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Tuhesabu-Kuna wanawake wangapi katika picha hii?
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UFAFANUZI WA ISTILAHI ZILIZOTUMIKA

Ubaguzi:  Hii ni hali yoyote ya kumtendea 
jambo mtu au kutomtendea, kumtenga ama 
kumfanyia jambo kwa namna ya kipekee 
ambayo inamnyima ama kumpunguzia 

hadhi yake moja kwa moja au kwa namna nyingine kwa 
misingi ya jinsia yake, utaifa, ujauzito, umri, ulemavu, 
nchi atokayo, ndoa au vigezo vingine kama hivyo. 
Vyombo vya Habari: ni nyenzo zote za kuwezesha 
uwepo wa mawasiliano, ikiwa ni pamoja na mikondo 
yote ya upashanaji habari ikijumuisha ile ya kizamani 
na ile ya zama hizi ya kidijitali.
Maadili ya Uanahabari: ni viwango vya mienendo sahihi 
ya kuzingatiwa katika uandishi/utangazaji wa habari. 
Wanataaluma wa tasnia ya habari hutumia maadili ya 
uanahabari kama dira ya kuwaongoza katika utekelezaji 
wa majukumu yao. 
Mawazo mgando kuhusu jinsia: Humaanisha 
kumwonyesha mtu wa jinsia moja au nyingine kwa 
namna ambayo inamtumia vibaya, kumbainisha kama 
kitu badala ya mtu na kumshushia hadhi.
Uonyeshaji hasi wa jinsia: Hili lipo katika lugha, 
mitazamo au uwasilishaji wa wazi-wazi au kuashiria, 
ambao una mwelekeo wa kuhusisha majukumu, tabia 
au mienendo fulani ya watu na jinsia zao kwa namna 
ambayo inawabana na kuwakwaza wahusika ndani ya 
jamii au sehemu tofauti-tofauti za jamii.
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UTEKELEZAJI WA SERA
Sera ya Jinsia katika vyombo vya Habari ndiyo itakuwa 
mwongozo wa mwenendo na utendaji kwa wamiliki 
wa vyombo vya habari, wachapishaji na wale wenye 
majukwaa ya kidijitali ambao ni wanachama wa Baraza 
la Habari Tanzania (MCT).
‘Sera ya Jinsia katika vyombo vya Habari’ inapaswa 
kusomwa sanjari na chapisho la ‘Kanuni za Maadili 
kwa wanataaluma wa Habari’  lililotolewa na Baraza 
la Habari Tanzania. 
‘Sera ya Jinsia katika vyombo vya Habari’ ina lengo la 
kutengeneza mazingira salama na bora kwa ajili ya 
ufanyaji kazi ndani ya vyombo vya habari, kwa mfano:
i. Uwepo wa sera ambazo hazitoi mwanya wowote 

wa unyanyasaji wa kingono, na taratibu thabiti 
za kuripoti unyanyasaji;

ii. Mafunzo mahsusi yanayolenga kukabili 
changamoto za usalama wa wanawake ndani ya 
vyombo vya habari;

iii.  Kujitahidi kukabili vizingiti vya kitamaduni 
ambavyo vinakwaza upatikanaji wa haki. Kwa 
mfano:

 • Vituo vya habari vinavyohamishika; 
usafiri wa pamoja au kusindikiza wale 
wanaokwazika kwa kusafiri peke yao au 
kusafiri nyakati za usiku;

 • Mafunzo mahsusi au ‘Siku ya Wanawake’ 
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vitengwe kwa lengo la kuwajengea 
wanawake hali ya kujiamini; 

 • Kuanzisha Dawati la Jinsia katika vyombo 
vya habari kuhakikisha wanawake 
wanashirikishwa katika misingi ya usawa;

iv. Kutoa habari ya ukweli juu ya mwanamke/
mwanamme aliyefanyiwa ukatili au unyanyasaji 
wa kingono kwa kutafuta ushahidi kutoka 
kwenye vianzo visivyo na upendeleo na vya 
kuaminika;

v. Vyombo vya habari vitatoa kwa haki na usawa 
fursa kwa wanaume na wanawake katika 
kuandika na kutangaza habari;

vi. Wasimamizi wa redio na runinga wataongeza 
idadi ya vipindi vyenye mada mahsusi juu 
ya masuala ya jinsia—mada ambazo zitatoa 
changamoto dhidi mawazo mgando ya kijinsia; 
pia waandishi wa safu magazetini watafanya 
hivyo; 

iv. Katika kuripoti masuala ya siasa, uchumi au vita, 
wanahabari watahakikisha sauti za wanawake 
zinasikika. 
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A. SERA YA RASILIMALI WATU 
INAYOZINGATIA JINSIA NDANI YA 
VYOMBO VYA HABARI

