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UTANGULIZI
Suala la iwapo wanahabari wasajiliwe ama la ni suala tata 
ambalo limekuwa likiwasumbua watunga-sera, watunga-
sheria, wakuu wa serikali na wanahabari wenyewe kwa muda 
mrefu sasa. Kila moja katika makundi hayo linaliangalia 
suala hili kwa mtazamo wake tofauti.
Wakuu wa  serikali katika ngazi zote (wakuu wa kisiasa,, 
watumishi wa serikali, wabunge wa vyama-tawala) 
wanauona utaratibu wa usajili wa wanahabari kama jambo 
la kawaida kabisa, kwani ni kama haieleweki kwamba kundi 
muhimu la lawanataaluma linaweza likafanya kazi zake 
pasipo kusajiliwa ipasavyo.
Mtazamo kama huu hata hivyo unatiwa dosari na ukweli 
kwamba, pamoja na utetezi huu wa usajili wa wanahabari, 
upo ushahisi kwamba sheria nyingi zinazobainisha sababu 
ya kweli ya serikali kung’ang’ania usajili wa wanahabari, nayo 
ni utashi wa serikali kuidhibiti na kuibinya tasnia ya habari.
Hata baadhi ya wanahabari wamekuwa wakiikubali dhana 
hasi kuhusu ‘uanataaluma.’ Hoja imekuwa kwamba uandishi 
wa habari ni ‘taaluma’ kama taaluma nyingine kama vile 
udaktari, uhandisi na uanasheria, na kwa maana hiyo hawana 
budi kutendewa kama wengine wanavyotendewa.
Hoja hii inaonekana kuwa na mvuto wake kwa baadhi ya 
wanahabari, ambao wanaamini kwamba ‘taaluma’ yao 
inadhalilika kutokana na ‘kuvamiwa’ na watu wasiokuwa na 
elimu na stadi zinayotakiwa. Upo utashi wa wazi wa kuihami 
tasnia dhidi ya matendo ya baadhi ya watu wanaodai kuwa 
wanahabari bila kuwa na vigezo vinavyotakiwa.
Wanajamii kwa ujumla nao wamekuwa wakilalamika kuhusu 
watu wanaopita wakidai kuwa wanahabari lakini ambao 
ni vigumu kuwahakiki kuwa ni wanahabari wa kweli na 
ambao kazi zao mara nyingi ziko chini ya viwango. Mbaya 
zaidi, baadhi yao wamechukua taswira ya ‘omba-omba,’ 
wanaojialika kwenye matukio na kisha kuomba nauli za 
kurrejea majumbani kwao.
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USAJILI KWA AJILI GANI? 

Hoja zote hizi zinazounga mono dhana ya usajili 
zina uzito fulani ambao hauna budi kutazamwa 
kwa makini. Mtazamo wa maofisa wa serikali (na 
wengine, ikiwa ni pamoja na wanahabari wenyewe) 

wanaodhani kwamba wanahabari wanana budi kusajiliwa 
kama wanataaluma wengine), angalau kwa mahitaji wa 
ulipaji kodi, wana mantiki kwa kiwango fulani.
Inaeleweka kwamba serikali lazima iwe na kiwango fulani 
cha taarifa kuhusu shughuli zote za kiuchumi, kisiasa, 
kiutamaduni na kijamii zinazofanyika chini ya himaya yake, 
na hiyo ina maana kwamba makundi yote yanayohusika na 
shughuli hizi hayana budi kuwa ndani ya daftari moja au 
jingine kwa matakwa kama vile ya ulipaji kodi na mengine. 
Kimantiki, mahitaji kama hayo yatazihusu asasi za habari, 
lakini hayahusiki na usajili wa mwandishi mmoja mmoja.

