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SHUKRANI
Uandaaji wa mwongozo huu kwa waandishi 
wa habari pamoja na maafisa habari, ni matokeo 
ya utafiti uliofanywa watano katika mikoa sita 
ya Tanzania Bara. Mikoa hiyo ni Arusha, Dar 
es Salaam, Dodoma, Mwanza, Kilimanjaro na 
Mtwara ambayo ilitoa picha halisi ya changamoto 
ambazo wanahabari wanakutana nazo katika 
kutekeleza majukumu yao na kuhusiana na 
uelewa wao juu ya Sheria ya Haki ya Kupata 
Taarifa ya mwaka 2016 (ATI). 

Mchakato wa kutayarisha mwongozo huu 
wenye lengo la kumsaidia mwandishi wa habari 
kujua hatua za kufuata pale anapotafuta taarifa 
kisheria, lakini pia kumsaidia mtoa taarifa (afisa 
habari) kutoa taarifa kwa mujibu wa sheria, 
uliwashirikisha wadau mbalimbali wakiwemo 
wajumbe wa Umoja wa Haki ya Kupata Taarifa 
(CoRI). 

Hivyo basi, Baraza la Habari Tanzania (MCT), 
linawashukuru Wakili Irene Lulu Nyange na 
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mwenzake ambaye hakutaka jina lake litajwe 
kwa kuuandaa mwongozo huu; Peter Nyanje, 
Lilian Kallaghe, Jesse Kwayu, James Marenga, 
Neville Meena, Saumu Mwalimu na Ziada Kilobo 
kwa mchango wao muhimu wa mawazo wakati 
wa kupitia mwongozo huu.

Shukrani pia zimwendee Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Habari Tanzania, Kajubi Mukajanga 
ambaye katika mwongozo huu alifanya kazi 
ya kuhakiki na kuhakikisha kazi hii inakuwa 
ya viwango vya juu na David Mbulumi kwa 
kuhariri. Baraza linatoa shukrani kwa wadau hao 
kwa muda wao wa thamani katika kuhakikisha 
kuwa mwongozo huu wa waandishi wa habari 
na maafisa habari, unakidhi viwango.
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DIBAJI
Mnamo  Machi, 2021, Baraza la Habari Tanzania 
(MCT), lilifanya utafiti katika mikoa sita ili kujua 
hali ya upatikanaji wa taarifa wakati wa kipindi 
cha Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 na katika 
maazingira ya ugonjwa wa COVID-19.

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa wengi wa 
wanahabari waliohojiwa walionekana kutoijua 
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016 
na hata kanuni zake za mwaka 2017, lakini pia 
wanahabari walikuwa wanakutana na madhila 
mbali mbali yakiwamo kunyimwa taarifa kutoka 
taasisi za umma na baadhi ya taasisi binafsi.

Kutokana na hali hiyo, MCT iliamua kutengeneza 
mwongozo wenye lengo la kuelekeza namna 
bora ya kupata taarifa kwa wanahabari na jamii 
kwa ujumla, lakini pia namna sahihi ya kutoa 
taarifa kwa maafisa habari wa taasisi za umma 
na zile za binafsi. Pia mwongozo huu una lengo 
la kujenga uelewa ambao utakuwa msaada kwa 
waandishi wa habari pamoja na maafisa habari, 
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juu ya utaratibu wa kupata na kutoa taarifa. 

Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu 
sita kama zinavyoonyeshwa hapa chini:

Sehemu ya kwanza ya mwongozo huu ni 
utangulizi.

Sehemu ya pili inazungumzia changamoto 
ambazo waandishi wa habari wanakumbana 
nazo wakati wa kutafuta taarifa kila siku.

Sehemu ya tatu ya mwongozo huu inaelezea 
mamboambayo yameainishwa katika Sheria ya 
Haki ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016, na kanuni 
zake ambazo zilitengenezwa mwaka 2017. 

Sheria na kanuni hizo zinaeleza kuwa mtu yeyote 
ana haki ya kupata taarifa, lakini pia vinaelekeza 
kuwa mtu anayeomba kupata taarifa ni lazima 
ajaze fomu maalum ambayo inapatikana kwenye 
jedwali la kanuni hizo lililopo mwisho wa kanuni 
za sheria hiyo. 

Sehemu ya nne ni mwongozo kwa waandishi 
wa habari/wananchi katika kutafuta taarifa kwa 
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mujibu wa sheria. Imeeleza hatua kwa hatua 
utaratibu wa kupata taarifa, na nini kinapaswa 
kufanyika pale mwanahabari anaposhindwa 
kupata taarifa hizo.

