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UTANGULIZI

Msingi wa demokrasia imara unatokana na uwepo wa vyombo 
huru vya habari vinavyotekeleza majukumu yake kwa 
kuzingatia weledi na uwajibikaji. Vyombo hivyo vya habari 
huwezesha uchunguzi makini wa masuala yanayoihusu 

jamii na hivyo ni muhimu katika kuona demokrasia inafanikiwa ndani 
ya jamii. Wajibu muhimu zaidi wa vyombo vya habari ni kwa umma na 
ni lazima viwajibike kwao. Vilevile huwawezesha wananchi kufurahia 
haki yao ya kupata habari na kutoa maoni kama ilivyoainishwa kwenye 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania1, 1977.

Ibara ya 18 ya Katiba hiyo inasema kuwa: Kila mtu (a) anao uhuru wa 
kuwa na kueleza fikra zake, (b) anayo haki ya kutafuta, kupokea na kutoa 
habari bila ya kujali mipaka ya nchi, (c) anao uhuru wa kufanya 
mawasiliano na haki ya kutoingiliwa katika mawasiliano yake; na (d) 
anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu matukio mbalimbali 
muhimu kwa maisha na shughuli za wananchi na pia kuhusu masuala 
muhimu kwa jamii.

Vyombo vya habari vinajitahidi kuzitekeleza haki hizi kwa uaminifu 
kwa ajili ya wananchi, na kazi yake daima inaongozwa na maslahi kwa 
umma, inayofahamika kwa kutoa taarifa muhimu na kuzingatia maslahi 
ya jamii. Waandishi wa habari ni lazima wazingatie viwango vya hali ya 
juu vya kudumisha uaminifu na kutunza imani yake kwa umma. Hii ina 
maana kwamba mara kwa mara kusimamia ukweli, kujiepusha na 
madhara yasiyokuwa ya lazima kwa jamii, kuzingatia maoni na sauti za 
watu wenye mitazamo tofauti katika uandishi wetu kwenye matukio 
mbalimbali, kuonyesha uzingatifu katika uandishi habari za watoto na 
makundi yaliyo kwenye mazingira hatarishi na kutangaza umuhimu wa 
mila, tamaduni na desturi za wasomaji na mada wanazozitolea taarifa, 
na kufanya kazi kwa uhuru. 

Kanuni hizi zinaweka msingi wa viwango vya misingi inayotakiwa. 
Kwa ujumla zinalinda haki za watu na kuzingatia matakwa ya umma ya 
kupashwa habari.

Aidha, kanuni hizi ni msingi wa mfumo wa kujisimamia ambao tasnia 
ya habari imekubaliana kuendelea kuutekeleza. Kanuni hizi pia ni 
marejeo kwa Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari (MCT) inapokuwa 
ni lazima kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mwanachama yeyote 
anayekiuka maadili husika. Ni wajibu wa wahariri, wachapishaji na 
watangazaji kushirikiana na Baraza la Habari kuhakikisha uamuzi wa 
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haraka wa malalamiko. 
Kanuni hizi zimekusudiwa kuhakikisha kuwa wanachama 

wanazingatia viwango vya juu vya kimaadili, weledi na mwenendo 
mzuri katika utekelezaji wa majukumu yao.

Wahariri, wachapishaji na watangazaji wanapaswa kuhakikisha kuwa 
kanuni hizi zinatumiwa na si tu wafanyakazi wao, bali pia yeyote 
anayechangia katika machapisho au matangazo yao. Ni muhimu kwa 
wahariri na waandishi wa habari wakazingatia utekelezaji wa majukumu 
yao kwa kuzingatia kanuni hizi sambamba na kuziheshimu.

Kanuni hizi zisitafsiriwe juujuu na kuathiri dhamira yake ya kuheshimu 
haki za mtu kiasi cha kutochapisha au kutangaza jambo lenye maslahi 
ya umma.

Kanuni hizi za maadili zitawahusu wafuatao: mwandishi binafsi, 
waandishi wa safu, wachora vibonzo, watangazaji, wapigapicha, 
watengenezaji wa video, mameneja wa vyombo vya habari na wahariri 
(ambao kwa kanuni hizi wataitwa wafanyakazi wa vyombo vya habari). 
Wengine wanaohusika na kanuni hizi ni wamiliki wa vyombo vya habari, 
wachapishaji na watayarishaji wa maudhui mitandaoni.

Kanuni hizi zina sura nne, Sura ya Kwanza: Misingi inayotumika kwa 
waandishi wa habari wa vyombo vya habari vya magazeti, redio, 
televisheni na vyombo vya habari vya mitandaoni; Sura ya Pili: Misingi 
inayotumika kwa waandishi wa vyombo vya habari vya utangazaji tu; 
Sura ya Tatu: Misingi inayotumika kwa waandishi wa habari mitandaoni 
tu na Sura ya Nne: Misingi inayotumika kwa wachapishaji na wamiliki 
wa vyombo vya habari.
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MAANA YA DHANA NA MANENO MUHIMU
Wanahabari: Watu wenye taaluma ya habari/vyombo vya habari 
wanaofanyakazi ya mawasiliano.
Maslahi ya Umma: Msemo huu unatumika katika muktadha wa aina 
mbalimbali. Maana yake hubadilika kutokana na muktadha. Kwa 
muktadha wa kanuni hizi, maslahi ya umma yana maana zifuatazo: 
Masuala yote yenye manufaa ya pamoja kwa umma, msingi kwamba 
jamii kwa ujumla wake ina maslahi na jambo husika; masuala 
yanayowaunganisha (wanajamii), kulinda na kuendeleza ustawi wa 
umma.
Uandishi wa Hisia: Ni ukuzaji wa tukio au mada kwenye habari, ikiwemo 
kutoa taarifa isiyojitosheleza na uwasilishaji habari wenye upendeleo 
kwa kujikita katika ushabiki na bila ya uwiano. Pia unahusisha kuandika 
habari zenye lengo na makusudi ya kuridhisha hisia za wapokeaji wa 
habari.
Ushabiki: Ni shauku kupita kiasi kuhusu jambo fulani. Hii ni pamoja na 
kufuata na kuamini jambo husika bila ya kuhoji.
Ubaguzi: Hii ni pamoja na ubaguzi wa watu au sifa, rangi, Taifa, jinsi, 
hadhi na kusababisha utofauti katika jamii.
Kauli za chuki: Ni kumshambulia mtu au kikundi kwa msingi wa rangi, 
dini, jinsi, mwonekano au Taifa zinazosababisha uwezekano wa 
kuchochea chuki, fujo, kutoelewana na ugomvi au ghasia. Halikadhalika 
kauli za chuki ni mawasiliano yenye lengo la kushusha hadhi, kuogofya 
au kuchochea ghasia/ugomvi au chuki dhidi ya mtu fulani kwa msingi 
wa rangi, kabila, Taifa, dini, jinsi au ulemavu wa aina yoyote.
Tabia za Rushwa: Ushawishi wa moja kwa moja au usio wa moja kwa 
moja au kampeni yenye lengo la kupata upendeleo kutoka kwa mtu 
mwenye wadhifa au ushawishi wa baadhi ya matokeo
Mgongano wa maslahi: Ni hali yenye uwezekano wa kudhoofisha 
uadilifu/ kuwa na upendeleo kwa mtu kutokana na uwezekanao wa 
mgongano wa maslahi yanayoendana (yanayowiana) na taaluma au ya 
umma. Kwa maneno mengine mgongano wa maslahi ni hali ambayo 
upande mmoja na upande wa pili unakwamisha utekelezaji wa wajibu 
wa upande wa tatu.
Uhuru wa vyombo vya habari: Ni uhuru wa kuripoti habari kinazopokea 
bila ya woga wowote wa kuadhibiwa. Pia unahusu vyombo vya habari 
visivyodhibitiwa na kundi lolote na vyenye uwezo wa kupata takwimu 
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muhimu.
Uwajibikaji: Ni kuwa na wajibu kamili wa matokeo yanayotokana na 
vitendo au shughuli anazofanya mtu au kuzichukua kwa hiari, kujitolea, 
kutumia akili kwa uangalifu mkubwa.
Wajibu kwa jamii: Ni majukumu yanayoekeleza vyombo vya habari 
kutilia mkazo mkubwa katika kuhimiza ustawi wa jamii kuliko maslahi 
ya kibiashara.
Wizi wa maandishi: Ni kitendo cha kutumia maandishi au mawazo ya 
mtu mwingine bila ya kutaja au kushukuru chanzo husika inavyotakiwa.
Utashi: Ni suala binafsi na hutofautiana kutoka sehemu moja hadi 
nyingine, sehemu ya jamii hadi nyingine na hivyo kuwa vigumu kwa 
watangazaji kuweka viwango vya utashi/matakwa vinavyokubalika 
kwa hadhara/walengwa.
Staha: Inahusu kuheshimu mila, asili, desturi za watu na imani zao. 
Dhana hii pia inachukuliwa tofauti kutegemeana na mtazamo wa mtu.
Maudhui ya mtandaoni: Ni maudhui yanayotayarishwa kupitia 
teknolojia mpya za mawasiliano (tofauti kabisa na magazeti, televisheni 
na redio). Hujumuisha intaneti, tovuti na vyombo vya habari 
mchanganyiko.
Manufaa kwa jamii: Ni kitendo kinachonufaisha idadi kubwa ya watu 
kwa kiwango kikubwa kadiri iwezekanavyo, kwa mfano maji safi, 
huduma za afya.
Utu wa binadamu: Ni haki ya mtu kuthaminiwa, kuheshimiwa na 
kutendewa kiuadilifu na kimaadili.
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SURA YA KWANZA
MISINGI INAYOTUMIKA KWA WAANDISHI 

WA HABARI WA VYOMBO VYA HABARI VYA 
MAGAZETI, REDIO, TELEVISHENI NA VYOMBO  

VYA HABARI MTANDAONI.

