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Utangulizi

Ni jukumu la mwanahabari kutoa taarifa sahihi na kuwa makini ka� ka kuiarifu jamii. Waka�  
wa kipindi hiki kigumu mitaarafu ya afya ya binadamu ambapo tunapambana na ugonjwa wa 
COVID-19 (ambao pia unajulikana kama ugonjwa mpya wa homa ya mapafu—novel Coronavirus 
au “Korona” kwa kifupi) jukumu hili la wanahabari linapata umuhimu mkubwa zaidi. Kirusi cha 
COVID-19 kimesha� nga Tanzania tayari, kwa mujibu wa uthibi� sho uliotangazwa na Wizara ya 
Afya, Mandeleo ya Jamii,  Jinsia, Wazee na Watoto. 

Baraza la Habari Tanzania (MCT), pamoja na mambo mengine, linawajibika kuhakikisha kwamba 
wanahabari nchini wanazinga� a viwango vya juu kabisa vya kitaaluma na kimaadili. Ili kuhakikisha 
vyombo vya habari nchini vinafanya kazi za kuarifu umma kwa usahihi ka� ka kipindi cha majanga 
kama hiki tunachopi� a sasa, MCT imetayarisha Mwongozo ufuatao kwa ajili ya wanahabari.

Mwongozo

• Pamoja na kwamba hutegemewi kupuuzia uzito wa janga lililo mbele yetu kwa sasa, 
unapaswa kuchangia ka� ka kupunguza hofu na taharuki miongoni mwa jamii.
  

• Jitahidi kuelewa mipango na mikaka�  ambayo inatekelezwa ka� ka juhudi za kupambana 
na janga la Korona na athari zake kijamii na kiuchumi.

• Ongea na kuhoji watu wengi iwezekanavyo na wa tabaka mbalimbali. Jaribu kupata 
mitazamo anuwai ya watu wanaopi� a kipindi cha tukio la janga hili ili uweze kupata 
mrejesho utakaowezesha uongozi wa nchi kuwa na mipango sahihi ya kupambana na 
janga lililopo. 

• Zinga� a kwa makini tara� bu za kitaaluma, huku ukihakikisha unatumia vyanzo vya habari 
vya kuaminika kama vile Wizara ya Afya na Shirika la Afya Duniani (WHO).

• Jihadhari na taarifa potofu! Fanya juhudi ya kuthibi� sha ukweli wa taarifa ulizopata ili 
usiwe sehemu ya mtandao wa kuzambaza habari zizizo za kweli.

• Waheshimu waathirika wa Korona na jali haki yao ya faragha. Punguza mahojiano nao na 
waathirika wasipigwe picha na majina yao yasitajwe ka� ka habari zinazowahusu, labda 
pale tu ambapo wangependa kutajwa ili kueleza uzoefu wao ili jamii ijue bayana juu ya 
kadhia iliyowasibu.

• Kuripo�  janga la COVID-19 kwa njia ya picha kuna umuhimu mkubwa, lakini panatakiwa 
umakini ka� ka utumiaji wa njia hii ya kuripo� . Wanahabari wanapaswa kuhakikisha picha 
au vielelezo wanavyotumia ka� ka taarifa zao ni sahihi na vinaakisi hali halisi iliyopo.

• Jikite ka� ka kuripo�  na si kufanya uchambuzi, labda tu pale uchambuzi wako unapokuwa 
umegezwa ka� ka maoni uliyopata kwa wataalamu.

• Wahariri wawe makini ka� ka uandishi wa vichwa vya habari. Kutokana na uwepo wa u� � ri 
mkubwa wa taarifa, ikiwa ni pamoja na uharaka wa usambaaji habari kupi� a mitandao 
ya kijamii, watu wengi wanatosheka na kile wanachokiona kwenye vichwa ya habari na 
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kuchukulia kwamba hizo ndizo habari zenyewe.

• Tumia takwimu na vielelezo kwa umakini na usahihi kulingana na muktadha husika ili 
kuepusha hofu miongoni mwa jamii.

• Epuka matumizi ya viashiria vya ubaguzi wa rangi—usihamasishe mitazamo fi nyu ya 
kibaguzi au kutoa habari kwa namna ambayo inaweza kusababisha wengine kushadidia 
ubaguzi.

• Chunguza kwa makini aina ya tukio ambalo umepanga kuhudhuria, ukizinga� a kwamba 
pana amri ya Serikali inayokataza mikusanyiko ya idadi fulani ya watu. 

• Kuwa mwangalifu, ukijua kwamba pana uwezekano wa wewe kukwamishwa kwenye 
karan� ni ndani ya eneo lililozuiliwa kutokana na Korona.

• Tafakari juu ya athari za kisaikolojia zitakazoku� nga pale ambapo utakuwa umelazimika 
kuripo�  ukiwa ndani ya eneo ambalo limeathiriwa na Korona, hasa pale ambapo utakuwa 
ukiripo� a chombo chako cha habari huku ukiwa ndani na kituo cha afya, eneo lililotengwa 
au eneo lililo chini ya karan� ni.

• Hakikisha umejipanga vizuri kwa ajili ya dharura, ukizinga� a kwamba kuna uwezekano 
wa maeneo fulani, wilaya, mikoa na hata nchi nzima kutengwa kwa njia ya karan� ni au 
kufungwa kwa mipaka baada ya kutolewa taarifa ya muda mfupi au bila kutolewa tahadhari 
yoyote.