Sehemu hii pia inazungumzia kanuni za Maadili 
ya Uandishi wa Habari  ukiwemo wajibu wa 
waandishi wa habari kuweka maslahi ya umma 
mbele, kwa kuhakikisha habari zinazoandikwa 
zimefanyiwa uchunguzi wa kutosha na hazilengi 
kumdhalilisha mtu yeyote. 

Sehemu ya tano ya mwongozo huu inazungumzia 
majukumu ya maafisa habari katika kuhakikisha 
taarifa inatolewa kwa kufuata sheria ya Haki 
ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016 na hatua za 
kuchukua iwapo afisa mwenye dhamana ya 
kuhifadhi na kutoa taarifa hatatimiza wajibu 
wake.

Sehemu ya sita ya mwongozo huu kuna 
mapendekezo ambayo yatasaidia serikali na 
taasisi za kihabari kutoa taarifa katika mazingira 
ya mlipuko wa magonjwa hatarishi kama 
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COVID-19 na majanga ya kiasili. Pia sehemu hii 
inazungumzia taasisi za kihabari zifanye nini ili 
kuisaidia serikali kuwezesha taarifa kutolewa.

Ni matumaini ya Baraza la Habari Tanzania, 
kwamba mwongozo huu utawasaidia waandishi 
wa habari na maafisa habari katika kutekeleza 
majukumu yao kwa kufuata Sheria ya Haki ya 
Kupata Taarifa ya mwaka 2016 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2017.
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SEHEMU YA KWANZA

1.0	 Utangulizi
Tarehe 7 Septemba mwaka 2016, Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya 
Upatikanaji wa Taarifa; sheria ambayo inawapatia 
wananchi haki ya kupata taarifa kutoka serikalini 
na katika taasisi binafsi.

1.1	 Taarifa ni nguvu
Taarifa ni nguvu. Kumnyima taarifa 
mwananchi ni sawa sawa na kumwangamiza. 
Jamii ambayo ina taarifa sahihi, huweza 
kufanya maamuzi sahihi na huweza kushiriki 
katika kuendesha gurudumu la maendeleo. 
Kadri wananchi wengi wanapokuwa na 
taarifa sahihi, ndivyo kazi ya Serikali katika 
kutekeleza majukumu yake ya kila siku 
inapozidi kuwa rahisi. 

1.2 	 Uzoefu wa sheria bora 
Uwepo wa sheria bora ya upatikanaji wa 
taarifa katika nchi umekuwa na matokeo 
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chanya. Nchini India kwa mfano, zaidi ya 
maombi milioni moja ya taarifa hupokelewa 
kutoka kwa wananchi kila mwaka. Sheria 
hii ya upatikanaji wa taarifa nchini humo 
imesaidia wananchi kuwawajibisha 
viongozi wakiwemo wabadhirifu. 
Mfano mwingine ambako sheria hii 
imekua na matokeo chanya ni nchini 
Mexico amabako wananchi waliweza 
kubaini ubadhirifu katika sekta ya Afya, 
jambo lililookoa fedha nyingi za umma. 
Nchini Uingereza, sheria ya upatikanaji wa 
taarifa imewawezesha wanahabari kuibua 
changamoto nyingi katika sekta za Afya, 
Elimu na Usalama wa Raia. 
Hapa nchini Tanzania, Baadhi ya mamlaka 
za serikali za mitaa kama vile Nyang’hwale 
Mkoani Geita, wametenga siku maalum ya 
kusikiliza kero za wananchi. Hii ni dalili 
njema na ni dhahiri kwamba sisi kama Taifa, 
tunaweza kunufaika kutokana na sheria hii 
kwani upatikanaji wa taarifa una tija kubwa 
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kwa Serikali na wananchi.