1.0 Ukweli
Waandishi wa habari watasambaza habari na taarifa kwa misingi 
ya ukweli na haki kwa umma. Kwa matukio au masuala 
yanayohusu madai yenye utata au ubishani, yaonyeshe mfuatano 
wa ushahidi ukiwemo wa vyanzo vya binadamu na nyaraka. 
Aidha, ufanyike uhakiki wa kutumia chanzo zaidi ya kimoja. 
Habari itaonekana kuwa ni ya ukweli iwapo hoja za tukio au suala 
husika zinaeleweka kikamilifu na kuonyesha uhalisia wa tukio/
jambo lenyewe kama ilivyoelezwa na pande zote zinazohusika 
katika suala la msingi.

2.0 Uhuru na mgongono wa maslahi 
Waandishi wa habari watakuwa huru bila kuingiza maslahi yao 
au ushawishi kutoka nje, na wataripoti taarifa zao kwa kuzingatia 
hoja na ukweli bila ya woga wa kuadhibiwa au kushawishiwa na 
watu, vikundi vyenye maslahi kama vile watangazaji biashara, 
vyanzo, mada za habari, wamiliki wa vyombo vya habari, vikundi 
vingine vya ndani au nje. Waandishi wa habari pia watalinda na 
kutetea uhuru wao kutoka kwa wale wanaotaka kushawishi au 
kudhibiti maudhui ya habari. Uhuru utapatikana tu iwapo 
waandishi wa habari:
i) Wataamua kwa ukamilifu maudhui ya habari kwa kutumia 

uamuzi wa wahariri na sio matokeo ya ushawishi wa nje, 
ukiwemo wa wamiliki wa vyombo vya habari au menejimenti.

ii) Watazuia maslahi binafsi au shinikizo litakalodhoofisha 
uandishi wa habari na huduma kwa umma.

iii) Wataepuka mgongano wa maslahi pamoja na utaratibu au 
tabia zitakazoisababishia hadhira kuwa na shaka kuhusu 
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uhuru na weledi wa waandishi wa habari.
iv) Wataendelea kuwa huru bila ya kujihusisha na vyama pamoja 

na shughuli zitakazohatarisha uadilifu binafsi au kudhoofisha 
heshima ama sifa ya weledi wa vyombo vya habari.

3.0 Wajibu na uwajibikaji
Waandishi wa habari watambue wajibu wao kwa jamii na kuwa 
tayari kuupa kipaumbele ustawi wa jamii kwa maslahi ya gharama 
za shughuli zao na uhuru wa mtu mmojammoja. Ili kutimiza hayo:
i) Watazifanya habari kuwa ni kwa manufaa ya jamii na si 

bidhaa;
ii) Watawajibika kwao wenyewe, weledi wa taaluma na umma 

kwa ujumla ikiwemo maslahi ya jamii na si kwa wale 
wanaodhibiti au kumiliki vyombo vya habari.

4.0 Uaminifu na weledi wa vyombo vya habari
Waandishi wa habari watashiriki katika kuanzisha, kusimamia, 
kutekeleza na kufuata viwango vya juu vya mienendo ili kulinda 
uadilifu na weledi wa vyombo vya habari.
Ili kuhakikisha uaminifu na uadilifu wa weledi wa vyombo vya 
habari, kila mwandishi wa habari:
i) Atajitambulisha yeye na chombo cha habari anachofanya kazi. 

Matumizi ya mbinu za siri za kuweza kuingia katika maeneo 
yaliyodhibitiwa au kupata taarifa kutafanywa tu kwa maslahi 
ya umma na kwa idhini ya mhariri.

ii) Hatakiwi kumrekodi mtu bila mhusika kujua. Mwandishi 
anaweza kufanya kazi zake ikiwamo kurekodi iwapo ni 
muhimu ili kumlinda katika hatua ya kisheria au kwa sababu 
nyingine ya lazima.

5.0 Usahihi, uhakiki
Waandishi wa habari watahakikisha kuwa vyombo vyao vya 
habari vinalindwa wakati wote kwa usahihi na hawatapotosha 
kwa makusudi wasomaji kwa kuongeza au kuacha taarifa. Aidha, 
habari itakuwa sahihi na yenye uhakika iwapo:
i) Itakuwa na ukweli sio kwa muktadha sahihi kuhusu suala 

au mada husika tu, pia muktadha unaohusiana na habari 
hiyo na kuzihusilisha pande zote zinazohusika na suala au 
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mada husika.
ii) Maoni yaliyoelezwa kwenye habari hayapotoshi kwa kutoa 

msisitizo usiofaa au usio sahihi kwa kuhariri muktadha wa 
habari.

iii) Kwa tukio au suala linalohusu mada yenye utata, inawasilisha 
mfuatano wa ushahidi kama ulivyoelezwa na vyanzo pamoja 
na taarifa inayohusisha zaidi ya chanzo kimoja.

iv) Vichwa vya habari, vichwa vidogo na maelezo ya picha 
vinawasilishwa kwa usahihi na bila ya upendeleo, maudhui 
ya ripoti inayokusudia kueleza.

6.0 Haki na usawa
Waandishi wa habari watawatendea haki watu wanaohusika 
kwenye habari, kwa kuhakikisha kuwa wana fursa sawa ya kujibu 
lolote linalowahusu. Habari itaendelea tu bila ya majibu 
yanayohusika iwapo fursa ya kutoa maoni haina haja au iwapo 
mhariri amejiridhisha kwa ukamilifu kuwa hatua zote muhimu 
zimetumika. Habari itakuwa ya haki na usawa iwapo:
i) Itazipa pande zote za masuala ya msingi au mada, fursa ya 

kueleza upande wa pili wa habari yao au kutafuta na kuingiza 
maoni kutoka watu waoathiriwa au kuguswa.

ii) Inazipa haki sawa pande zote husika, upande mmoja 
unapotuhumu mwingine upate nafasi ya kujibu tuhuma hizo.

7.0 Haki ya kujibu
Waandishi wa habari watatoa fursa na haki ya kujibu waliohusika 
au taasisi/mashirika iliyoathiriwa au kuhusishwa kwenye habari 
kabla ya kuchapisha au kutangaza habari husika. Habari itaendelea 
tu bila ya majibu iwapo mhariri amejiridhisha kwa ukamilifu 
kuwa hatua zote muhimu zimezingatiwa.
Pale ambapo mhariri ana ushahidi wa kutosha kuwa hana shaka 
ya ukweli au usahihi na uhakika wa jibu au ufafanuzi atakuwa 
na uhuru wa kuongeza maelezo machache mwisho wa ufafanuzi 
kuonyesha msimamo wake kuhusiana na suala hilo.

8.0 Masahihisho
Waandishi wa habari na vyombo vyao vya habari watakuwa wazi 
kuhusu makosa. Kila itakapobainika kuwa habari haina usahihi, 
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inapotosha au yenye shaka imechapishwa au kutangazwa, 
itasahihishwa au kutolewa ufafanuzi haraka bila ya kusubiri 
kwanza malalamiko yatolewe.
Kwa lengo la usahihi, masahihisho yatafanywa kwa usahihi wa 
hoja na kutokana usahihi ufafanuzi utatolewa kwa taarifa 
inayopotosha au yenye shaka.
Masahihisho ni lazima yaeleweke na kuziomba radhi pande zote 
zinazohusika na yalingane na kosa kuhusu athari iliyotokea.

9.0 Habari za uongo
Ili kuepuka kueneza tetesi za uongo au kuendeleza kutoelewana 
ama kuwa chimbuko la taarifa zilizotungwa na za uongo kwa 
makusudi, kwa lengo la kudanganya na kupotosha wengine, 
waandishi wa habari wasijihusishe na:
i) Upotoshaji wa habari, kueleza taarifa ya uongo na 

iliyotayarishwa kwa makusudi kwa lengo la kumsababishia 
madhara mtu, kikundi cha jamii, shirika au nchi;

ii) Upotoshaji wa habari, kueleza taarifa ya uongo na 
iliyotayarishwa sio kwa lengo la kusababisha madhara.

iii)  Habari inayofichua ukweli, kueleza taarifa inayohusu ukweli, 
inayotumika kuumiza mtu, kikundi cha jamii, shirika au nchi.

10.0 Dhana ya kutokuwa na hatia
Waandishi wa habari watafuata msingi wa dhana ya kutokuwa 
na hatia ambapo kila mlalamikiwa au mshitakiwa ataonekana 
hana hatia isipokuwa mpaka athibitike kuwa na hatia kwenye 
shauri lililo mbele ya mahakama. 