Mwanahabari ni nani? 
Hoja dhidi ya usajili wa wanahabari imejikita katika suala 
tata la nani anweza kuitwa mwanahabari. Suala hili limezua 
mjadala mgumu baina ya wanahabari wenyewe na pia 
miongoni mwa wanajamii.
Upo mtazamo unaomwangalia mwanahabari kama mtu aliye 
angalau na kiwango fulani cha elimu na ambaye na mbaye 
amepata mafunzo ya kiwango fulani cha stadi za kiuandishi 
zinazomwezesha kuripoti, kuhariri, kutangaza , kuandaa 
vipindi na kutengeneza programu na makala nyingine za 
vyombo vya habari. Kimapokeo, mtu kama huyu ni yule 
anayepokea mafunzo minajili ya kuwa mwajiriwa na gazeti, 
au kituo cha redio au televisheni.
Mtazamo tofauti na huu ni ule unaomwona mwanahabari 
kama mwanajamii ye yote ambaye anajishughulisha na 
utafutaji na usambazaji wa taarifa kuhusu masuala muhimu 
ndani ya jamii, na ambay anaweza kuwa amepitia mafunzo 
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mahsusi ya kiuandishi au la. Kinachohitajika kwa mwanajamii 
kama huyu ni uwezo wa kuelewa na kuzingatia anachokiona 
katika jamii na uwezo wa kutosha wa kukiwasilisha kwa 
wanajamii wengine.
Bila shaka, kutakuwa na uelewa unaotofautiana baina ya watu 
wanaoangalia masuala haya katika uhalisia unaotofautiana. 
Nafasi ya mpuliza-baragumu, ambayo imefifia kidogo katika 
zama zetu, ambayo jukumu lake lilikuwa ni kuitanabahisha 
jamii kuhusu wingu la nzige limalokitihia kijiji, au maporomoko 
ya ardhi yanayokaribia, nafasi hiyo haina budi kuchukuliwa 
kama uanahabari.
Ingawaje tunaweza kubeza taratibu hizo za kale kwa 
kuziona kama za kizamani mno na zilizopitwa na wakati, 
nafasi hiyo ya wahenga imechkuliwa na mkereketwa wa 
mitandao ya kijamii ambaye mara zote yuko na Twitter, 
Facebook, Whatsapp or kwenye blog yake binafsi akiutaarifu 
ulimwengu kuhusu lo lote atakalo. Ujio wa kile kinachoitwa 
‘raia-mwanahabari’ umefanya hali iwe tata zaidi.
Katika vijiji vingi katika nchi za Kiafrika, ambako jamii nyingi 
hazijaendelea sana kutoka zilivyokuwa karne moja iliyopita, 
nafasi ya mwanahabari asiyelipwa na ye yote imebakia.
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Malumbano kuhusu suala hili aghalabu husahau hata 
‘etimolojia’ ya neno ‘journalist’ ambalo linatokana na neno 
la Kifaransa ‘journal’, ambalo sasa kina mana ya gazeti, lakini 
maana yake ya asili ni kumbukumbu binafsi za kila siku; katika 
utamaduni wa Wazungu, kila mtu anayo ‘journal’ yake binafsi 
ambamo huhifadhi mambo aliyoyafanya au kuyashuhudia, 
au mambo yaliyomtokea kwa siku husika (‘diary’)..       

