




35. Wanasiasa, ikiwa ni pamoja na wale ambao
ni wamiliki wa vyombo vya habari, lazima
waache kutumia vyombo vya habari na
wafanyakazi wao kwa ajili ya kuendeleza
maslahi yao finyu ya kisiasa, dhidi ya
majukumu ya vyombo vya habari kuwakilisha
maslahi ya umma.




Sura ya Tano

Wafadhili / Jamii ya Wanadiplomasia

aadhi ya wafadhili na jamii ya wanadiplomasia
hudai kuwa na nia ya kukuza uhuru zaidi wa
habari, ikiwa ni pamoja na uhuru wa uhariri.

36. Wafadhili na jamii ya wanadiplomasia
wanapaswa kuepuka kunyakua haki za raia
kufanya maamuzi yao wenyewe kuhusu
uhuru wa habari. Wanapaswa kuacha kutumia
uwezo wao wa kifedha kutanguliza ajenda
za mataifa yao na kuweka kando agenda za
kitaifa.

37. Msaada wa wafadhili na fedha zitolewe kwa
misingi ya msaada wa awali wenye nia ya
kuchagiza juhudi za wananchi kupata uwezo
wa kujitegemea wenyewe.




Sura ya Sita

Maslahi ya Mtazamo Finyu na wa
Kishabiki

38. Wahariri lazima daima kupinga shinikizo
kutoka kwa makundi yanayowasilisha maslahi
finyu na ya kiushabiki na kuepuka kuyapa
umaarufu wasiostahili au kutetea malengo
maalum.

39. Wahariri na waandishi wa habari lazima daima
kukataa madai yasiyokuwa na mantiki na
yanayokiuka maadili kutoka kwa makundi yao
ya kijamii kama haya yanaweza kuwafanya
kuwa na mitazamo finyu na kuwasababisha
kufikiri kimakundi na kujifunga kimawazo.




Sura ya Saba

Umma

utokana na kwamba jukumu la vyombo vya
habari ni kuutumikia umma kwa kutoa fursa

wa ajili ya kubadilishana habari na maoni,
umma kwa upande wake una wajibu wa kuwa
macho na kudai viwango vya juu kabisa vya weledi
kutoka kwa vyombo vya habari kwa kushiriki katika
utoaji na upatikanaji wa habari:

40. Umma, lazima ukuze na kulinda uhuru wa
habari kama sehemu muhimu ya masuala
mapana ya utawala wa kidemokrasia na
maendeleo.

41. Umma, lazima uviwajibishe vyombo vya
habari kwa kuandika barua kwa wahariri na
kutoa mirejesho mingine kusahihisha makosa
na kujadiliana na waandishi wa habari kuhusu
uwasilishaji wao wa masuala mbalimbali.

42. Umma una haki na wajibu wa kushiriki vizuri
katika utoaji wa habari , taarifa na maoni na




pia kuchukua fursa ya aina mpya za mitandao
vyombo vya habari kukuza uandishi wa habari

wa raia.







Sehemu vya Il
Kulinda Wanahabari

vinategemea kuwepo kwa kundi la wataalam

wanaoweza kutekeleza majukumu yao bila
kuingiliwa ovyo, kupata shinikizo au vitisho kutoka
kwa wenye nguvu. Hawa ni pamoja na serikali,
wamiliki wa vyombo vya habari, wanasiasa na
makundi yawafanyabiashara katika jamii. Ushindani
wa wakati huu, ndani na nje ya vyombo vya habari,
umewaletea wanahabari aina mpya za vitisho na
hatari. Kwa hiyo ni lazima hatua zichukuliwe
kuwalinda wanahabari katika kutekeleza majukumu
yao. Uhuru wa kuondokana na vitisho utaimarisha
uvhuru wa uhariri na kukuza vyombo vya habari
vyenye kujiwekea viwango vya juu vya weledi na
maadili.

Vyombo vya habari huru na vinavyojitegemea




Sura ya Kwanza

Serikali

43. Wanahabari wote wana haki ya kutimiza

45.

majukumu yao ya kuchunguza, kupiga picha,
kupiga picha za filamu, kuandika na kutoa
habari na huduma bila hofu ya kuingiliwa
, kunyanyaswa, kutishwa, kuzuiwa, au
kukandamizwa na serikali au mamlaka yeyote
ya umma.

. Wanahabari wote wanahitaji kutumia

vyanzo vyao vya habari vya siri bila hofu
ya kulazimishwa kuvitaja, isipokuwa kwa
amri halali ya mahakama au pale ambapo
maslahi ya umma yanazidi umuhimu wa
usiri. Wahariri wakuu watachukua vyanzo
vya habari kutoka kwa waandishi wa habari
na kuvilinda.

Pale ambapo upande wowote unadai kupewa
chanzo cha habari, itakuwa ni juu yake
kuthibitisha umuhimu na ulazima wa kupewa




46.

47.

chanzo cha habari.