11.0 Kupunguza madhara
Waandishi wa habari wasichapishe, kutangaza au kushirikishana 
taarifa na makala zitazohatarisha au kusababisha madhara 
makubwa kwa hadhira au wale wanaohusika na maudhui husika. 
Iwapo maudhui yanaweza kusambazwa, ni lazima juhudi 
zifanywe kuhakikisha kuwa chanzo cha maudhui kinaelewa 
hatari zitakazojitokeza na kutoa ridhaa kabla, na hatua za 
kupunguza hatari hiyo ziwepo.
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12.0 Vyanzo vya habari visivyokuwa na jina
Waandishi wa habari na vyombo vyao vya habari waepuke kabisa 
kutumia vyanzo visivyokuwa na jina isipokuwa kama hakuna 
namna nyingine ya kushughulikia makala au habari husika. 
Kunahitajika umakini zaidi kuhakiki taarifa kutoka kwa vyanzo 
vya aina hiyo.
Taarifa itakayotoa siri isichapishwe au kutangazwa isipokuwa 
kwa maslahi ya umma.

13.0 Kutotangaza vyanzo vya habari
Mwandishi wa habari atalinda siri ya chanzo chake cha habari na 
atatoa hadharani kwa matakwa ya mahakama.
i) Watafuata kanuni za ndani za vyombo vyao vya habari na 

kupata ridhaa ya mhariri kabla ya kupewa siri. Baada ya 
kupewa siri hiyo, mwandishi wa habari na chombo chake 
wataiheshimu.

ii) Mhariri kwa kuwa ndiye mwenye mamlaka ya mwisho ya 
uhariri, atakuwa na hiari ya kutaka chanzo cha habari kwa 
mwandishi kwa sharti la kutoeleza chanzo hicho kwa mtu 
wa tatu.

14.0 Ukweli na maoni
Waandishi wa habari watatofautisha wazi kwenye ripoti zao 
baina ya maoni, dhana na ukweli. Habari zitabaki kutopendelea 
ingawa mwandishi wa habari anaweza kuwa shabiki katika 
makala za maoni na matukio.

15.0 Kurekodi mahojiano na mazungumzo kwa njia ya simu
Isipokuwa kwa ajili ya kuthibitisha tu, waandishi wa habari 
hawatarekodi au kunasa sauti ya mtu bila ya mhusika kujua. Hata 
hivyo, mwandishi anaweza kufanya kazi zake ikiwamo kurekodi 
iwapo ni muhimu ili kumlinda katika hatua ya kisheria au kwa 
sababu nyingine ya lazima.

16.0 Kuheshimu faragha na utu wa mtu
Waandishi wa habari wanatakiwa kuelewa mipaka ya maeneo 
ya umma na binafsi. Kwa muktadha huu:
i) Uingiliaji na uvamizi wa maisha binafsi na faragha bila ridhaa 
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ya mtu anayehusika hakutakubalika, isipokuwa kama 
maslahi ya umma yatazidi haki za faragha.

ii) Mambo yanayohusu nyumba binafsi, familia, dini, kabila, 
jinsi, maisha binafsi na mambo ya faragha ya mtu binafsi ni 
lazima yachukuliwe kwa dhana ya faragha, isipokuwa pale 
yanapoathiri umma.

iii) Uchapishaji wa taarifa kuhusu watu binafsi utakubaliwa 
iwapo taarifa hiyo ni kwa ajili ya kuchunguza au kuelezea 
mwenendo wa uhalifu, kuchunguza au kuelezea mwenendo 
mbaya wa matukio yasiyokuwa ya kiungwana; kulinda afya 
na usalama wa umma; na kuzuia umma usipotoshwe na 
matamko au vitendo vya mtu husika ambapo mtu mwenyewe 
anafanya jambo kwa faragha na kulaani hadharani.

17.0 Uingiliaji wakati wa majonzi na mshituko
Katika kushughulikia masuala ya kijamii ya hali ya kushtua au 
hisia kali kama vile ukatili, kutumia nguvu, matumizi ya dawa 
za kulevya, ufuska, maneno machafu, waandishi wa habari 
watawasilisha ukweli, maoni, picha na michoro kwa uangalifu 
mkubwa na busara. Utekelezaji utafanywa kwa uangalifu na 
busara. Kwa hali hiyo, waandishi wa habari:
i) Watajitambulisha na kupata idhini ya kuhoji kutoka kwa 

mtendaji anayehusika kabla ya kuingia katika maeneo 
yasiyokuwa ya wazi ya hospitali au taasisi nyingine.

ii) Wataepuka kutumia habari, picha na kutumia tena picha za 
maktaba za matukio ya kifo na maradhi ya hatari ya watu, 
kufufua majonzi miongoni mwa ndugu, jamaa na marafiki. 
Hali kadhalika, watatumia taarifa kwa busara kuhusu 
marehemu na sababu za kifo.

iii) Wasijinufaishe kwa utumiaji wa makusudi wa matukio ya 
walioathiriwa na majonzi. 

18.0 Kuripoti migogoro ya kikabila na kidini
Waandishi wa habari wasichapishe, kusambaza au kutangaza 
habari, maoni au mtazamo kuhusu migogoro ya kikabila na kidini 
kabla ya kuhakiki usahihi na ukweli wa taarifa. Taarifa ya aina 
hiyo iwasilishwe kwa tahadhari kubwa na kuzuia migogoro. 
Aidha, iwasilishwe kwa namna inayofaa kujenga na kuleta hali 
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ya urafiki na utulivu kwa taifa, kujenga uhusiano mwema wa 
amani na sio katika hali itakayoweza kuchochea hisia kali, 
kuzidisha mvutano au kuongeza uhasama baina ya jamii au 
pande zinazohusika.

19.0 Sifa na utu
Vyombo vya habari vitakuwa makini na kuzingatia mambo 
yanayohusu sifa na utu wa watu wengine. Katika kulinda faragha, 
sifa na utu ni lazima kutia uzito maalumu katika mila na desturi 
kuhusu faragha na utu wa waathiriwa wa makosa ya ngono, watu 
ambao wakiwa ni watoto na wazee pamoja na watu wenye 
ulemavu wa viungo na akili. Utu wa mtu utapuuzwa tu iwapo 
ni kwa maslahi ya umma na katika mazingira yafuatayo:
i) Utoaji taarifa mahali pa tukio utakuwa wenye maoni ya haki 

kwa msingi wa ukweli unaoonekana vya kutosha na kwamba 
ni sahihi. 

ii) Utoaji taarifa mahali pa tukio utakuwa wa haki na ripoti 
sahihi ya mwenendo wa mashtaka mahakamani, majadiliano 
bungeni au kwenye mabaraza mengine yenye hadhi ya 
kimahakama au mikutano.

iii) Ilikuwa sahihi kwa taarifa kutolewa kwa sababu ilitayarishwa 
kwa kuzingatia misingi ya mwenendo wa kiuandishi habari 
inayokubalika na kwa maslahi ya umma.

20.0 Uzingatiaji jinsia
Waandishi wa habari waepuke kutumia maneno na kauli 
zinazoonyesha kuwa jinsia moja ni duni kuliko nyingine au 
kuendeleza ubaguzi wa kijinsia au kukosa usawa. Ni lazima 
wahakikishe wanawatendea kwa usawa wanaume na wanawake 
wakati wa kuchagua chanzo cha habari na kuacha utoaji wa taarifa 
unaochochea chuki au kushawishi vurugu kwa msingi wa jinsia.

21.0 Utoaji habari za watu wenye ulemavu na makundi yaliyo 
katika mazingira magumu
Waandishi wa habari wasichapishe, kutangaza au kushirikishana 
taarifa zinazokusudia kuzihaki au kudharau watu kwa misingi 
ya jinsia zao au ulemavu wa viungo. Halikadhalika, waepuke 
kutumia maneno au misemo, mabango au picha zinazozihaki au 
kuonyesha chuki dhidi ya watu kutokana na hali zao.
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22.0 Maneno machafu, utashi na jinsi ya utoaji taarifa
Waandishi wa habari wasichapishe taarifa zenye maneno makali 
isipokuwa machapisho hayo ni kwa maslahi ya umma. Hata 
hivyo, tahadhari zifuatazo lazima zichukuliwe:
i) Picha zinazoonyesha miili iliyokatwakatwa, matukio ya 

umwagaji damu, matukio ya kuchukiza ziepukwe.
ii) Pale ambapo picha za namna hiyo haziwezi kuepukika, 

zisilenge viungo vya siri/vya uzazi au sehemu 
zinazowadhalilisha watu na marekebisho makubwa ikiwemo 
ukataji, upunguzaji ukubwa, marekebisho ya rangi ndivyo 
vitakavyoruhusiwa.

iii) Tahadhari itatolewa kuwaonya watazamaji au wasomaji wa 
taarifa inayochapishwa au kutangazwa.

Waandishi wa habari wasichapishe, kutangaza wala kushirikishana 
maudhui ya habari yasiyovutia na yasiyo na staha, heshima au 
maadili. Sheria, kanuni na viwango kuhusu heshima vilivyowekwa 
na mamlaka zinazosimamia vyombo vya habari vitatumika 
kuwaelekeza waandishi maudhui yanayostahili.