Usajili ni nini, na una tofauti gani na uandikishaji 
kwa shughuli mahsusi, (Accreditation)?
Utaratibu wa usajili (Registration) wa wanahabari 
hutofautiana kutoka nchi moja hadi nyingine, lakini kwa 
ujumla sheria hutaka kwamba kila anayetaka kufanya 
kazi kama mwanahabari ajisajili na mamlaka husika, kwa 
kawaida wizara inayohusika na habari. Katika baadhi ya 
nchi, mwanahabari anatakiwa ahuishe (renew) usajili wake 
kila mwaka, na apewe ‘press card’ yenye namba ya mwaka 
aliosajiliwa na kuhalalishwa kama mwanahabari.
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Upande wa pili wa sharti hili ni kwamba usajili huo unaweza 
kukataliwa mwanahabari anapokwenda kujisajili mwanzoni 
mwa mwaka, kama ambavyo sheria za baadhi ya nchi 
zinasema. Kwa maana hiyo, usajili wa lazima wa wanahabari 
unabeba mbegu za kuweza kumnyima kibali cha kufanya 
kazi kama mwanahabari yeyote anayeomba.
 Uandikishaji mahsusi wa wanahabari kwa shughuli mahsusi 
(Accreditation) umekuwa ukiangaliwa kwa namna tofauti 
na usajili. Wanahabari kutoka nje ya nchi wanaweza 
kuandikishwa mahsusi kwa lengo la kuweza kufanya 
katika nchi iliyowapokea, wakati wanahabari wa ndani 
nao wakitakiwa kupata uandikishwaji mahsusi kwa ajili ya 
kuweza kuingia na kufanya kazi mahali mahsusi au kwa 
matukio mahsusi, kama vile Bunge, Ikulu, Mahakama au 
viunga vya michezo.
Uandikishaji kama huu unakuwa na umuhimu katika kudhibiti 
idadi ya wanahabari wanaoweza kuingia maeneo finyu, 
ambayo ni tofauti na kuwadhibiti wanahabari kupitia taratibu 
za usajili, ambazo zinaweza kutumiwa na mamangimeza wa 
serikali kuwaengua wanahabari ‘wakorofi’.
Je, ipo toifauti ya msingi kati ya ‘registration’ na ‘accreditation’ 
katika muktadha mzima wa uhuru wa tasnia ya habari ?  
Mara nyingi maneno haya hutumika kwa kubadilishana, 
kama vile yana maana moja, lakini tofauti yake hujitokeza 
katika utekelezaji. Mara nyingi pia, hutegemea ni ofisa gani 
anakuwa langoni kwa muda husika.
Hapa lazima itambulike kwamba, katika hali ya madola ya 
Kiafrika, ambayo hayajaingia katika utawala wa kidemokrasi, 
tabia za watendaji wa umma si kutaka kusaidia uandishi wa 
habari bali ni kuubana kwa kila mbiu inayoweza kubuniwa.
Katika serikali zetu zote, uwepo wa wizara ya habari ni 
ukumbusho kwamba nchi zetu hazijaingia katika utaratibu 
wa kidemokrasia, kwani jukumu kuu la wizara hii ni udhibiti 
wa habari na kufanya propaganda,  ambayo yanaweza 
kuhalalishwa tu katika hali mazingira ya vita.
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MIFANO YA SHERIA ZA USAJILI    
Ziko nchi nyingi, hasa barani Afrika, ambazo zinazo sheria 
zinazotaka kila anayetaka kufanya kazi ya uandishi 
kuajiandikisha, na kuhuisha usajili wake kila mwaka.  Kenya 
na Tanzania, kwa mfano, zinatoa mifano ya hivi karibuni 
ya serikali zilizotunga sheria za kulazimisha usajili wa 
wanahabari. Kenya imefanya hivyo kupitia Media Council 
(of Kenya) Act ya 2013, ambayo inalazimisha usajili wa 
wanahabari, biashara za habari na asasi za mafunzo ya 
uandishi.
Sababu zilizotamkwa za sheria hii ni kuboresha ‘uanataaluma’ 
kwa kuwafanya waandishi wanaofanya kazi nchini Kenya kuwa 
na stadi zinazohitajika. Hizo ndizo pia sababu zilizotolewa na 
wakuu wa serikali ya Tanzania wakati wakipitisha Sheria ya 
Huduma za Habari (MSA) ya mwaka 2016.
Tukiangalia MSA ya Tanzania, tunaona kwamba kuna kusudio 
la kuunda baraza la habari la kisheria ambalo litaisaidia 
serikali katika kuwadhibiti wanahabari, ikiwa ni pamoja na 
usajili na ina nyingine za udhibiti wa dola. Hili linafanyika leo, 
huku ikijulikana kwmaba lipo Baraza La Habari la Tanzania 
(MCT) lenye nguvu na ambalo limekuwa likisimamia utendaji 
katika tasnia ya habari, na ambalo limefanya kazi nzuri kiasi 
kwamba mfano wake umeigwa na nchi nyingine duniani.
Pengine si lazima kuingia katika undani wa shaeria hizi mbili 
(za Kenya na Tanzania), lakini ni muhimu kuzingatia baadhi 
ya vipengele vya sheria hizi.  Kwa mfano, sheria zote mbili 
zinaweka ulazima wa kuwa na angalau kiwango cha chini 
kabisa cha elimu, shahada ama stashahada katika afni ya 
uanahabari. Pia sheria hizo zinaeleza kwamba mwombaji 
anaweza kukubaliwa ama kukataliwa, au aliyekuwa 
amekubaliwa anaweza kukataliwa anapokuja kuhuisha 
leseni yake/ kuandikisha upya.
Hoja ambayo imetolewa na maofisa wa dola, na wakati mwingine 
kuungwa mkono na baadhi ya wanahabari, ni kwamba viwango 
hivi bvya elimu vinalenga kuhakikisha kwamba waandishi 
wana viwango vya juu vitakavyowawezesha  kufanya kazi 
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zao kwa weledi zaidi. Wanahabari wanaokubaliana na 
mtazamo huu wanaweza kuwa  wanashawishika na hatua 
inayoonekana kama inayorejesha ‘heshima ya taaluma’ 
katika tasnia ya habari. Hata hivyo, watakuwa hawaangalii 
vyema vipengele vinavyominya uhuru wa kujieleza katika 
sheria hizi.