1.3	 Sababu ya kuandikwa kwa mwongo-
zo huu
Mnamo Machi, 2021, Baraza la Habari 
Tanzania (MCT), lilifanya utafiti katika 
mikoa sita ya Tanzania ili kujua hali ya 
upatikanaji wa taarifa wakati wa kipindi cha 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 na katika 
mazingira ya ugonjwa wa COVID-19.
Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa wengi 
wa wanahabari waliohojiwa walionekana 
kutoijua Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa 
ya mwaka 2016 na hata kanuni zake 
za mwaka 2017, lakini pia wanahabari 
walikuwa wanakutana na madhila mbali 
mbali yakiwamo kunyimwa taarifa kutoka 
taasisi za umma na baadhi ya taasisi binafsi.
Kutokana na hali hiyo, MCT waliamua 
kutengeneza mwongozo wenye lengo la 
kuelekeza namna bora ya kupata taarifa 
kwa wanahabari na jamii kwa ujumla, 
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lakini pia namna sahihi ya kutoa taarifa kwa 
maafisa habari wa taasisi za umma na zile 
za binafsi. Pia mwongozo huu una lengo 
la kujenga uelewa ambao utakuwa msaada 
kwa waandishi wa habari pamoja na maafisa 
habari, juu ya utaratibu wa kupata na kutoa 
taarifa. 
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SEHEMU YA PILI

2.0 Changamoto
Utendaji kazi wa waandishi wa habari duniani 
kote unahusisha kutafuta, kukusanya, kuchakata, 
kuhariri na kusambaza habari ambazo wakati 
zinatafutwa zilikuwa katika hatua ya taarifa.

Katika kutekeleza majukumu hayo kuna 
changamoto nyingi ambazo waandishi wa habari 
wanakutana nazo wakati wa kutafuta taarifa 
kutoka vyanzo mbali mbali vya habari, na hasa 
vile ambavyo vinapokea ruzuku kutoka Serikali 
kuu. Baadhi ya changamoto hizo zinatokana na 
ukweli kuwa waandishi wa habari na maafisa 
habari wengi hawaijui sheria ya Haki ya Kupata 
Taarifa (Access to Information Act - 2016) ambayo 
imeeleza nini kinatakiwa kufanyika kwa pande 
zote mbili yaani mtoa taarifa na mpokea taarifa.

Ukweli huu unathibitika kutokana na idadi 
kubwa ya waandishi wa habari kuendelea 
kutumia utaratibu wa zamani wa utafutaji taarifa, 
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uliokuwa ukitumika kabla ya kuwepo kwa Sheria  
ya Haki ya Kupata Taarifa, yaani waandishi wa 
habari kuandika maswali kwenye karatasi za 
ofisi (headed paper), kutuma maswali kwenye 
mtandao wa kijamii (WhatsApp), barua pepe 
(emails) au kwa kupiga simu.

Tangu kusainiwa kwa sheria hii ambayo 
ilipitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Septemba 7, 2016 na kuidhinishwa 
na aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, John Pombe Magufuli, Septemba 
23, 2016, njia hizo zilizotajwa hapo juu hazifuati 
matakwa ya sheria.

Uandishi wa habari ni tasnia ambayo inastahili 
kutambuliwa, kupewa hadhi, heshima na zaidi ya 
yote kulindwa. Kutokana na ukweli huo, uelewa, 
umakini na weledi wa uandishi wa habari na 
maafisa habari utasaidia kuongeza na kuimarika 
kwa ufanisi katika upatikanaji wa taarifa.

Kutokana umuhimu wa upatikanaji wa 
taarifa, ambao umetajwa hata kwenye Katiba 
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ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, MCT 
inatoa mwongozo wa namna ya kupata taarifa 
ili kukidhi haja na matakwa ya kisheria. Zaidi ya 
hayo mwongozo huu una lengo la kuwawezesha 
waandishi wa habari kufuata sheria katika 
kutafuta taarifa na kuwawezesha maafisa habari 
katika kutoa taarifa kwa mujibu wa sheria.

Baraza la Habari linaamini kwamba ni muhimu 
kuwa na miongozo wezeshi kwa wanahabari 
na vyombo vya habari ili kutimiza wajibu wao 
kwa weledi. Kupitia mwongozo huu kuna 
mambo ambayo mwandishi au mtoa taarifa 
hatakiwi kuyafanya kwa sababu atakuwa 
anavunja sheria. Orodha ya changamoto ambazo 
waandishi wa habari wamekuwa wakikutana 
nazo wanapokuwa kazini ni nyingi: 

2.1 	 Kunyimwa taarifa
Waandishi wa habari wamekuwa 
wakinyimwa taarifa hasa kutoka katika 
taasisi za umma, bila sababu za msingi lakini 
wamekuwa hawatoi taarifa za kunyimwa 
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taarifa hizo.
Eneo hili ndio waandishi wa habari 
wamekuwa wakipata changamoto kubwa, 
kuambiwa kuandika maswali kwenye 
headed papers, WhatsApp, kwenye karatasi, 
barua pepe, au kwenda wenyewe kwa 
mtoa taarifa. Hii ikiwa ni njia mojawapo ya 
kuwanyima waandishi taarifa kwa wakati, 
lakini pia ni njia ambazo kwa mujibu wa 
sheria siyo rasmi.