23.0 Matumizi ya picha na majina
Waandishi wa habari wanatakiwa kuchukua tahadhari katika 
kutumia picha na majina na waepuke kuchapisha taarifa 
kunapokuwa na uwezekano wa kuwaathiri watu wanaohusika. 
Katika muktadha huu:
i) Kutumia picha kwa lengo la kupotosha ukweli na usahihi wa 

habari kuepukwe.
ii) Picha/video au maudhui ya sauti yasipotoshe au 

kutowakilishwa kwa usahihi, picha/video au maudhui ya 
sauti yasichezewe kutimiza manufaa hayo. Maelezo chini ya 
picha yatafafanua kwa usahihi maudhui ya picha au picha 
zinazohusika.

iii) Picha za majonzi, maafa na zile zinazoaibisha na kuhamasisha 
ubaguzi wa kijinsia zisitumike.

24.0 Kuwalinda Watoto
Maslahi ya watoto ni muhimu sana katika kila jambo linalohusu 
mtoto. Hivyo, waandishi wa habari wanatakiwa:
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i) Kuepuke utoaji wa taarifa zitakazosababisha madhara ya aina 
yoyote kwa mtoto, isipokuwa kama usambazaji wa aina hiyo 
ndiyo njia pekee ya kushughulikia maslahi ya mtoto.

ii) Wasiwahoji, kuwapiga picha au kuwabainisha watoto bila ya 
ridhaa ya mlezi halali kisheria au mtu mzima mwenye 
dhamana.

iii) Wasichapishe au kutangaza majina ya wahalifu wenye umri 
mdogo (chini ya miaka 18) waliokamatwa na polisi au 
kuhukumiwa kwenye mahakama za jinai. Iwapo ubainishaji 
huo ni lazima ufanywe, chombo cha habari kitaeleza sababu 
za msingi za wahariri kufanya uamuzi huo.

iv) Wasiwabainishe watoto walionyanyaswa, kutumika vibaya, 
au walioshitakiwa au kupatikana na hatia ya jinai.

v) Wasiwabainishe watoto waliohusika katika kesi au mashauri 
yanayohusu makosa ya kingono, kama waathiriwa, mashahidi 
au washitakiwa.

25.0 Ubaguzi na kauli za chuki
Waandishi wa habari waepuke kuonyesha ubaguzi au kupaka 
matope watu kutokana na ukabila, jinsi, ujauzito, ndoa, asili ya 
jamii au kabila, rangi, historia, umri, ulemavu, dini, dhamira, 
imani, utamaduni, lugha na uzawa, hali ya maambukizo ya 
UKIMWI au hali nyingine wala wasitaje hali ya mtu katika 
muktadha wa kashfa au chuki isipokuwa pale ambapo ni lazima 
kwa jambo hilo kuripotiwa na kwa maslahi mapana ya umma.

26.0 Vurugu na maudhui ya michoro
Umakini na uwajibikaji wa kutosha utafanywa na vyombo vya 
habari kuhusu uwasilishaji wa taarifa za ukatili, vurugu isiyo ya 
lazima na mateso. Kutokana na hali hiyo wafanyakazi wa vyombo 
vya habari:
i) Watashughulikia kwa tahadhari habari zinazochochea vurugu 

au tabia chafu au ubaguzi kwa msingi wa jinsia, kabila, rangi, 
asili, dini, imani au hali ya kijamii na kiuchumi.

ii) Waepuke, maudhui yanayoonyesha uhalifu unaotumia 
nguvu au vurugu nyingine au tabia dhahiri za ngono 
isipokuwa kama maslahi ya umma yatataka hivyo.

iii) Wataonyesha “onyo” kabla ya kuonyesha maudhui au 
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michoro isiyofaa kwa baadhi ya watu kama vile watoto.

27.0	 Ndugu	na	marafiki	wasio	na	hatia
Waandishi wa habari wasiwabainishe ndugu au marafiki wa watu 
wenye hatia au walioshitakiwa kwa uhalifu isipokuwa kama 
kuonyeshwa kwao ni muhimu  kuripoti kwa ukamilifu, kwa haki 
na kwa usahihi mashauri ya uhalifu au kisheria.

28.0 Uchochezi wa ugomvi 
Waandishi wa habari wasichapishe au kutangaza habari 
inayokusudiwa au kukaribia kusababisha uadui au chuki kwa 
watu, kwa msingi wa kikabila, kijamii, kidini, kitaifa au chama 
cha siasa. Watachukua tahadhari zaidi kuepuka kuchangia au 
kueneza chuki wakati wanaporipoti matukio ya aina hiyo.

29.0 Vitendo vya rushwa
Waandishi wa habari wasiombe, kushawishi, kupokea hongo, 
zawadi au manufaa mengine yanayokusudiwa kushawishi 
uamuzi wa taaluma ya habari.
i) Zawadi na ukarimu
 Wakatae tunzo, burudani, zawadi au upendeleo binafsi 

ambavyo kwa namna yoyote ile vitashawishi au kuonyesha 
kushawishi uamuzi wao wa taaluma ya habari. Katika hali 
ambapo zawadi zinatolewa, mpokeaji ni lazima aeleze 
mamlaka ya ofisi yake kupokea kwake zawadi au takrima.

ii) Kupewa upendeleo au fadhila
 Wasikubali kupokea upendeleo wowote ili kuepuka hali 

ambayo watakuwa katika jukumu la kurudisha fadhila. 
Halikadhalika, wasitumie nyadhifa zao au maarifa waliyopata 
kutokana na matokeo ya nyadhifa zao kwa manufaa yao 
binafsi au ya faragha.

iii)  Malipo ya taarifa au vyanzo
 Waandishi wa habari wasitoe fedha au zawadi kwa lengo la 

kushawishi vyanzo vya habari kutoa taarifa baada ya kuwapa 
fedha ambazo ni sawa na kununua habari na kufanya habari 
kuwa aina fulani ya bidhaa ya biashara ambayo haitakiwi 
kuwa hivyo.
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iv) Malipo ya kuchapisha au kutangaza habari
 Waandishi wa habari wasipokee fedha au aina yoyote ya 

malipo kama motisha ya kuchapisha taarifa. Halikadhalika 
wasichapishe, kutangaza au kuzuia taarifa au kubadilisha 
baadhi ya taarifa muhimu kwenye ripoti kutokana na kulipwa 
fedha au zawadi au tunzo yoyote.

 30.0 Wizi wa maandishi
Waandishi wa habari wajiepushe na wizi wa mawazo au 
maandishi ya watu. Kutokana na hayo:
i) Wataje moja kwa amoja chanzo cha habari walichonukuu 

zaidi ya utoaji wa taarifa ya mwandishi mwenyewe,
ii) Wahakikishe kuwa maudhui yaliyochapishwa au kutangazwa 

katika habari au vipindi hayana wizi wa kimaandishi au 
mawazo ya mtu na taarifa yoyote yenye maudhui 
yaliyoazimwa itaje chanzo kwa haki ya mwandishi wa awali.

31.0 Matangazo.
Vyombo vya habari visiruhusu tangazo lolote kinyume na 
kipengele chochote cha maadili haya ya waandishi wa habari.

32.0 Utaratibu wa kupata maoni
Wachapishaji au vituo vya utangazaji viweke utaratibu wa kupata 
maoni unaoeleweka kwa madhumuni ya kushughulikia madai 
au malalamiko yanayotolewa na wasomaji au wasikilizaji/
watazamaji.
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SURA YA PILI
MISINGI INAYOTUMIKA KWA WAANDISHI 

WA HABARI WA VYOMBO VYA HABARI VYA 
UTANGAZAJI TU

1.0. Mahojiano 
Mahojiano ni njia maarufu sana katika utangazaji wa hoja za mtu 
husika. Hata hivyo, ni lazima kuwa makini kwa kuzingatia 
misingi ya haki, kutopendelea, uadilifu, busara na uwiano wa 
kupata maoni ya aina tofauti. Kwa muktadha huu watangazaji:
i) Wasifanye mazoezi ya majadiliano au kuwasilisha maswali 

mahususi kabla. Inaruhusiwa kujadiliana mapema na 
mhojiwa, madhumuni ya mahojiano na mada za jumla 
zikazoshugulikiwa.

ii) Wapange, waendeshe na kuhariri mahojiano, uchambuzi, 
vikao na majadiliano katika redio na televisheni bila ya 
upendeleo.

iii) Wasiharibu wala kupotosha maoni ya washiriki au kutoa 
maoni tofauti.

iv) Wasiwasilishe maelezo waliyorekodi kabla kama mahojiano 
mbashara, uchambuzi na majadiliano.

v) Wawape wanaopiga simu tahadhari ya mapema kuhusu 
kurekodi simu zinazoingia ili kuepuka matumizi ya lugha 
ya kushambulia na ubaguzi wa rangi na kijinsia.

2.0. Vipindi mbashara vya kupiga simu
Vipindi mbashara vya kupiga simu ni njia ya utoaji mawazo, 
maoni na mtazamo wa mtu mmojammoja inayokubalika na 
maarufu. Hata hivyo, kunahitajika uangalifu ili kudumisha 
misingi ya haki bila ya upendeleo, uadilifu, busara katika uwiano 
wa kupata maoni, mawazo na mitazamo ya aina mbalimbali. Kwa 
muktadha huu, watangazaji wa vipindi mbashara vya kupiga 
simu:
i) Waendeshe majadiliano kwa kuwianisha mawazo na siyo 
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kama chombo cha kutoa maoni binafsi hewani na lazima 
wawatendee haki wapiga simu wote bila ya upendeleo.

ii) Walinde vipindi dhidi ya kutekwa na vikundi vya 
wanaharakati au watu wasiowajibika.