 Duniani kote, uhitaji wa rasilimali watu, wawe 
wanaume au wanawake, unazidi kushuka. 
Lakini kwa wastani, kuna idadi ndogo zaidi ya 
wanawake itakayobaki katika jumla ya rasilimali-
watu inayohitajika. Sababu zilizoleta uwepo 
mdogo wa wanawake katika  ajira ni za kimfumo 
na kitamaduni na uwepo wa idadi kubwa ya 
wanawake katika kazi za kibarua kuliko zile za 
ajira ya mkataba rasmi:

 Aidha, wanawake huwa wanabaguliwa katika 
sekta mbalimbali na aina za kazi zilizopo na uhaba 
wa nafasi za kazi, hasa kwa wanawake vijana. 
Pana ubaguzi wa aina fulani wa watu ambapo 
wanawake, kama kundi, wanachukuliwa kama 
kundi ambalo ni duni kuliko kundi jingine—
lile la wanaume! Iwapo sera za raslimali watu 
hazitatambua uwepo wa ubaguzi huu, hali hii 
hasi inayoumiza wanawake itaendelea. 
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 KUJALI USAWA WA KIJINSIA SEHEMU 
ZA KAZI

 i. Waajiri katika vyombo vya habari—
viongozi waandamizi, mameneja 
na mameneja wa raslimali watu 
wanahamasishwa kutilia maanani sera ya 
usawa wa kijinsia wakati wa kutoa ajira na 
katika uteuzi ili kuhakikisha kuna fursa 
sawa kwa wanawake katika ngazi zote za 
usimamizi na utaoaji uamuzi.

 ii. Suala zima la mpango wa kubakiza 
waajiriwa mahali pa kazi na mipango ya 
siku za usoni inapaswa kutilia maanani 
wafanyakazi wa kike wenye uwezo;

 iii. Vyombo vya habari vinahamasishwa 
kuhakikisha kwamba wafanyakazi wao 
wananufaika na programu za mafunzo 
na ushauri ambao ni jumuishi kwa ajili ya 
wanawake na wanaume, lakini pakiwa na 
msisitizo zaidi kwa wanahabari wa kike;

 iv. Vyombo vya habari vinapaswa kufuata 
sera ambazo zinapinga unyanyasaji wa 
kijinsia kwenye maeneo ya kazi, na

 v. Vyombo vya habari vinapaswa viweke 
wazi utaratibu wa kukuza waajiriwa 
kikazi, kuwajengea uwezo, sera ya kuinua 
waajiriwa kwa haraka-haraka ambayo 
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inahakikisha wanawake na wanaume 
wana haki sawa katika kupata fursa ya 
kuwa waandishi wa habari mahususi.

 MWONGOZO JUU YA UNYANYASAJI 
WA KINGONO SEHEMU ZA KAZI

 Mwongozo juu ya unyanyasaji wa kingono ni 
chombo cha kuangazia na kuondoa unyanyasaji 
sehemu ya kazi, ikiwa ni pamoja na unyanyasaji 
wa kingono na uonevu, mambo ambayo 
yamekuwa kero kubwa ulimwenguni kote. 
Utekelezaji wa Mwongozo huu utawezesha 
na uwepo wa sehemu za kazi ambazo hazina 
unyanyasaji wa kijinsia, sehemu ambazo waajiri 
na waajiriwa wanajali heshima, hadhi na faragha 
ya mtu na haki yake kudai usawa kazini. 

 
 UNYANYASAJI SEHEMU ZA KAZI NI 

NINI?
 Hii ni tabia ambayo inaathiri hadhi ya wanawake 

na wanaume, tabia ambayo inachukuliwa kama 
mwenendo ambao hautakiwi, usiokubalika, 
usiostahili, na ambao unaleta woga, uhasama, 
udhaifu au karaha katika mazingira ya kazi.

 Ubaguzi usio wa jinsi ni ule ambao unahusisha, 
pamoja na mengine, haya yafuatayo:
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 • Uasilia, rangi au utaifa;
 • Umri;
 • Upungufu wa kimwili, kisomi, akili au 

afya ya akili; 
 • Ujauzito au uwezekano wa kuwa 

mjamzito;
 •  Hali ya kindoa au wajibu wa kifamilia na
 • Dini
 
 Baadhi ya unyanyasaji katika sehemu za kazi 

ambao umekithiri ni: 
 • Unyanyasaji wa kingono;
 • Utongozaji wenye kero;
 • Unyanyasaji wa maneno ambao 

huweza kuishia kwenye mtu kutishiwa, 
kufedheheshwa, kutusiwa;

 • Picha zenye maudhi;
 • Kutaka mfanyakazi kimapenzi;
 • Kulazimisha au kutumia mabavu kufanya 

ngono na mtu, nk.
 Iwapo hili au mojawapo ya haya linamfika 

mfanyakazi, tukio linapaswa kuripotiwa kwa 
msimamizi au Idara ya Rasilimali Watu. 