UZOEFU WA AFRIKA KUSINI
	Afrika  kKusini ni mojawapo ya nchi za Afrika ambazo hazina 
sheria inayolazimisha usajili. Hata hivyo, tangu kupatikana 
kwa utwala wa demokrasia nchini humo mwaka 1994, 
kumekuwapo na mjadala mrefu kuhusu suala la usajili, 
pande nyingi zikisigana kuhusu suala hilo.
Mwaka 2012,  Baraza la Habari la nchi hiyo liliamua kufanya 
utafiti kuhusu jinsi ya kuendesha shughuli za usimamizi wa 
tasnia ya habari, iwapo wananchi wanaridhishwa na utendaji 
wa bara la habari; iwapo uendeshaji wa mfumo wa kutosajili 
wanahabari umesaidia kuongeza uwajibikaji wa wanahabari; 
na kuangalia nchi za nje zinavyolichukulia suala zima la 
usajili wa wanahabari.
Idara ya Sayansi ya Mawasiliano ya Chuo Kikuu cha Afrika 
Kusini (UNISA) ndiyo iliopewa kandarasi ya kufanya kazi 
hiyo. Malumbano yalikuwa makali nchini wakati wa utafiti 
ho, hususan wawakilishi wa chama-tawala, ANC, wakidai 
kwamba zilihitajika hatua madhubuti zaidi za kusimamia 
tasnia ya habari huku wadau wengie wakipingahatua kama 
hizo.
Katika utafiti linganifu, wachunguzi walidurusu uzoefu 
wan chi za nje na wakagundua mwelekeo kwammba nchi 
zenye usimamizi unaofanywa na tasnia yenyewe (voluntary 
regulation) zina unafuu katika viwango vya ubora wa uhuru 
wa habari. Miongoni mwa nchi 50 zenye ubora wa juu kabisa 
katika kuheshimu huhuru wa habari, asilimia 70 ni zile zenye 
usimamizi wa tasnia yenyewe. Hizi ni takwimu zinazotolewa 
na Reporters Without Borders na Freedom House, ambayo 
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ndiyo mashirika makuu duniani yanayoaminika katika utoaji 
wa viwango vya ubora katika uheshimi wa uhuru wa habari 
katika nchi zote zza dunia.
Utafiti huo uligundua kwamba miongoni mwa nchi 16 bora 
kabisa duniani katika uheshimu wa uhuru wa habari, 15 
zinao utaratibu wa usiammaizi wa rasnia yenyewe (self-
regulation). Denmark kwa sasa imetoka kwa sababu ya 
matatizo yta kiuendeshaji, lakini kimsingi ni mojawapo ya 
hizo nyingine, na imesisitiza kwamba usimamizi wa tasnia 
ya habari nchini Denmark unafanyika nje kabisa ya udhibiti 
wa serikali ya nchi hiyo.