3.0. Njia ya udhibiti na nidhamu
Vipindi vinavyotangazwa vikiwemo vya mazungumzo na 
majadiliano vitadumisha utulivu na kuonyesha weledi wa 
kitaaluma pamoja na mfano wa mazungumzo ya kistaarabu, 
busara na yanayoheshimu haki za binadamu. Kwa mantiki hiyo 
waendeshaji wa vipindi wahakikishe kuwa:
i) Vipindi havina mada zitazokuwa na mwelekeo wa kuchochea 

vurugu na ugomvi.
ii) Kuzungumzia vurugu na mivutano ni lazima iwianishwe na 

iwe ya kweli.

4.0. Upangiliaji
Watangazaji wana jukumu la kupanga vipindi vyenye maudhui 
yasiyoonyesha watoto na watoto wadogo katika matukio ya 
vurugu na mashambulizi. Kwa hali hiyo ni lazima wazingatie 
kuwa:
i) Vipindi vinavyotangazwa wakati wa vurugu visirudiwe 

baada ya matukio hayo.
ii) Maudhui yanayoonyesha au yenye matukio ya vurugu au 

ugomvi, lugha ya chuki au yanayowalenga watu wazima 
yasitangazwe nje ya wakati husika.

iii) Lugha kali ya chuki isitumike kwenye maudhui ya vipindi 
vinavyotangazwa nje ya wakati wa vurugu au wakati ambao 
idadi kubwa ya watoto huenda wakawa sehemu ya 
watazamaji.

5.0. Vipindi vya watoto
Watangazaji wana jukumu la kuwalinda watoto dhidi ya vipindi 
au maudhui yenye madhara au visivyopendeza kwa watoto. Ili 
kutimiza hayo, watangazaji ni lazima wazingatie yafuatayo:
i) Wasitangaze taarifa yenye madhara au kuwatia wasiwasi 

watoto katika nyakati ambazo idadi kubwa ya watoto huenda 
wakawa sehemu ya watazamaji.
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ii) Katika vipindi vinavyoonyesha wahusika kuhusu maisha 
halisi, matukio ya vurugu ama uhalisia wa maneno au hisia/
mihemko vionyeshwe iwapo ni lazima kufanya hivyo kwa 
ajili ya kumjenga mhusika kupitia kisa husika.

iii) Vipindi vya katuni kwa watoto ambavyo vinakubalika kuwa 
ni mtindo wa kusimulia hadithi vinaweza kuwa na ugomvi 
wa kuigiza tu na sio kweli, visiwe na ugomvi kama msingi 
mkuu na visichochee katuni za hatari.

iv) Vipindi vya watoto vishughulikiwe kwa umakini zaidi, 
dhamira zinazotishia hisia za usalama wao wakati 
vinapoonyeshwa, kwa mfano ugomvi wa nyumbani, kifo, 
uhalifu au matumizi ya dawa za kulevya au ulevi viepukwe.

v) Vipindi vya watoto vishughulikie kwa umakini dhamira 
zinazoshawishi watoto waige vitendo wanavyoviona kwenye 
televisheni au wanavyovisikia kama vile matumizi ya mifuko 
ya plastiki kama vitu vya kuchezea, matumizi ya vibiriti au 
vyombo vya nyumbani vya hatari kama vitu vya kuchezea.

vi) Vipindi vya watoto visiwe na matukio halisi ya ugomvi 
yatakayoleta hisia kwamba ugomvi ndiyo njia inayotakiwa 
au ya pekee ya kutanzua ugomvi baina yao.

vii) Vipindi vya watoto visiwe na matukio halisi ya ugomvi 
yanayochochea au kuficha athari za vitendo vya ugomvi na 
kutumia nguvu. Uonyeshaji wowote wa hali halisi ya ugomvi 
ni lazima uonyeshe athari au matokeo ya ugomvi kwa 
binadamu wakiwemo waathirika na walioanzisha ugomvi.

6.0. Usalama
Watangazaji wana wajibu wa kuhakikisha kuwa hawatangazi 
vipindi au maudhui yanayoweza kuhatarisha usalama wa watoto. 
Katika kuhakikisha hilo:  
i) Wasitangaze kipindi chochote kwa mdomo au michoro kwa 

watoto kushiriki katika vitendo visivyo salama au hali isiyo 
salama au maudhui yanayowahimiza waingie mahali pa 
ajabu au kwenye hatari isipokuwa kama pametangazwa 
maalumu kwa ajili ya usalama.

ii) Wasitangaze vitu vinavyotumiwa katika hali ya hatari au 
isiyo salama ama visivyokuwa salama iwapo vitatumiwa na 
watoto bila ya usimamizi, isipokuwa kama imetangazwa 
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maalumu kwa ajili ya usalama.
iii)  Wasionyeshe vitu vyenye uhalisia kama silaha na 

kuvifananisha na silaha halisi.
iv) Wahifadhi vipindi vyenye matangazo kwa angalau miezi 

mitatu, endapo kutakuwa na malalamiko kutoka kwa 
wasikilizaji au watazamaji.

7.0. Tahadhari kwa maudhui yasiyopendeza, yanayochukiza na 
yenye mashambulizi
Watatangaza tahadhari kabla au wakati wa kuanza programu 
yoyote yenye lugha au picha zinazoweza kukirihisha au yenye 
mashambulizi kwa watazamaji wa kawaida au wasikilizaji kwa 
kuzingatia muda na nafasi.

8.0. Uhariri na viwango vya utayarishaji
 Watu  wote  wanaohariri ripoti, mahojiano na taarifa kwa ajili ya 
kutangazwa wahakikishe kuwa uhariri wao unaonyesha kwa 
haki bila ya upendeleo  uaminifu na bila ya upotoshaji wa 
kilichoonekana na kusikika. Kwa hali hiyo yafuatayo yazingatiwe:
i) Mahojiano yahaririwe vizuri, kuhifadhiwa hata kama ni 

sehemu fupi za sauti ili kulinda maana halisi ya mahojiano.
ii) Majibu yasitolewe kwenye muktadha au kuhaririwa katika 

hali itakayobadili maana. Maelezo yatakayoongoza kwenye 
sehemu ya sauti yaonyeshe swali lililosababisha jibu.

9.0. Masuala ya utata yenye umuhimu kwa umma
 Wakati wa kuwasilisha kipindi chenye masuala tata yenye 
umuhimu kwa umma yajadiliwe. Yafuatayo yazingatiwe:
i) Mtangazaji afanye juhudi za kutosha kuwasilisha hoja za 

mawazo zinazokinzana katika ama kipindi hicho au kipindi 
cha baadaye ambacho ni sehemu ya mfululizo wa kipindi 
husika vinavyotangazwa kwa muda na wakati uleule.

ii) Mtu ambaye maoni yake yatakosolewa kwenye kipindi 
kinachotangazwa kuhusu suala la utata lenye umuhimu kwa 
umma, apewe haki ya kujibu kwenye kipindi hicho hicho.

10.0. Vibonzo
 Vipindi vya televisheni visiingize ugomvi mkubwa au matukio 
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ya mateso kwenye katuni au vibonzo vinavyoonyesha wahusika, 
wala visionyeshe katuni au vibonzo vinavyoshambulia watu kwa 
msingi wa kabila, dini au jinsi yao.

11.0. Uchaguzi na kura ya maoni
Wakati wa uchaguzi wowote au kipindi cha kura ya maoni kama 
ilivyoelezwa katika sheria na kanuni za uchaguzi husika kila 
baada ya muda, watangazaji wote wafuate masharti yaliyoelezwa 
na mamlaka zinazosimamia uchaguzi au kura ya maoni.

12.0. Ushindani kwa ajili ya usawa
Watangazaji wahakikishe kuwa vipindi na promosheni zote 
zinazotoa zawadi au tunzo havina njama baina yao na washindani 
wao ili kuepuka upendeleo usio wa haki baina ya mshindani 
mmoja na mwingine.

13.0. Matangazo ya biashara
Wakati wa kutangaza matangazo ya biashara, watangazaji 
watekeleze wajibu wao kwa mujibu wa kanuni za taaluma na 
weledi wa uandishi wa habari, pamoja na sheria na kanuni 
nyingine (Kanuni za TCRA). Kwa hali hiyo:
i) Waache kushiriki katika shughuli haramu na kujiingiza katika 

mambo yasiyozingatia weledi wa kazi.
ii) Wahakikishe kuwa muda wa matangazo ya biashara hauzidi 

asilimia 30 ya jumla ya muda wa matangazo ya vipind kwa 
siku.

iii)  Wasiwapotoshe wasikilizaji/watazamaji kwa utata au athari 
za sauti na picha.

iv) Wasitumie ulinganishaji wa bidhaa katika matangazo ya 
biashara bila ya upendeleo, kwa misingi ya ukweli unaoweza 
kuthibitishwa.

v) Wasitumie kwa vyovyote vile matangazo ya biashara 
yanayoashiria dharau au kuumbua washindani au bidhaa.

vi) Watoe ushuhuda wa kweli na wahusishe na uzoefu binafsi 
wa mwidhinishaji. Ushuhuda na idhini inayotolewa na mtoto 
isitumiwe.
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14.0. Uhakikisho na zawadi
i) Wawe makini zaidi kwa matangazo yanayotoa uhakikisho. 