 HATUA ZA KINIDHAMU
 Tukio lolote la unyanyasaji litakapothibitishwa, 



8

SERA YA JINSIA KATIKA VYOMBO VYA HABARI

litatolewa uamuzi kwa mujibu wa taratibu na 
hatua za kinidhamu zilizowekwa. Baadhi ya 
hatua za kinidhamu zilizopo, pamoja na zingine 
zinazoweza kuchukuliwa, ni hizi:

 • Ushauri;
 • Onyo;
 • Kusimamishwa kazi
 • Kufukuzwa kazi

B. KURIPOTI MASUALA YA KIJINSIA
 Tafuta ukweli na kuuripoti kwa kina kadri 

iwezekanavyo 
 i. Wakati wote vyombo vya habari 

vitatumia njia za haki, zinazoaminika 
na zinazoeleweka kwa urahisi, katika 
kutafuta habari, picha na nyaraka juu ya 
watoto ambao wananyanyaswa kingono;

 ii. Wanahabari wanahimizwa kuchunguza 
na kutafiti masuala ya jinsia ili waelewe 
mijadala inayoendelea kuhusu haki za 
kijinsia.

 iii. Vyombo vya habari viwe na mipango ya 
mafunzo ambayo itaboresha weledi wa 
wanahabari wake juu ya masuala ya jinsia 
yaliyopo na yale yanayojitokeza katika 
sura mbalimbali. 

 iv. MCT itatumia mamlaka yake kama 
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chombo huru cha wanahabari cha 
kuihakiki tasnia ya habari kushirikiana na 
taasisi za mafunzo kuhakikisha kipengele 
cha jinsia kinakuwa ndani ya muhtasari 
wa vyuo vya uandishi wa habari.

 KUWA HURU KATIKA UTENDAJI
 i. Vyombo vya habari vitakuwa vikichukua 

tahadhari badala ya kusubiri matukio 
kwa kutafuta maoni tofauti kutoka kwa 
wanawake na wanaume, bila kujali nafasi 
ya mtu katik jamii na;

 ii. Wanahabari, kwa wakati wote, watajitahidi 
wasiwe na upendeleo na waepuke 
kujihusisha waziwazi na matamko au 
taasisi zenye malengo finyu ya kisiasa. 
Wanahabari waharakishe kusahihisha 
habari zozote za kupotosha juu ya 
wanawake/wanaume.

 
 USIEGEMEE UPANDE WOWOTE
 i. Wanachama wa MCT wataongeza 

vipindi vinavyohusu masuala ya jinsia 
na kuruhusu wanawake zaidi kushiriki 
katika utayarishaji wa vipindi hivyo.

 ii. Habari zinazohusu ukatili na unyanyasasaji 
wa kingono zinapaswa kuandikwa 
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na kupangiliwa kwa namna ambayo 
zitaeleweka kwa urahisi;

 iii. MCT inatambua kwamba wanawake 
si kundi la watu wanaofanana kwa kila 
hali. Vyombo vya habari vitahamasishwa 
kuripoti habari-jumuishi za wanawake 
wote, habari ambazo hazikujikita kwenye 
tabaka za kijamii, hadhi ya mtu, na bila 
kujali kama wanaoripotiwa wanaishi 
vijijini au mijini. Hilo liwe ni pamoja 
na kupanua fursa kwa minajili ya 
wanahabari wa kike na wa kiume kutoa 
habari zihusuzo mada za aina zote, zikiwa 
ni pamoja na zile za masuala ya kijinsia.  

`

 UWAJIBIKAJI 
 Wanahabari watawajibisha viongozi watunga 

sera kuhakikisha usawa wa kijinsia unafikiwa 
katika maeneo yao ya kazi kwa mujibu wa kanuni 
za kitaifa, kikanda na kimataifa ambazo Tanzania 
imezitilia sahihi au kuziridhia. 

 MIZANIA NA KUTOPENDELEA
 i. Thibitisha taarifa ulizopata kwa kusikiliza 

pande zote za habari unazotarajia 
kuchapisha au kutangaza, ukizingatia 
maslahi ya mwanamke;
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 ii. Hadhari na umakini uwepo katika kuripoti 
habari za ukatili wa kingono juu ya 
mwanamke iwapo tayari shauri la tukio-
husika limeshafikishwa mahakamani. Hili 
ni muhimu ili kuepuka uwezekano wa 
kuharibu utaratibu mzima wa kisheria, na

 iii. Habari zinazohusu unyanyasaji na ukatili 
wa kingono zisiandikwe kwa lugha ya 
jazba, kipropaganda au ya vijembe au 
kimafumbo.