2.2 Vitisho
Pale mwandishi wa habari anapoandika 
habari ambazo hazifurahishi baadhi ya 
viongozi amekuwa akipata vitisho, aidha 
vya kupigwa, kukamatwa na kuwekwa 
mahabusu, au hata kufukuzwa kazi.

2.3 	 Kipindi kuondolewa hewani
Waandishi wa habari hasa wa televisheni na 
redio, programu zao zimekuwa zikiondolewa 
hewani pale inapoonekana kwamba 
mada iliyopangwa/inayozungumzwa 
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haitolipendeza kundi fulani hasa wenye  
mamlaka, hivyo kutolewa maagizo ya 
kipindi hicho kusitishwa.

2.4 	 Unyanyasaji
Waandishi wa habari wamekuwa 
wakinyanyaswa kila mara wanapokuwa 
kazini. Hali hii imekumba jinsia zote za 
wanahabari, yaani wanaume kwa wanawake 
jambo ambalo linawapa woga na kushusha 
morali wao wa kutimiza majukumu yao ya 
kazi.

2.5 	 Kukamatwa
Changamoto nyingine ambayo waandishi 
wa habari wamekuwa wakikumbana nayo 
ni kukamatwa wanapokuwa wakitimiza 
wajibu wao, kama vile kupiga picha, au 
kufanya mahojiano na viongozi wa vyama 
vya siasa vya upinzani ambao wamekuwa 
wakiikosoa serikali.
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2.6 	 Kupigwa
Tatizo jingine ambalo limekuwa likijitokeza 
mara kwa mara kwa waandishi wa 
habari ni kupigwa na polisi wanapokuwa 
wanatekeleza majukumu yao. Kwa bahati 
mbaya baadhi ya waandishi wa habari 
wamekuwa wakidhani kwamba haya ni 
mambo ya kawaida kumpata mwanahabari 
wakati wa kutekeleza majukumu yake, na 
hawayaripoti mahali popote.
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SEHEMU YA TATU

3.0 	 Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa 
2016 na Kanuni zake za mwaka 
2017 
Sheria hii inatumika Tanzania Bara pekee, 
kwa mujibu wa kifungu cha 2(1). Kwa ufupi, 
hii ni sheria iliyotungwa na Bunge inayotoa 
maelekezo ya namna na haki ya kupata 
taarifa, inapanua wigo wa taarifa ambazo 
jamii inaweza kuzipata ili kukuza uwazi 
na uwajibikaji wa watoa taarifa ambao ni 
taasisi za umma na zile za binafsi pamoja na 
mambo mengine yanayohusiana na hayo.
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa ni fupi 
au ina vifungu vichache ikilinganishwa 
na sheria nyingine za nchi. Sheria hii 
imegawanyika katika sehemu nne na vifungu 
24. Sehemu ya kwanza ina vifungu vya 
awali, ambavyo vinatoa tafsiri ya maneno 
yanayotumika kwenye sheria hii, sehemu 
ya pili inazungumzia haki ya kupata taarifa, 



12

sehemu ya tatu inazungumzia upatikanaji 
wa taarifa na sehemu ya nne inazungumzia 
vifungu vinavyotoa masharti ya jumla.. 
Pamoja na sheria hii kugawanyika katika 
sehemu nne zenye vifungu 24, utekelezaji wa 
sheria hii una mwongozo uliowekwa kwenye 
kanuni zake za mwaka 2017 ambazo ndizo 
zinaelekeza namna ambayo sheria hii ya 
Haki ya Kupata Taarifa itakavyotekelezwa.