Kuhakikisha kuwa huduma iliyoahidiwa inapatikana kama 
ilivyoelezwa.

ii) Waepuke kutangaza huduma na bidhaa za bure mpaka ziwe 
zinapatikana bila ya gharama yoyote au gharama za ziada, 
isipokuwa za posta na usafirishaji.

iii)  Wahakikishe kuwa wanamtambulisha mteja mwenye tangazo 
linalohusu jambo la umma au kisiasa ama kampeni kwa sauti 
au picha.

iv) Watangazaji kwa vyovyote vile kamwe wasitoe kamisheni, 
punguzo au motisha nyingine kwa watu au vikundi 
vinavyojihusisha na mwenendo usio wa kiuadilifu.

15.0. Kilevi, tumbaku, usalama wa barabarani na masuala ya 
mazingira
Zingatia maadili ya ndani ya nchi ya mashirika ya utangazaji 
yanayohusika kabla ya kukubali au kutangaza matangazo ya 
biashara yanayohusika na bidhaa zenye uwezekano wa kuathiri 
afya, usalama na kuleta madhara kwa mazingira.

16.0.  Uwasilishaji
Katika utangazaji baadhi ya bidhaa zinazotangazwa zinaeleza 
kuwa wazi katika uunganishaji au vitu vya ziada kama vile 
(maandishi katika betri au mavazi), vinahitajika kabla ya bidhaa 
hizo kutumika ili zilete matokeo yaliyotangazwa.
Wasipuuze kiwango cha stadi zinazotakiwa na mtoto kutumia 
bidhaa. Stadi inayotakiwa kupata matokeo yaliyoonyeshwa 
lazima ipatikane kwa mtoto wa kawaida katika rika ambalo 
bidhaa hiyo inatangazwa.

17.0. Mashindano 
Katika utangazaji wa maudhui yanayohusu mashindano, eleza 
wazi kanuni na masharti ya mashindano husika. Thamani ya 
zawadi na uwezekano wa kushinda visikuzwe au kusifiwa sana.

18.0. Udhamini
i) Wakubali udhamini kutoka kwa mashirika yanayokubalika 
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kisheria na jamii.
ii) Waepuke kutangaza matangazo yanayodhoofisha afya na 

ustawi wa jamii.
iii) Waepuke kutangaza matangazo yanayohatarisha weledi au 

kuathiri ubora na uadilifu wa chombo cha habari 
kinachohusika.

iv) Watangazaji watofautishe baina ya taarifa iliyotangazwa 
kutoka kwa wafadhili, maudhui yaliyolipiwa na maudhui ya 
habari.

19.0. Uchambuzi, maelezo na tahariri
 Matangazo yote ni lazima yawe na taarifa ya usuli ya kutosha na 
maelezo kuwezesha hadhira kuelewa vizuri umuhimu na matokeo 
ya taarifa inayoripotiwa. Waandishi wa habari wasiingize maoni 
yao binafsi au hukumu kwenye ripoti zenye ukweli wakati 
wowote.
i) Vipindi vinavyohusu masuala nyeti ya umma, misingi ya 

taifa, mambo ya umma na maelezo vishughulikiwe na watu 
wenye maarifa ya kutosha tu na wanaozingatia maadili ya 
utangazaji. Kwa upande mwingine, wazungumzaji waalikwa 
kwenye vipindi ni lazima wawe watu wenye weledi na sifa 
katika mambo yanayozungumzwa.

ii) Vipindi vya masuala ya umma vinavyotangazwa katika muda 
uliolipiwa na watu wengine, vitaje jina la mwenye jukumu 
la kutayarisha vipindi wakati wowote vinapotangazwa.

iii)  Pande zinazokinzana au kutofautiana kuhusu masuala ya 
umma ni lazima zipewe haki bila upendeleo.

iv) Upendeleo binafsi au chuki visiruhusiwe kupotosha ukweli.

20.0. Maudhui yaliyoandaliwa kwa mtumiaji kutangazwa kwenye 
televisheni au redio
Katika hali ambayo maoni yamechukuliwa kutoka kwa hadhira 
kwa madhumuni ya kuongeza mwelekeo wa maudhui yaliyoletwa, 
wahariri au watayarishaji wazingatie hatua zifuatazo za udhibiti:
i) Kutumia na kuchapisha wazi na kwa umuhimu kwenye 

tovuti zao sera za usimamizi wa maudhui ya watu wengine, 
na sheria ambazo watumiaji lazima wazifuate kuongeza 
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maoni au maudhui kwenye kurasa zao. Sheria hizi zieleze 
wazi maudhui ya watu wengine yanayoruhusiwa watangazaji 
kutangaza, ushughulikiaji wa maoni yasiyo na jina la mtoaji 
na taratibu za malalamiko au taarifa za ukiukaji wa sera au 
sheria za tovuti.

ii) Kufuatilia tovuti zao na kurasa za mitandao ya kijamii 
inayohusika na kuchukua hatua za kuzuia au kusitisha 
utangazaji wa maudhui yasiyo halali au yanayokiuka misingi 
na hadhi ya utu, faragha na yenye kauli ya chuki. Pale 
inapowezekana ufuatiliaji huo ufanywe kabla ya uchapishaji 
au utangazaji.

iii) Kuwapo kwa sera za usimamizi wa maudhui zinazoonyesha 
aina ya ufuatiliaji wa maudhui yanayotokana na utumiaji 
ambazo tovuti zinatumia (Kabla na baada n.k) na teknolojia 
gani zinatumika kwa madhumuni haya.

iv) Kutumia kadri inavyowezekana mbinu za udhibiti zilizopo 
au teknolojia nyingine ili kuzuia uchapishaji wa lugha ya 
fedheha au matusi ama maudhui mengine yanayoweza 
kutambuliwa kwa urahisi na yasiyofaa. Lengo ni kuhakikisha 
kuwa maudhui yanayotangazwa kwenye televisheni au redio 
ni salama.

v)  Kuchukua hatua ya haraka kuchunguza na kuondoa maudhui 
yasiyokubalika mara tu wahariri au watayarishaji 
watakapobaini. Wachukue hatua kwa ridhaa yao (hata kama 
hakuna malalamiko yaliyotolewa na watu walioathiriwa au 
watu wengine) na kushughulikia haraka baada ya kupata 
malalamiko halali.

vi) Wawe na sera na taratibu maalumu za kutambua na kuondoa 
haraka maudhui ya ngono au picha za siri zisizokubalika 
(picha, video, n.k) kutokana na faragha au usiri na kulinda 
heshima na utu wa mtu.

21.0. Matumizi ya maudhui ya wengine kutoka kwenye mitandao 
au yaliyotolewa na umma 
Picha binafsi, video au taarifa zilizoandikwa na kuchapishwa 
kwenye mitandao ya kijamii, zinahesabiwa kuwa ni mali au milki 
ya umma na kutumiwa katika vyombo vya mawasiliano. Kutokana 
na hali hiyo watangazaji:
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i) Wazingatie athari ya kutumia taarifa hizo za mtu binafsi, hasa 
kuhusiana na matukio ya kusikitisha kama vile misiba. Pia 
suala la hakimiliki lizingatiwe.

ii) Picha na video wanazochukua kutoka kwenye mitandao ya 
kijamii wazichambue kwa umakini na wazihakiki kujua 
uhalisia wake.

iii) Uwezo wa kupata picha au video kutoka kwenye mitandao 
ya kijamii au kurasa binafsi hakuzuii vyombo vya habari 
kutimiza jukumu lao la kuchukua tahadhari. Maslahi ya 
umma katika kuchapisha taarifa hizo lazima yapimwe dhidi 
ya haki binafsi na kuwalinda watoto. Uchapishaji wa picha 
kwenye mitandao ya kijamii usichukuliwe kuwa ni ridhaa 
ya chanzo asili kuchapisha tena kwenye maeneo mengine 
kama vile kwenye vyombo vya mawasiliano na umma.