• Epuka kukaa karibu na mtu yeyote mwenye kuonyesha dalili za kuwa na ugonjwa wa 
njia za hewa, kama vile kikohozi na kupiga chafya. Hakikisha unafunika mdomo na pua 
unapokohoa au kupiga chafya.

• Nawa mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji moto na sabuni. Tumia jeli au vifu� o 
vya kuua vijidudu iwapo hakuna maji moto na sabuni, lakini hakikisha kwamba baadaye, 
unanawa kwa maji moto na sabuni.

• Usikaribiane sana na mtu unayemhoji iwapo anaonyesha dalili za kuumwa Korona. Umbali 
unaoshauriwa ni mita moja hadi mbili.

• Kuwa mwangalifu na aina ya usafi ri unaotumia waka�  wa kwenda kukusanya habari na 
kurejea ofi sini. Epuka kutumia usafi ri wa umma (daladala) nyaka�  ambazo vyombo hivi 
vinakuwa vimejaza abiria mpaka pomoni; na hakikisha unatumia jeli yenye viua-vijidudu 
waka�  unashuka kwenye daladala.

• Tumia maikrofoni ya kushikilia (direc� onal mic) ukiwa umeishika kwa mbali iwezekanavyo, 
badala ya kutumia maikrofoni inayoshikizwa kwenye mavazi (clip mic).

• Tumia glavu ukiwa, ama unafanya kazi, unazuru eneo lenye maambukizi ya korona kama 
vile kwenye kituo, au ukiwa kwenye eneo la kutolea ma� babu. Yawezekana pia ukahitaji 
mavazi ya kujikinga kiafya kama vile su�  ya kitabibu (bodysuit) na barakoa inayofunika uso 
gubigubi (full face mask). 
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• Vifaa vya kazi kama vile kamera, vinasa sau�  na maikrofoni ambavyo vinatumiwa kwa 
kushirikiana, ni lazima vifutwe kwa vieuzi (sani� sers) vyenye uwezo wa kuondoa vijidudu 
kwa haraka kabla na baada ya kutumika, na watumiaji wa vyombo hivi  wavae glavu.

• Kwa muda wote, hakikisha unanawa mikono vizuri ukitumia maji moto na sabuni kabla ya 
kuingia eneo lililoathirika, uwapo kwenye eneo hilo, na baada ya kuondoka.

• Iwapo utapatwa na dalili za maambukizo ya virusi vya Korona, hasa homa inayoambatana 
na shida waka�  wa kupumua, wahi kumwona daktari. Zinga� a kwamba, kama upo ndani 
ya eneo lililoathirika kwa kiwango kikubwa, unakuwa hatarini kukutana na wagonjwa 
wa COVID-19 kwenye vituo vya ma� babu, na hivyo kuongeza uwezekano wa wewe 
kuambukizwa.

• Zinga� a miongozo na maelekezo ya wataalamu wa afya wa eneo unaloishi.

• Shirila la Afya Duniani (WHO) na Wizara ya Afya Tanzania wanakubaliana kwamba si lazima 
kwa watu wasio na dalili za Korona kuvaa barakoa, labda tu pale utapoamriwa kufanya 
hivyo na mamlaka ya eneo ulipo, au kama upo ka� ka eneo hatarishi kama vile hospitalini 
au pale ambapo wewe ni mwangalizi wa mtu ambaye anashukiwa ana maambukizi ya 
COVID-19.

• Yawezekana wanahabari ambao wamekuwa wakiripo�  kutoka kwenye maeneo yenye 
maambukizi yaliyoshamiri kutakiwa watengwe na wenzao maofi sini, au wakatazwe 
kuchanganyika na vyanzo vya habari, familia zao au watu wengine, kwa kipindi cha siku 14.

•  Vipindi vinavyohusisha wageni studioni vyapasa kuepukwa. Kama ni lazima kuwa na 
washiriki ndani ya studio, basi pawe na umbali wa angalao mita moja ka�  ya mshiriki 
mmoja na mwingine. Waendesha vipindi shar�  wanawe mikono kabla na baada ya kipindi 
na waepuke kugusa nyuso zao waka�  wowote.

• Vieuzi shar�  viwekwe sehemu zote za kuingilia vyumba vya habari, msisi� zo ukiwekwa 
zaidi kwenye milango ya kuingia studio. Waendesha vipindi na wageni wa studio shar�  
wanawe mikono kabla ya kuingia studioni. Wasaidizi wa vipindi shar�  wanawe kwa maji 
na sabuni kabla na baada ya shughuli nzima ya kurusha kipindi na pale itakapoonekana ni 
lazima, wavae barakoa na glavu, na

• Meza za kufanyia uhariri, kompyuta, vichanganyio (mixers) na vifaa vingine vya kazi lazima 
vifutwe na vitakasa kila baada ya kipindi au shughuli ya uhariri.

Vipengele hivi vya mwongozo vimetokana na vianzo mbalimbali vya hapa nchini, vya kikanda 
na vya kimataifa vinavyohusu utendaji bora na salama kwa wanahabari ndani ya mazingira 
hatarishi.

  
Dar es Salaam, Machi 20, 2020