3.1 	 Sehemu ya Sheria ya Haki ya Kupata 
Taarifa ya mwaka 2016
Wajibu wa kuchapisha taarifa mara kwa 
mara: Hii inaelezewa chini ya kifungu 
cha 9 cha sheria, ingawaje wigo wa taarifa 
zinazotakiwa kuchapishwa ni mdogo sana.
Sheria imeweka mwenendo madhubuti wa 
uombaji na ushughulikiaji wa maombi ya 
taarifa ambao ni rahisi, bure na wa haraka.
Mwenendo huu unaelezewa katika vifungu 
vya 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18 na 19 vya 
sheria hii.  Vifungu hivi vinaeleza pamoja 
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na mambo mengine, namna maombi ya 
kupata taarifa yanavyopaswa kuandaliwa, 
namna ya utoaji wa notisi ya upatikanaji 
wa taarifa ambayo inatakiwa isizidi siku 30, 
namna ya upatikanaji wa nyaraka nyingine 
ambazo hazikuombwa na mwomba taarifa, 
na pia namna ya kuhamisha maombi ya 
upatikanaji wa taarifa. Aidha, vifungu 
hivyo vinaelezea nini kinapaswa kufanyika 
iwapo mtoa taarifa hatatimiza wajibu wake, 
namna ambavyo taarifa inaweza kutolewa 
na pia namna ambavyo taarifa iliyoombwa 
inapaswa kutumika. 
Ingawaje kuna upungufu kwenye vifungu 
vilivyotajwa hapo juu, mwenendo mzima 
uko sawa kama inavyotakiwa na mpango 
wa uwazi serikalini.
Sheria imetoa mazingira machache 
yanayoruhusu uminywaji wa taarifa ili 
kuzuia madhara, kulinda usalama na 
maslahi ya umma. Hii inatamkwa chini ya 
kifungu cha 6 cha sheria. Kifungu cha 6(2) 
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na (3) kinatoa mazingira ambayo taarifa 
zinaweza kuminywa au kuzuiwa. Kwa 
mfano  taarifa zinazohusu uhusiano wa 
Tanzania na nchi za nje au shughuli za nje  
(foreign activities) kutambuliwa kama ni 
taarifa za usalama.
Sheria hii imempa haki ya kukata rufaa 
mwaomba taarifa endapo hajaridhika na 
huduma kuhusu maombi yake ya taarifa. 
Hii inatamkwa chini ya kifungu cha 19(4) 
cha sheria. Kifungu hiki kinampa mtu haki 
ya kukata rufaa katika Mahakama Kuu, 
iwapo mtoa taarifa atakataa kutoa taarifa 
kwa mwombaji wa taarifa.
Ulinzi dhidi ya uvujishaji au utoaji wa taarifa 
kwa nia nzuri na adhabu dhidi ya kuzuia 
upatikanaji wa taarifa. Hii inaelezewa chini 
ya kifungu cha 23(1) na (2) cha sheria hii. 
Adhabu dhidi ya afisa anayezuia upatikanaji 
wa taarifa inatolewa chini ya kifungu cha 
22, ingawaje adhabu hizi ni kwa ajili ya mtu 
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mwingine atakayezuia utoaji wa taarifa na 
sio mwenye taarifa mwenyewe.
Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa ya 2016, 
haina kipengele cha lugha ya uchapishwaji 
wa taarifa. Kwa kifupi haizungumzii lugha 
ya kuchapisha taarifa hizo.
Vifungu vya 23 na 24 vyaa Sheria ya Haki 
ya Kupata Taarifa vinalinda watoa taarifa 
za maovu kwa nia njema. 
Upatikanaji wa taarifa umeminywa kwa 
watu wasio raia wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania chini ya kifungu cha 5(4). 
Mbaya zaidi, kuna mazingira mapana ya 
uzuiaji wa taarifa chini ya kifungu cha 6(2).
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SEHEMU YA NNE

4.0 	 Mwongozo wa Waandishi wa 
Habari wa kupata taarifa kwa 
mujibu wa ATI 2016

4.1 Hatua ya kwanza:
Mwandishi wa habari/mwananchi 
atatakiwa kujaza fomu inayopatikana 
kwenye Kanuni za Sheria ya Haki ya Kupata 
Taarifa za mwaka 2017 kama ilivyoonyeshwa 
kwenye jedwali la kanuni hizo.
Kwa mfano, unatafuta habari kuhusu 
afya, elimu, utawala bora au uchumi, basi 
utatakiwa kuchukua fomu ya maombi 
kutoka kwenye kanuni za Sheria hii ya 
upatikanaji wa taarifa, kisha utaijaza ukifuata 
maelekezo. (Fomu imeambatanishwa 
mwishoni mwa kijitabu hiki)
Baada ya kujaza fomu ya maombi ya 
kupatiwa taarifa, unaweza kupeleka fomu 
kwa mtoa taarifa kwa njia ya mkono, kwa 
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njia ya posta au njia ya kieletroniki.
Ukishatuma maombi yako kuna hatua 
tofauti zifuatazo ambazo zitajitokeza:

Kwanza:
Katika mazingira ambayo maombi yako 
hayatajibiwa mtoa taarifa atatakiwa 
kukwambia kuwa maombi yako 
yameangukia kwenye taarifa ambazo 
haziruhusiwi kutolewa, ila kama katika 
maombi yako kuna sehemu ambayo 
haiangukii kwenye taarifa zilizozuiliwa 
kutolewa, basi unastahili kupewa taarifa 
husika.
Katika mazingira ambayo utatakiwa kupewa 
sehemu tu ya taarifa uliyoiomba, afisa habari 
atatakiwa  kukutaarifu kuwa: 
(i) 	 Sehemu ya taarifa tu ndiyo 

utakayopewa;
(ii) 	 Sababu ya kukupa sehemu tu ya taarifa 

uliyoomba;
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(iii) 	 Jina na cheo cha mtu aliyetoa maamuzi 
hayo;

(iv) 	 Haki yako ya kufanyiwa mapitio ya 
sehemu ya taarifa uliyoomba ambayo 
umenyimwa;

(v) 	 Mtoa taarifa anatakiwa kutoa taarifa 
katika muda usiopungua siku 30 tangu 
alipopokea maombi ya taarifa.

4.2 	 Taarifa ambazo haziruhusiwi kutole-
wa kwa mujibu wa sheria ni:-
(i) 	 Taarifa zinazohusu jeshi linavyofanya 

kazi zake, ikiwamo kuajiri na uwezo 
wake kiutendaji;

(ii) 	 Taarifa za serikali za kigeni zinazotishia 
usalama wa taifa;

(iii)	 Operesheni za kiintelijensia au 
shughuli zao, au vyanzo vya kiusalama 
vya taarifa zao;

(iv) 	 Uhusiano wa Tanzania na nchi/mataifa 
ya nje na shughuli zake;



19

(v) 	 Taarifa za kisayansi, au za kiteknolojia 
au zinazohusiana na usalama wa 
kiuchumi; na

(vi) 	 Changamoto za miundombinu, 
mikakati, miradi au ulinzi wa huduma 
zinazohusiana na usalama wa taifa.

Aina hizi za taarifa na nyinginezo ambazo 
utaambiwa zina mlengo wa usalama wa 
taifa, au kama utakavyoambiwa na mtoa 
taarifa, mwandishi wa habari hutaruhusiwa 
kuziandika.

4.3	 Kanuni za Maadili ya Waandishi wa 
Habari
Pamoja na ukweli kuwa Sheria ya Haki ya 
Kupata Taarifa ya mwaka 2016, inasema 
kila mtu ana haki ya kupata taarifa, lakini 
wakati huo huo, kwa tasnia ya habari kuna 
kanuni za maadili ya waandishi wa habari 
zinazoiongoza tasnia katika utendaji kazi. 
Kwa maana nyingine Sheria na Kanuni hizi 
ni lazima ziende pamoja.
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i)	Ukweli
Waandishi wa habari watasambaza habari 
na taarifa kwa misingi ya ukweli na haki 
kwa umma. Kwa matukio au masuala 
yanayohusu madai yenye utata au ubishani, 
yaonyeshe mfuatano wa ushahidi ukiwemo 
wa vyanzo vya binadamu na nyaraka. 

ii) Uhuru na mgongano wa maslahi 
Waandishi wa habari watakuwa huru bila 
kuingiza maslahi yao au ushawishi kutoka 
nje, na wataripoti taarifa zao kwa kuzingatia 
hoja na ukweli bila ya woga wa kuadhibiwa 
au kushawishiwa na watu, vikundi vyenye 
maslahi kama vile watangazaji biashara, 
vyanzo, mada za habari, wamiliki wa 
vyombo vya habari, vikundi vingine vya 
ndani au nje. Waandishi wa habari pia 
watalinda na kutetea uhuru wao kutoka kwa 
wale wanaotaka kushawishi au kudhibiti 
maudhui ya habari. 
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iii) Wajibu na uwajibikaji
Waandishi wa habari watambue wajibu wao 
kwa jamii na kuwa tayari kuupa kipaumbele 
ustawi wa jamii na uhuru wa mtu mmoja 
mmoja. Ili kutimiza hayo:
Watazifanya habari kuwa ni kwa manufaa 
ya jamii na si bidhaa;
Watawajibika kwao wenyewe, weledi wa 
taaluma na umma kwa ujumla ikiwamo 
maslahi ya jamii na si kwa wale wanaodhibiti 
au kumiliki vyombo vya habari.