22.0. Matukio ya jukwaani
Wapiga picha na watayarishaji video waonyeshe matukio ya 
jukwani wanapochukua video au mada za picha katika studio, 
waepuke kuwapotosha watazamaji kuamini kuwa hali hiyo 
imepatikana wakati wa kukusanya habari. Hatua zozote ni lazima 
zielezwe ili wasijeona kuwa ni juhudi za kudanganya.
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SURA YA TATU
MISINGI INAYOTUMIKA KWA WATAYARISHAJI 

WA MAUDHUI YA MITANDAONI
1.0. Maudhui kutoka kwa mtumiaji

i) Wahariri au watayarishaji wa maudhui ya mtandaoni 
wafuatilie tovuti zao na kurasa za mitandao ya kijamii, na 
kuchukua hatua kuzuia au kusitisha uchapishaji wa maudhui 
yasiyozingatia uadilifu na yanayokiuka utu wa mtu au 
faragha, ama kusababisha kauli ya chuki. Pale inapowezekana 
ufuatiliaji huo ni lazima uwe kabla ya uchapishaji.

ii) Wahariri na watayarishaji wa maudhui ya mtandaoni 
watumie na kuchapisha wazi kwenye tovuti zao sera zao za 
usimamizi wa maudhui kwa mtu mwingine, na sheria 
ambazo watumiaji lazima wafuate kuongeza maoni au 
maudhui mengine kwenye kurasa zao. Sheria hizi zieleze 
waziwazi maudhui ya mtu mwingine yanayoruhusiwa, 
ushughulikiaji wa maoni yasiyokuwa na jina na taratibu za 
taarifa za ukiukaji wa sera na sheria za tovuti.

iii) Sera za usimamizi wa maudhui zionyeshe waziwazi aina gani 
ya maudhui yaliyotoka kwa mtumiaji zinatumiwa na tovuti 
(kabla, baada n.k) na teknolojia zinazotumiwa kwa 
madhumuni hayo. Wahariri au watayarishaji wa maudhui 
mtandaoni watumie kadri iwezekanavyo vidhibiti vilivyopo 
au teknolojia nyingine kuzuia uchapishaji wa lugha ya matusi 
au maudhui mengine yasiyofaa.

iv) Wahariri au watayarishaji wa maudhui mtandaoni wawapatie 
watumiaji utaratibu rahisi wa kuripoti maudhui ya mtu wa 
tatu ambayo wanaona hayana maadili au yanakiuka sera za 
tovuti.

v) Kuhusu maoni yanayoonyesha kauli ya chuki, yanayohatarisha 
usalama au uadilifu wa mtu mmojammoja au yanayoweza 
kusababisha ukiukaji wa haki za binadamu, wahariri na 
watayarishaji wa maudhui ya mtandaoni watumie taratibu 
zinazofaa kubainisha na kuondoa au kuzuia maudhui hayo 
haraka iwezekanavyo.
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vi) Wahariri na watayarishaji wa maudhui mtandaoni waanze 
kuchunguza na kuondoa maudhui yasiyokubalika haraka 
iwezekanavyo. Hatua za kuondoa maudhui hayo zifanyike 
kwa hiari mara moja pale wanapobaini bila ya kusubiri 
malalamiko kutoka kwa walengwa au waathiriwa ama watu 
wengine.

vii) Iwapo wahariri au watayarishaji wa maudhui mtandaoni 
hawachukui hatua mapema ya kusimamia au kurekebisha 
maudhui ya mtu mwingine, wanaweza kufikiria kuanzisha 
utaratibu wa kabla au wa haraka wa kurekebisha mada 
maalumu zitakazoweza kusababisha maoni mengi muhimu 
au yasiyofaa. Hivyo, wahariri wanaweza kuzuia maudhui 
na maoni ya mtu mwingine kuchapishwa mtandaoni.

viii) Wahariri au watayarishaji wa maudhui mtandaoni ni lazima 
wawe na sera maalumu na taratibu za kutambua au 
kubainisha na kuondoa haraka maudhui ya ngono au picha, 
ama video mbaya zinazothiri faragha na utu wa watu 
walioathiriwa au kuguswa.

2.0. Taratibu za taarifa na uchukuaji wa hatua
i) Wahariri au watayarishaji wa maudhui mtandaoni watumie 

taratibu zinazofaa kwa ajili ya kupitia maoni ya umma au 
ripoti zinazohusu taarifa zinazokiuka sheria au zisizoruhusiwa 
na zinazokiuka sera  za tovuti. Walalamikaji wapate 
uthibitisho kuwa taarifa zao zinashughulikiwa.

ii) Kisheria, wahariri au watayarishaji wa maudhui mtandaoni 
ni lazima wachukue hatua kuhusu malalamiko haraka 
iwezekanavyo kwa kuzingatia masharti ya sheria na kanuni 
zinazohusika. Hata hivyo, kutokana na sababu maalumu, 
muda wa kushughulikia unaweza kuongezwa kwa matukio 
ambayo ni tata kwa mtazamo wa kisheria au kimaadili.

iii)  Wahariri wasitishe kwa muda kidogo maudhui ambayo 
yanalalamikiwa na yanayohitaji kuangaliwa zaidi. Pia, 
wajitahidi kuwasiliana na waandishi wa maudhui hayo na 
kuwaalika waje watoe maoni yao kuhusu malalamiko 
yaliyopokewa. Wahariri wanaweza kuyarudisha maudhui 
waliyositisha baada ya kuridhika kuwa ni sahihi na ni kwa 
maslahi ya umma.
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iv) Wahariri washughulikie maudhui ya mtu mwingine yasiyo 
na jina kwa uangalifu mkubwa. Kutokuwa na jina ni haki 
itakayowahusu watu wenye sababu maalumu, kwa mfano 
watoto au waathiriwa wa ugomvi au makundi yaliyo katika 
mazingira hatarishi. Kwa kawaida wahariri na watayarishaji 
wa maudhui ya mtandaoni wawatarajie wachangiaji wengine 
wote kuwa wawazi na kutoa mawasiliano. Wanaweza kuzuia 
kwa muda au moja kawa moja watumiaji wanaojulikana na 
wasiojulikana kwa majina wanaokiuka mara kwa mara 
miongozo ya jamii au kulazimisha taarifa zao kupitiwa na 
kupunguzwa kabla ya kuchapishwa.

v) Wahariri wanaweza kuweka sheria zinazokataza matumizi 
ya nafasi ya maoni kwa shughuli za biashara au kujipatia 
faida, pamoja na kutumia matangazo yasiyo ya moja kwa 
moja au ya siri kwenye nafasi hiyo.

3.0. Matumizi ya taarifa ya mtu wa tatu kutoka kwenye mitandao 
ya kijamii au iliyotoka kwa umma
Picha binafsi, video au taarifa zilizoandikwa na kuchapishwa 
kwenye mitandao ya kijamii zinahesabiwa kuwa ni miliki ya 
umma na matumizi yake kwa vyombo vya habari kwa umma 
huziwezesha kutumiwa na hadhira pana. Uwezekano wa kupata 
picha kutoka mitandao ya kijamii au kurasa binafsi hakuzuii 
vyombo vya habari kutekeleza wajibu wao wa kufanya kazi kwa 
uangalifu. Maslahi ya umma katika uchapishaji wa taarifa ya 
namna hiyo yalinganishwe dhidi ya haki za faragha au kuwalinda 
watoto wadogo. Uchapishaji wa picha kwenye mitandao ya 
kijamii usisababishe kuhesabiwa kuwa ni ridhaa ya chanzo cha 
asili cha uchapishaji kwenye maeneo mengine au vyombo vya 
habari. Kutokana na hali hiyo, vyombo vya habari vya mtandaoni:
i) Vizingatie athari ya kutumia aina hiyo ya taarifa binafsi na 

makala, hasa kuhusiana na matukio ya kusikitisha kama vile 
misiba. Athari zinazohusu hakimiliki ni lazima zizingatiwe.

ii) Vichunguze kwa umakini na kuhakiki kujua uhalali wa picha 
na video zilizochukuliwa kutoka kwenye mitandao ya kijamii.

iii) Viwe makini daima hasa kuhusu hatari za kuchapisha picha 
zinazoonyesha tabia mbaya au tabia zisizokubalika kwa jamii 
au zinazokinzana na jamii. Vyombo vya habari mtandaoni 
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vihakikishe vinachukua tahadhari ili kuepuka kuwa vyombo 
vya kuhamasisha au kuhalalisha ukiukaji wa sheria kwa 
ujumla.

iv) Vichukue tahadhari kwa taarifa zenye mwingiliano kutokana 
na ushindani, uhusiano wake na zenye mkanganyiko.

4.0. Maoni/mrejesho
Watayarishaji wa maudhui mtandaoni wawape nafasi watazamaji 
kutoa maoni yao kuhusu habari au malalamiko au makala zao. 
Hata hivyo, mfumo utazuia moja kwa moja taarifa zinazotumia 
lugha chafu.

5.0. Uondoaji au uzuiaji wa maudhui
Ili kuepusha ujumbe usio na staha, wahariri wanatakiwa kuondoa 
au kuzuia ujumbe, picha au taarifa ndani ya saa mbili tangu 
kuwekwa mitandaoni kwa zisizozingatia sheria.

6.0. Hakimiliki
Kwa mujibu wa sheria za Tanzania, misingi ya hakimiliki 
inatumika kwa ukamilifu kwenye vyombo vya habari mtandaoni. 
Kuendelea kurudia kuchapisha maudhui na taarifa nyingine 
zilizotayarishwa na vyombo vya habari vingine bila ya ruhusa 
yao au kutaja chanzo kwa ukamilifu ni ukiukaji wa hakimiliki na 
huhesabiwa kuwa ni uvunjaji wa maadili ya taaluma ya uandishi 
wa habari. Aidha, nukuu ya maudhui ya mtu mwingine ionyeshe 
wazi chanzo au mwandishi wake wa awali na kufuata masharti 
mengine ya sheria ya hakimiliki.