MAONI
Haya hapa chini ni baadhi ya maoni (ya wataalamu pamoja 
na asasi)   yanayoliangalia suala la usajili wa wanahabari, 
ambayo yanatoa mwanga zaidi kuhusu suala linalojadiliwa. 
Wanataaluma wenye maoni kama haya wapo wengi, na asasi 
zenye maoni kama haya zipo nyingi vile vile, ila hii ni mifano 
michache ambayo kiujumla inaunga mkono hoja ya kuwa na 
uendershaji wa usimamizi wa hiari (voluntary regulation).:

Toby Mendel
Toby  Mendel ni Mkurugenzi wa Sheria katika Article 19 na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Demcrasia, nchini 
Canada. Mendel anatambua tofauti ambazo zimejitokeza 
kbaina ya mifumo mbali mbali ya usajili na uandikishaji wa 
wanahabari katika nchi nyingi. Mara kadhaa, amneno kama 
‘registration’ na ‘accreditation’ yametumika kana kwamba 
yana maana ile ile, na hili linaweza kusababisha mikanganyiko. 
Anapendelea kutumia maneno ‘licensing schemes’ au mifumo 
ya utoaji leseni kuelezea mifumo yote mbali mbali ya utoaji 
wa vibali vya kazi kwa ajili ya wanahabari.  
Anasema, ‘ingawaje maelezo yanayotolewa kuhusu umuhimu 
wa kusajili wanahabari ni kwamba ni jitihada za kuhakikisha 
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kuwa wanahabari wanafanaya kazi kwa weledi mkubwa 
zaidi, lakini katika utekelezaji wake, mamlaka ya kutoa leseni 
yanaweza kuwa nyenzo ya kisiasa inayotumika kuwazuia 
wanahabari wakosoaji au wanahabari huru wasiandike. Kwa 
sababu hii, na kwa sababu haki ya kujieleza katika vyombo 
vya habari ni ya kila mtu bila kujali umahiri wake au uadilifu 
wake, mifumo yo yote ya usajili wa wanahabari ni kuingilia 
uhuru wa habari’.

Stephen Strasser   
Katika makala yake, ‘Usajili 
wa Maripota: Jinsi Usajili 
wa Waandishi Unavyotishia 
Vyombo Huru vya Habari’, 
Stephen Strasser, ambaye 
ni profesa mshiriki katika 
City University ya New 
York, anasema kwamba 
huko nyuma, zama za ‘Vita 
Baridi,’
‘Utoaji wa leseni kwa 
wanahabari ulikuwa na 
ladha ya kiitikadi, ilikuwa 
ni njia ya kuwaorodhesha 
waandishi katika harakati za ujenzi wa taifa.’ Anaeleza 
kwamba  katika hali mpya ya kisiasa iliyozuka baada ya 
anguko la Sovieti, dola zitaendelea kutaka kusajili wanahabari 
kwa nia tofauti, lakini nguvu inayotaka kuwepo na nafasi pana 
zaidi ya haki za binadamu na uhuru wa kujieleza inakuwa 
zaidi na zaidi.
Hata hivyo, anasita kutoa malekezo ya moja kwa moja 
kuhusu mfumo unaofaa kwa watu wote, na anatoa hadhari 
kuwa watu wawe waangalifu. Kwa mfano anauliza iwapo 
ingekuwa busara kuilaumu Rwanda (serikali) kwa matendo 
yake dhidi ya uhuru wa habari wakati tunaijua fika historia 
ya nchi hiyo.
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Anapendekeza kwmaba wanahabari wajisimamie wenyewe; 
jamii iunganishe uhuru wa kujieleza na vyombo huru vya 
habari; upatikanaji wa ujuzi mkubwa zaidi katika tasnia ya 
habari kuliko mafunzo ya kinadhariaepke yake.
Strasser anamalizia kwa kusema:’ Hakuna shaka kubwa 
kwamba waendeshaji wa wakuu wa tasnia ya habari na 
watetezi wa haki za binadamu hawana budi kupinga usajili 
wa wanahabari; wanahabari hawana budi kuhofia serikali yo 
yote inayotaka kuwawekea mizingo na kuwadhibiti….