(iv)	 Uaminifu na weledi wa vyombo 
vya habari
Waandishi wa habari watashiriki 
katika kuanzisha, kusimamia, 
kutekeleza na kufuata viwango vya 
juu vya mienendo ili kulinda uadilifu 
na weledi wa vyombo vya habari.

(v) 	 Usahihi, uhakiki
Waandishi wa habari watahakikisha 
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kuwa vyombo vyao vya habari 
vinalindwa wakati wote kwa usahihi 
na hawatapotosha kwa makusudi 
wasomaji kwa kuongeza, kupunguza 
au kuacha taarifa. Watahakikisha kuwa 
vichwa vya habari, vichwa vidogo na 
maelezo ya picha vinawasilisha kwa 
usahihi na bila ya upendeleo, maudhui 
ya ripoti inayokusudiwa.

(vi) 	 Haki na usawa
Waandishi wa habari watawatendea 
haki watu wanaohusika kwenye 
habari, kwa kuhakikisha kuwa 
wana fursa sawa ya kujibu lolote 
linalowahusu. Habari itachapishwa 
au kutangazwa tu bila ya majibu 
yanayohusika iwapo fursa ya kutoa 
maoni haina haja au iwapo mhariri 
amejiridhisha kwa ukamilifu kuwa 
hatua zote muhimu zimechukuliwa. 
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(vii)	 Haki ya kujibu
Waandishi wa habari watatoa fursa 
na haki ya kujibu kwa waliohusika 
au taasisi/mashirika yaliyoathiriwa 
au kuhusishwa kwenye habari 
kabla ya kuchapisha au kutangaza 
habari husika. Habari itachapishwa 
au kutangazwa tu bila ya majibu 
iwapo mhariri amejiridhisha kwa 
ukamilifu kuwa hatua zote muhimu 
zimezingatiwa.
Pale ambapo mhariri ana ushahidi 
wa kutosha kuwa hana shaka ya 
ukweli au usahihi na uhakika wa jibu 
au ufafanuzi atakuwa na uhuru wa 
kuongeza maelezo machache mwisho 
wa ufafanuzi kuonyesha msimamo 
wake kuhusiana na suala hilo.

(viii)	 Masahihisho
Waandishi wa habari na vyombo 
vyao vya habari watakuwa wazi 
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kuhusu makosa. Kila itakapobainika 
kuwa habari ambayo haina 
usahihi, inapotosha au yenye shaka 
imechapishwa au kutangazwa, 
itasahihishwa au kutolewa ufafanuzi 
haraka bila ya kusubiri kwanza 
malalamiko yatolewe.

(ix) 	 Habari za uongo
Ili kuepuka kueneza tetesi za uongo au 
kuendeleza kutoelewana ama kuwa 
chimbuko la taarifa zilizotungwa na 
za uongo kwa makusudi, kwa lengo 
la kudanganya na kupotosha wengine, 
waandishi wa habari wasijihusishe na:
Upotoshaji wa habari, kueneza taarifa 
ya uongo na iliyotayarishwa kwa 
makusudi kwa lengo la kumsababishia 
madhara mtu, kikundi cha jamii, 
shirika au nchi;
Upotoshaji wa habari, kueleza taarifa 
ya uongo na iliyotayarishwa kwa 
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lengo la kusababisha madhara.
Habari ya kweli lakini inayokusudiwa 
kuumiza mtu, kikundi cha jamii, 
shirika au nchi, na haina maslahi kwa 
jamii.

(x)	 Dhana ya kutokuwa na hatia
Waandishi wa habari watafuata 
msingi wa dhana ya kutokuwa na 
hatia ambapo kila mlalamikiwa au 
mshitakiwa ataonekana hana hatia 
isipokuwa mpaka athibitike kuwa na 
hatia kwenye shauri lililo mbele ya 
mahakama.	

(xi)	 Kupunguza madhara
Waandishi wa habari wasichapishe, 
kutangaza au kushirikishana taarifa 
na makala zitazohatarisha au 
kusababisha madhara makubwa kwa 
hadhira au wale wanaohusika na 
maudhui husika. 



26

(xii)	 Vyanzo vya habari visivyokuwa 
na jina
Waandishi wa habari na vyombo 
vyao vya habari waepuke kabisa 
kutumia vyanzo visivyokuwa na 
jina isipokuwa kama hakuna namna 
nyingine ya kushughulikia makala au 
habari husika. Kunahitajika umakini 
zaidi kuhakiki taarifa kutoka kwa 
vyanzo vya aina hiyo.