 UNYANYAPAA NA UCHUNGU
 Vyombo vya habari vitaepuka kuunga mkono 

chuki au kushadidia ukatili wa kijinsia. Vitapaswa 
kuepuka mambo yafuatayo: 

 i. Kutangaza au kuchapisha kwa 
kinagaubaga habari za ubakaji au ukatili 
wa kingono kwa namna ambayo itafanya 
waathirika watambulike;

 ii. Kushadidia picha chafu na za ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto;

 iii. Kuwadunisha wanawake kwa 
kuwabainisha kama viumbe dhalili 
wanaostahili kufanyiwa ukatili, labda tu 
pale ambapo ukatili ni sehemu ya habari 
inayosimuliwa;

 iv. Kuwadunisha ama kuwatumia vibaya 
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wanawake kwa kuwaonyesha kama 
viumbe dhalili wasio na uwezo wa 
kufanya lolote mbele ya ukatili na 
unyanyasaji;

 v. Kuwadunisha au kuwatumia vibaya 
wanawake na kuhujumu nafasi chanya 
waliyo nayo, na umuhimu wao katika 
jamii;

 vi. Kushadidia unyanyasaji wa mawazo-
mgando juu ya jinsia, na

 vii. Kuchapisha habari ambazo zinaweza 
kuibua vurugu na chuki kutokana na 
uwasilishaji mbaya wa masuala ya jinsia 
au kutukuza ukatili dhidi ya wanawake.

 PUNGUZA MADHARA
 Tasnia ya habari ina dhima ya kuripoti juu ya 

mambo yote na kwa usahihi kama iwezekanavyo. 
Hata hivyo, katika kutekeleza lengo hili, vyombo 
vya habari vitapaswa kuweka uwiano kati ya 
madhara na maumivu na mambo mbadala 
ambayo yangeweza pia kutimiza lengo la kuripoti 
ukweli. Mtangazaji hataripoti mambo ambayo, 
kulingana na muktadha, yanaonyesha tukio au 
matukio, yawe ya kuigiza au ya ukweli, kati ya 
haya yafuatayo:

 i. Mtu ambaye, kwa mwonekano wake 
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ni mwenye umri wa chini ya miaka 18, 
akishiriki kwenye tendo la ngono au 
kujionyesha utupu;

 ii. Vitendo vinavyoonyesha waziwazi tendo 
la ngono kwa njia ya kikatili;

 iii.  Ngono kati ya wanyama na binadamu, na
 iv. Tendo la wazi la ngono linalomdhalilisha 

mtu na ambalo, kwa namna fulani, 
linashadidia chuki ya kijinsia na ambalo 
lina mwelekeo wa kuchochea chuki na 
kuleta madhara.

 LUGHA
 i. Matumizi ya lugha inayoashiria ubaguzi 

au unyanyasaji wa kijinsia ni marufuku 
katika Vyombo vya Habari;

 ii. Wanahabari watatambua heshima ya 
wanawake na wataepuka kutoa matamshi 
yenye mwelekeo wa kubagua watu kwa 
misingi ya kijinsia, na

 iii. Wakati wa kuhariri na kuchambua usahihi 
wa taarifa iliyoletwa na mwandishi/ripota, 
kuandika vichwa vya habari au vidokezo 
muhimu vya habari na kuchagua picha 
za kutumia, vyombo vya habari viepuke 
kurahisisha mambo na kuripoti masuala 
ya kijinsia kwa njia potofu.
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 MASOKO NA MATANGAZO
 i. Vyombo vya habari vihakikishe kwamba 

viwango vya msingi vya uandishi 
wa habari vinatiliwa maanani katika 
matangazo ya biashara, na

 ii. Fikra-mgando juu ya jinsia au uonyeshaji 
watu kwa namna ambayo inadhalilisha 
kijinsia usiruhusiwe katika matangazo.

 USALAMA 
 i. Kutenegeneza mazingira mazuri na salama 

kwa ajili ya mahojiano na mwathirika kwa 
kuwa na idadi ndogo ya wanaofanya 
mahojiano na wapigapicha na kamwe 
wasihusishwe watu wa nje;

 ii. Badilisha jina na kuficha uso wa mtu 
ambaye amegunduliwa kuwa ni 
mwathirika wa ukatili au unyanyasaji wa 
kingono wakati wa kuripoti shauri-husika 
kwenye chombo cha habari, na

 iii. Habari au picha ambazo zinaweza 
kuuweka hatarini usalama wa mwathirika 
(wa kike au wa kiume) zisiandikwe au 
kutangazwa.