7.0. Wizi wa maandishi
Vyombo vya habari mtandaoni visihusishe au kuruhusu 
kushirikiana taarifa, mawazo na kazi za watu wengine bila ya 
kuonyesha chanzo cha awali (kutoa shukrani) kwa usahihi. Wizi 
huu ni kunukuu maneno moja kwa moja kutoka vyombo vingine 
vya habari bila ya kutaja na kushukuru chanzo.

8.0. Kutaja chanzo
 Vyombo vya habari mtandaoni viheshimu hakimiliki na matumizi 
ya hakimiliki pamoja na matumizi ya haki ya maudhui. Daima 
kwa kufanya hivyo ni kuwapa wahusika sifa na shukrani sahihi 



29

kwa kazi zao.

9.0. Kulinda haki ya maudhui
Vyombo vya habari mtandaoni vidumishe udhibiti wa maudhui 
viliyoyatayarisha na kuweka miongozo kwa ajili ya kutaja na 
kushukuru sambamba na masharti kwa watumiaji kuboresha 
maudhui wanayoyatayarisha. Pia vitaomba ruhusa kabla ya 
kushirikisha na kutumia tena maudhui yasiyokuwa yake na 
vitaheshimu masharti ya hakimiliki wakati wa kuunganisha au 
kutumia tena maudhui ya watu wengine. Hatua hiyo itatumika 
pia kwa picha mbalimbali zikiwemo video, michoro, matangazo 
ya sauti ya moja kwa moja (podikasti) na picha maalumu.

10.0. Kulinda faragha ya maudhui
Vyombo vya habari vya mtandaoni vilinde faragha ya maudhui 
yake na kuweka sera ya wazi kuhusu ruhusa ya kutumia au 
kutumia tena maudhui yake. Aina ya taarifa ya kulindwa na sera 
ya kuongoza au kuelekeza faragha itakuwa kwa mujibu wa sheria 
za nchi na kanuni zinazosimamia udhibiti wa taarifa mitandaoni.

11.0. Nyaraka za mtandaoni, uchapishaji tena maudhui ya mtu 
mwingine 
Vyombo vya habari mtandaoni ni lazima vitunze nyaraka za 
maudhui yao viliyochapisha kwa ukamilifu kadiri iwezekanavyo. 
Nyaraka za kudumu za taarifa zinazochangia katika uhifadhi wa 
kumbukumbu za historia zihaririwe au kuondolewa tu kwa 
sababu maalumu, kama vile amri ya mahakama au kuendelea 
kuchapishwa au kama kuchapisha kunaweza kuhatarisha zaidi 
ustawi na usalama wa watoto au uadilifu wa kimwili na kiakili 
wa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi, au iwapo 
uchapishaji wa awali haukuwa sahihi ama umesitishwa kutokana 
na kukiuka maadili. Kama kawaida kila uhariri ni lazima 
uambatane na maelezo kwenye ukurasa unaohusika. Wahariri 
wanaweza kuchagua kutotaja majina ya vyanzo badala ya 
kuondoa maudhui yanayohusika pale inapofaa.
Misingi ya hakimiliki inatumika kwa ukamilifu katika machapisho 
ya mtandaoni kwa mujibu wa sheria za Tanzania. Uchapishaji wa 
maudhui yaliyorudiwa na taarifa nyingine zilizotayarishwa na 
vyombo vya habari vingine, bila ya ruhusa zao au kushukuriwa 
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inavyopasa, ni ukiukaji wa hakimiliki na huhesabiwa kuwa ni 
uvunjaji  mkubwa wa maadili ya uandishi wa habari. Aidha, 
kunukuu vyovyote maudhui ya mtu mwingine uonyeshe wazi 
chanzo au mwandishi wa makala au taarifa husika na kufuata 
masharti mengine ya sheria ya hakimiliki.

12.0.  Utangazaji biashara mtandaoni
Vyombo vya habari mtandaoni visitangaze au kuruhusu 
matangazo yenye maudhui yanakwenda kinyume na kanuni hizi 
za maadili.

13.0. Kanusho
Vyombo vya habari mtandaoni vitakuwa na kanusho 
lililoambatishwa kwenye akaunti za wachangiaji kwa madhumuni 
ya kutofautisha mawazo binafsi na wachangiaji wa maudhui 
wanayoshirikishana kwa niaba ya jukwaa lake.
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SURA YA NNE
MISINGI INAYOTUMIKA KWA WAMILIKI WA 
VYOMBO VYA HABARI NA WACHAPISHAJI

Wamiliki wa vyombo vya habari au wachapishaji wana mamlaka 
makubwa kwa machapisho, vituo vya redio, viyup vya televisheni au 
machapisho ya mtandaoni wanavyomiliki. Ili kudumisha uthabiti wa 
uhuru na weledi, wamiliki wa vyombo vya habari au wachapishaji 
wazingatie:

1.0. Uhuru
Wamiliki wa vyombo vya habari wasitumie mamlaka yao kufanya 
uamuzi kwa kutoa upendeleo au kudhibiti uhuru wa wafanyakazi 
wa vyombo vya habari. Uteuzi wa wahariri na waandishi wa 
habari, upandishaji vyeo, malipo, mishahara na fursa ya mafunzo 
vitazingatia zaidi sifa na sio vitu vingine kama vile uhusiano wa 
kifamilia au wa kisiasa.

2.0. Usalama na muda wa ajira
Wamiliki wa vyombo vya habari na wachapishaji ni lazima 
wahakikishe kuwa wahariri na waandishi wa habari wanafurahia 
usalama wa mikataba ya muda  wa ajira zao na wanaweza 
kuachishwa kazi tu kwa makosa maalumu kama vile tabia mbaya 
au kukosa weledi baada ya uchuguzi. Wasiingilie kazi za uhariri 
na waheshimu uamuzi wa waandishi wa habari kwenye ajira zao.

3.0. Msukumo usio wa lazima au ushawishi
Wasikandamize au kupotosha taarifa ambazo umma una haki ya 
kujua kwa sababu ya nguvu isiyo ya lazima au ushawishi kutokana 
na maslahi ya kibiashara, kisiasa, kijamii, kiuchumi au kidini.

4.0. Unyanyasaji wa kijinsia
Wamiliki wa vyombo vya habari watunge sera za unyanyasaji 
wa kijinsia zitakazowalinda wanawake na wanaume dhidi ya 
mashambulizi ya kijinsia. Sera hizi ziwe na taratibu za kuziwezesha 
kufanya kazi na kuzifanya zipatikane kwa watumishi wote.
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5.0. Kulipia taarifa
Wamiliki wa vyombo vya habari na wachapishaji watunge sheria 
kali za kuzuia uchapishaji au taarifa ya tahariri au kuacha ama 
kubadili hoja muhimu kwa ajili ya malipo ya fedha au zawadi na 
tunzo. Hata hivyo, hii haihusu matangazo au makala za 
watangazaji. Vyombo vya habari vitofautishe maudhui ya tahariri, 
matangazo au makala za watangazaji.

6.0. Mgongano wa maslahi
i) Wamiliki wa vyombo vya habari wasitumie uhusiano wao 

kushawishi vyombo vya habari kuhatarisha nafasi zao za 
kimaadili na viwango vya kitaaluma.

ii) Wamiliki wa vyombo vya habari wawaache waandishi wa 
habari kufanya uamuzi wa mwisho kuhusu kazi zozote za 
kitaaluma na kwa vyovyote vile taarifa za wahariri zizingatie 
kile ambacho mhariri anaamini kuwa ni kwa maslahi ya 
wasomaji, watazamaji au wasikilizaji na si kwa wamiliki au 
matakwa na maslahi ya wachapishaji.

7.0. Weledi wa kitaaluma
Wawawezeshe wafanyakazi wao kuongeza weledi wa kitaaluma 
kwa mafunzo na masomo zaidi. Vilevile, wamiliki wa vyombo 
vya habari wahakikishe kuwa wafanyakazi wao wanawezeshwa 
kuhusu ubunifu mpya katika tasnia ya habari.

8.0. Nguvu au vitisho
Wamiliki wa vyombo vya habari au wachapishaji wawalinde 
wafanyakazi wao wanaotishiwa au kushambuliwa, zana za kazi 
au ofisi zao mpaka vitisho hivyo vitakapopita.

9.0. Kurudisha fadhila kwa jamii
i) Wamiliki wa vyombo vya habari watimize wajibu wao kwa 

kurudisha fadhila kwa jamii, inayomaanisha kuwa vyombo 
vya habari kutilia mkazo katika kuhamasisha ustawi wa jamii 
zaidi kuliko maslahi ya kibiashara.

ii) Wamiliki wa vyombo vya habari wasiingilie au kudharau 
kwa sababu yoyote ile mamlaka ya vyombo vyao ikiwemo 
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ya kuifuatilia Serikali na vituo vingine vyenye ushawishi na 
mamlaka kwa niaba ya umma.

10.0. Uchunguzi
Wamiliki wa vyombo vya habari wakubali uchunguzi wa mambo 
yao wenyewe. Uchunguzi huu usiagizwe na Serikali, bali kupitia 
vyombo vilivyoundwa na vyombo vya habari vyenyewe, kama 
vile Baraza la Habari Tanzania (MCT) vinavyozingatia zaidi 
uwajibikaji kidemokrasia kwa umma waouchapishia machapisho.
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