Mahakama ya Marekani ya Haki za Binadamu 
(IACtHR)
Mahakama ya Marekani ya haki za Binadamu (IACTHR) 
inayoshughulikia Marekani za Kaskazini na Kusini) ilitoa 
maoni yake mwaka 1985, na kusema kwmaba ilikuwa ni kosa 
kulinganisha wanahbari na taaluma nyingine kama uwakili 
au uganga.
Katika kesi iliyokuja mbele ya mahakama hiyo, serikali ya 
Costa Rica ilijaribu kutoa hoja kwamba, matakwa ya sheria 
ya nchi hiyo kwamba wanahabari wote wawe wanachama 
wa ‘colegio’ au chama cha waandishi, yalikuwa matakwa ya 
kawaida kwani yalilenga kuweka na nidhamu katika shughuli 
za umma,  kwamba hatua hiyo ingeinua viwango vya uandishi 
na maadili na pia inegwalinda wanahabari dhidi ya wamiliki 
wa vyombo vya habari.
Mahakama iliamua kwamb uhuru wa kutafuta, kupokea 
na kusambaza habari ulikuwa umelindwa mahsusi kama 
haki ya binadamu, tofauti na taaluma nyingine. Mahakama 
ilizikataa hoja za serikali, na ikasisitiza kwamba, pamoja na 
hatua zo zote ambazo serikali ingependa kuchukua ili kuweka 
nidhamu katika shughuli za umma, haitakiwi kuingilia haki 
ya binadamu ya kimsingi ya uhuru wa habari kama sheria ya 
kutoa leseni ingefanya.
Hoja kwamba ilikuwa muhimu kuikinga tasnia dhidi ya 
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uandishi wa hovyo ilikataliwa kwa msingi kwmaba haki ya 
uhuru wa kujieleza haitakiwi kuwekewa mizingo, ambayo 
huku ikonekana kuwa ya msaada, ndiyo inayoua kile 
inachodai inataka kukilinda.

Mahakama Kuu Zambia
Vyombo vingine vya kitaifa na kimataifa vimekuwa na 
mitazamo kama hii. Kwa mfano, mwaka 1997, Mahakama Kuu 
ya Zambia ilitengua jaribio la kuweka chombo cha kisheria 
cha kudhibiti wanahabari, na mahakama ikasema kwamba 
jaribio lo lote la kutoa leseni kwa wanahabari lingekorofisha 
uhuru wa kujieleza, bila kujali njia zinazotumiwa na jaribio 
hilo.

Jumuiya ya Kimataifa
Mwaka 2004, vyombo vikuu vya kimataifa vinavyosimamia 
uhsu wa kujieleza, (UN Special Rapporteur on Freedom of 
Opinion and Expression; OSCE Representative on Freedom 
of the Media na   OAS Special Rapporteur on Freedom of 
Expression) vilitoa tamko la pamoja lililosema kwamba 
‘wanahabari mmoja mmoja hawatakiwi kupewa leseni wala 
kujisajili.’