Mamlaka ya mahakama yanapaswa kuweka
mipaka kwa tafsiri ya sheria za uchapishaji
wa habari zinazohusu usalama wa taifa na
siri za serikali, ili mradi sheria zenyewe ni
nzuri , za lazima na muhimu katika jamii ya
kidemokrasia, ili umma usinyimwe habari
muhimu bila sababu za kutosha.

Vyombo vya kiserikali vina wajibu kulinda
waandishi wa habari ambao wanaweza kuwa
katika hatari ya kudhurika binafsi au ofisi zao
au vitendea kazi vyao hadi hatari hiyo ipite.




Sura ya Pili

Wahariri Wakuu

48. Wahariri wakuu wana wajibu wa kulinda na

49.

50.

kuwakinga waandishi wa habari kutokana
na kuingiliwa,unyanyasaji, vitisho, au
ukandamizaji wanaoweza kukumbana nao
kutoka kwa serikali, asasi za kisiasa, makundi
ya kibiashara, waajiri na wamiliki.

Wahariri wakuu wanapaswa kuhakikisha
kuwa waandishi wa habari wanalindwa
kutokana na ushawishi wa nje na vishawishi
kutoka vyanzo vingine kwa kuwapatia malipo
ya haki na mazingira mazuri ya kazi.

Wahariri wakuu wanao wajibu kudumisha
viwango vya taaluma na uadilifu miongoni
mwa wafanyakazi wao kwa njia ya uajiri
unaozingatia sifa, taratibu, fursa za mafunzo,
ukaguzi wa kazi wa mara kwa mara na
kupanua uzoefu wa kazi.




Sura ya Tatu

Wamiliki wa Vyombo vya Habari

51. Wamiliki wa vyombo vya habari wanahimizwa
kuweka, kwa kushauriana na wahariri wao
wakuu, kamati za ndani zenye uhuru wa
kupokea malalamiko kutoka kwa wafanyakazi.

52. Wanahabari wanapaswa kujisikia huru
kutoingiliwa katika utekelezaji wa majukumu
yao kwa kuingia mikataba na wamiliki wa
vyombo vya habari ambayo itawahakikishia
uhuru wa uhariri na kupunguza ushawishi
unaotokana na maslahi ya kisiasa na kibiashara.







Sehemu ya IV

Wajibu wa Wahariri Kijamii

ahariri, kwa mujibu wa kazi yao, wanapaswa
kubeba majukumu makubwa kama waamuzi
wa mwisho wa jambo gani lichapishwe na

kwa hiyo wanatakiwa kuwa na msimamo, kuzingatia
haki na uadilifu.




Sura ya Kwanza

Wajibu na Uwajibikaji kwa Umma

53. Uhuru wa uhariri lazima uwe na maana
ya uhuru wa umma kupata habariambazo
zimechakatwa na kusambazwa na wahariri
na waandishi wa habari wengine.

54. Wahariri wanapaswa kuchukuatahadhari
kubwa kutofautisha tahariri, makala
na matangazo ya kibiashara,na makala
zilizolipiwa ili kuudanganya au kuuchanganya
umma kuhusu chanzo na asili ya maudhui.

55. Wahariri wanapaswa kuwa waangalifu
wanapotumia vyanzo kama vile matangazo
rasmi au maelezo yanayotokana na idara za
serikali, mashirika ya kibiashara, balozi na
mashirika mengine rasmi kwa kuyapima kwa
umakini na kuchunguza uhalisia wake.




Sura ya Pili

Rushwa, Uandishi wa Habarikwa
Kulipwa na Ushawishi

56. Wahariri lazima wajitahidi kuwajengea
wanahabari wao amali za uaminifu, uadilifu,
na kuyjitoa kuhudumia umma; waandishi
wa habari wanapaswa kutokuomba au
kutokupokea aina yeyote ya motisha isiyo
halali.

57. Uandishi wa habari kwa kulipwa lazima
upigwe vita na waandishi wa habari wanahitaji
kulelewa katika mazingira yanayochukia
rushwa kama adui wa kwanza anayehitaji
kupigwa vita na wote.

58. Wahariri wana wajibu wa kutoa mafunzo
kwa waandishi wao wa habari kutambua
aina mbalimbali ya vishawishi vinavyoweza
kuwashushia hadhi wao na kazi zao, ikiwa ni
pamoja na fedha na zawadi nyingine kama vile




59.

chakula, vinywaji na usafiri wawepo kazini.

Wabhariri wanatakiwa kuchunguzamadai yote
na matendo yote yanayoashiria rushwa na
kuchukua hatua madhubuti dhidi ya madai
yote yatakayothibitishwa kuwa ni kweli
ili kumaliza rushwa ndani ya vyumba vya
habari. Kwa vyovyote vile, mwandishi wa
habari aliyehusishwa na rushwa asiruhusiwe
kuendelea kufanya kazi katika vyumba vya
habari.