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO
Ni halali kutamka kwamba mjadala huu utaendelea kuwa 
na utata wake. Wapo wanaoamini kwamba wanahabari 
wanahitaji kuwekewa utaratibu wa udhibiti kwa njia ambayo 
itawafanya wanahabari watekeleze majukumu yao kwa 
weledi mkubwa zaidi na kwa kuzingatia maadili ya kazi zao, 
na kwamba hii ni pamoja na aina fulani ya usajli.
Mtazamo huu unadai kwmaba uanahabari hauna budi 
kuwa ‘professional’ kama vile zilizvyo taaluma nyingine 
kama zilzivyo taaluma za uwakili au uganga. Mtazamo 
unawahusisha hata baadhi ya wanahabari wanaodhani 
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kwamba wanadhalilishwa kwa kuwa ndani ya tasnia 
isiyokuwa na ‘muhuri’ wa kitaaluma kama wenzao.
Lakini upande mwingine umekuwa ukisisitiza kwamba 
uanahabari, pamoja na sekta nzima ya mawasiliano, ni 
sehemu muhimi nay a msingi ya haki za binadamu, kwani 
uwezo wa kuwasiliana ni miongoni mwa haki za msingi 
kabisa kwa sababu ndiyo haki ambayo juu yake hujengekea 
au kutekelezeka haki nyingine za binadamu.  Bila uwezo 
wa kujieleza, bila shaka haiwezekani hata kutetea haki 
zako nyingine wala kuwafanya wanajamii wenzako wajue 
matatizo yakeo.
Kati ya makundi haya, liko kundi jingine ambalo liko tayari 
kuchukua mtazamo wa kadri, hata kama kwa kawaida 
wanapingana na mfumo wa utoaji wa leseni au usajili 
wa wanahabari. Mtazamo huu ungependa kwamba pale 
inapobidi kuwa na usajili kwa sababu mahsusi, basi usajili 
huo ufanyike baada ya kuwa kigezo cha ‘ncha tatu’ (‘three-
part test’), ndiyo kusema kwamba hatua inayochukuliwa 
inafuata sheria ya bunge; kwamba zuio linalowekwa ni kwa 
manufaa ya umma, na kwamba hatua yo yote inayochukuliwa 
inalingana na tatizo linalokusudiwa kutatuliwa.
Tunaweza kufanya majumuisho machache na kutoa 
mapendekezo:
•	 Uanahabari, ambayo ni nguzo ya kati katika mjengo wa 

haki za binadamu. ni haki ya kila mtu bila zuio lo lote.
•	 Uhuru huu haupaswi kuingiliwa na idara za dola 

au maofisa wa serikali isipokuwa katika mazingira 
yasiyokuwa ya kawaida kabisa, kwa mfano, vita.

•	 Kuingiliw ahuko hakuna budi kufuata ‘three-part test’ 
kam ilivyoainishwa hapo juu.

•	 Serikali na maofisa wa dola hawawezi kuaminiwa 
kusimamia utendaji wa vyombo vya habari kwa sababu 
vyombo hivyo ndivyo ‘whistle-blower’ na maovu mengi 
yanayolalamikiwa huanzia katika vyombo hivyo hivyo 
vya dola.
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•	 Serikali ndicho chanzo kikuu cha maovu makuu 
yanayoitesa jamii , ufisadi na ukandamizaji wa haki za 
binadamu, na kwa jinsi hii, serikali haiwezi kuwa ndiyo 
inasimamia kazi ya whiste-blower dhidi ya serikali 
yenyewe.

•	 Usimmamizi wa hiari (self-regulation) usisitizwe 
kadri inavyowezekana. Utaratibu wa usimamizi wa 
hiari unaposhindikana, au maamuzi ya utaratibu huu 
yasipowaridhisha wahusika wa upande wo wote, bado 
wanayo haki ya kufuata mkondo wa haki mahakamani. 
Lengo liwe, kwa kadri tunavyoweza, kuondokana na 
imla ya maofisa na mamangimeza wa serkali.    .   

•	 Deomkrasia, ama kile kidogo tulichoweza kukusanya 
kwa taabu katika miongo miwili iliyopita, inachechemea 
ikirudi nyuma. Maeneo ya wanajamii kujiamulia 
mambo yao wenyewe yanaporwa, na serikali siku zote 
zitang’ang’ania dhamira yake ya kudhibiti tasnia ya 
habari ili kuzima sauti za wanaolalamikia udhalimu. 
Wakati huu, tasnia ya habari na asasi za kiraia hazina 
budi kufunga kibwebwe kwa ajili ya mapambano makali 
ziaid kupitia vyombo vya habari.

	 Ili vyombo vya habari vinusurike na vishamiri, havina 
budi kujsafisha, kuendeleza na kuboresha mafunzo 
ya kufyundi na kimaadili, kuhalikisha vinatoa huduma 
bora kabisa kwa jamii. Jamii inayopata huduma bora 
inazostahili kutokana na tasnia ya habari inayojali 
uhuru wa jamii yake ndilo kimbilio la vyombo vya habari 
wakati vikiwa vinashambuliwa.
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