Sura ya Tatu

Vurugu, Chuki na Kukosa Uvumilivu

60. Wahariri lazima kuepuka kuzipa umuhimu

ol.

usiostahili makala na taharirri zinaendeleza
vurugu, chuki, na ubaguzi kwa misingi ya
dini, rangi, na ukabila, ambavyo vinaweza
kusababisha kutokuelewana au kujenga
ubaguzi wa kijinsia na aina nyingine za
ubaguzi kijamii.

Ulinzi wa vikundi vya watu walio katika
mazingira magumu,kama vile watoto,
walemavu na waathirika wa unyanyasaji, ni
jambo muhimu sana.Mahsusi, habari zenye
vielelezo kuhusu unyanyasaji wa kijinsia
lazima zitumike kuhamasisha kuwepo
kwa sera za kukataa kabisa kuwepo kwa
unyanyasaji wa kijinsia. Kwa hiyo wahariri
wana wajibu kuongoza waandishi wao wa
habari kuhusu njia muafaka za kupata makala
kuhusu makundi na masuala haya.




62. Katika mijadala na mazungumzo yoyote ya
umma,wahariri wanapaswa kuzipa pande zote
zamjadala nafasi na uzito sawa na kuhakikisha
kuwa kila aina ya maoni ya umma imesikika
na kuwa misimamo yote muhimu imeelezwa
kwa usawa na haki.




Sehemu ya V

Majukumu ya Wadau
Wengine Muhimu.

ya kudumu yanayohitaji kuungwa mkono

na wadau nje ya asasi za habari ili kusonga
mbele.Uwezo wa vyombo vya habari katika nyanja
za utafiti, mafunzo, uhamasishaji, na kuamsha
mwamko mara nyingi ni mdogo au haupo kabisa, na
kwa hiyo basi vinahitaji kusaidiwa na asasi nyingine
zenye uwezo huo.

l llinzi wa uhuru wa uhariri ni mapambano

63. Taasisi za kitaaluma, utafiti na asasi za kitaalam
ambazo hutoa mafunzokwa waandishi wa
habari zina wajibu wa kuingiza uhuru wa
uhariri katika mitaala yao.

64. Asasi za kiraia na makundi mengine ya
uhamasishaji yana wajibu wa kushawishi na




05.

06.

kutetea uhuru wa uhariri na uwajibikaji kwa
nia ya kujenga jamii ya kidemokrasia.

Vyama vya kitaalam venye ushawishi mkubwa
lazima visaidie kuimarisha weledi katika tasnia
ya habari kwa kuendeleza mipango ya elimu
na majadiliano ya mara kwa mara na umma
kuhusu masuala ya uhuru wa kujieleza, uhuru
wa uhariri na masuala mengine ya wakati huu
katika nyanja ya mawasiliano na umma.

Mashirika ya vyombo vya habari yanapaswa
kuanzisha utaratibu wa kisayansi wa
kupimana kati ya taasisi zinazofanana na
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika
nyanja za uhuru wa uhariri, weledi, na uadilifu
katika uandishi, ambao unaweza kutangazwa
kwa umma.




Sehemu ya VI

Kuidhinishwa na Utekelezaji

67. Wadau wanaweza kukubaliana na Azimio hili
kwa kuweka sahihi nakala yake kwa niaba
ya mashirika yao au kwa niaba yao binafsi
kama wananchi na kuiwasilisha nakala hiyo
kwaBaraza la Habari Tanzania.

68. Kwa kusaini Azimio hili, mwekaji sahihi
anakubali kufanya yafuatayo;

® Kufuata kanuni zake za msingi

® Kutangaza, kueneza na kulipigia kampeni
kwa namna zinazofaa na zinazoendana na
mazingira husika.

Uhalisia na Uelewa
Makala ya Kiswahili na Kiingereza ya Azimio
hili yatachukuliwa kuwa tafsiri sahihi na utekelezaji




wake utaongozwa na yale yaliyomo katika sehemu
ya Utangulizi na ileya Kanuni Elekezi za Msingi,
ambazo ni sehemu muhimu za Azimio hili.

Limeidhinishwa na Baraza la Habari Tanzania na
kuruhusiwa kusainiwa Dar es Salaam siku hii

th g o
ya. 18l .. siku hii ya ......[82UarY. ... 2011
Mhe, Jaji Dkt. Robert H. Kisanga Kajubi D. Mukajanga
Raisi Katibu Mtendaji




Kuhusu Baraza la Habari Tanzania

Baraza la Habari Tanzania (MCT) liliundwa Juni
30,1995. MCT ni chombo huru, kisicho cha kiserikali
ambacho lengo lake kuu ni kusaidia kukuza na
kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari Tanzania.

Dhamira

Dhamira ya MCT ni kuweka mazingira mazuri
ambayo yatawezesha kukua na kuimarika kwa
tasnia ya habari inayozingatia maadili ya kitaaluma
ambayo yatachangia kikamilifu katika kujenga jamii
inayozingatia demokrasia na haki.

Dira

Kuwa na Tanzania iliyojengeka katika misingi
thabiti ya demokrasia ambayo ina vyombo vya
habari huru, vinavyoheshimika na vyenye kuchangia
mustakabali wa maendeleo ya nchi.