(xiii) Kuvilinda  vyanzo vya habari
Mwandishi wa habari atalinda chanzo 
chake cha habari.

(xiv) Ukweli na maoni
Waandishi wa habari watatofautisha 
wazi kwenye habari zao baina ya 
maoni, dhana na ukweli. Habari 
zitabaki kutopendelea, ingawa 
mwandishi wa habari anaweza kuwa 
shabiki katika makala za maoni na 
matukio.
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(xv) 	 Kurekodi mahojiano na mazung-
umzo kwa njia ya simu
Isipokuwa kwa ajili ya kuthibitisha tu, 
waandishi wa habari hawatarekodi au 
kunasa sauti ya mtu bila ya mhusika 
kujua. Hata hivyo, mwandishi 
anaweza kufanya kazi zake ikiwamo 
kurekodi iwapo ni muhimu ili 
kumsaidia iwapo atahitajika kutoa 
ushahidi mahakamani au kumlinda 
katika hatua za kisheria au kwa sababu 
nyingine ya lazima.

(xvi)	 Kuheshimu faragha na utu wa 
mtu
Waandishi wa habari wanatakiwa 
kuelewa mipaka ya mambo ya umma 
na ya binafsi. 

(xvii) Uingiliaji wakati wa majonzi na 
mshituko
Katika kushughulikia masuala ya 
kijamii ya hali ya kushtua au hisia 
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kali kama vile ukatili, kutumia nguvu, 
matumizi ya dawa za kulevya, ufuska, 
maneno machafu, waandishi wa 
habari watawasilisha ukweli, maoni, 
picha na michoro kwa uangalifu 
mkubwa na busara. 
Watajitambulisha na kupata idhini 
ya kuhoji kutoka kwa mtendaji 
anayehusika kabla ya kuingia katika 
maeneo yasiyokuwa ya wazi ya 
hospitali au taasisi nyingine.
Wataepuka kutumia habari, picha 
na kutumia tena picha za maktaba 
za matukio ya kifo na maradhi, au 
kufufua majonzi miongoni mwa 
ndugu, jamaa na marafiki. Hali 
kadhalika, watatumia taarifa kwa 
busara kuhusu marehemu na sababu 
za kifo.
Wasijinufaishe kwa utumiaji 
wa makusudi wa matukio ya 
walioathiriwa na majonzi. 
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(xviii) Kuripoti migogoro ya kikabila 
na kidini
Waandishi wa habari wasichapishe, 
kusambaza au kutangaza habari, 
maoni au mtazamo kuhusu migogoro 
ya kikabila na kidini kabla ya kuhakiki 
usahihi na ukweli wa taarifa. Taarifa 
ya aina hiyo iwasilishwe kwa 
tahadhari kubwa ili kuzuia kukua kwa 
migogoro. 

(xix) Sifa na utu
Vyombo vya habari vitakuwa makini 
na kuzingatia mambo yanayohusu 
sifa na utu wa watu wengine. Katika 
kulinda faragha, sifa na utu ni lazima 
kutia uzito maalumu katika mila na 
desturi kuhusu faragha na utu wa 
waathiriwa wa makosa ya ngono, 
watoto na wazee pamoja na watu 
wenye ulemavu wa viungo na akili. 
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(xx)	 Uzingatiaji jinsia
Waandishi wa habari waepuke 
kutumia maneno na kauli 
zinazoonyesha kuwa jinsi moja ni 
duni kuliko nyingine au kuendeleza 
ubaguzi wa kijinsia au kukosa usawa. 
Ni lazima wahakikishe wanawatendea 
kwa usawa wanaume na wanawake 
wakati wa kuchagua chanzo cha 
habari na kuacha utoaji wa taarifa 
unaochochea chuki au kushawishi 
vurugu kwa msingi wa jinsia.

(xxi)	 Utoaji habari za watu wenye 
ulemavu na makundi yaliyo kati-
ka mazingira magumu
Waandishi wa habari wasichapishe, 
kutangaza au kushirikishana 
taarifa zinazokusudia kudhihaki 
au kudharau watu kwa misingi ya 
jinsia zao au ulemavu wa viungo. 
Hali kadhalika, waepuke kutumia 
maneno au misemo, mabango au 
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picha zinazodhihaki au kuonesha 
chuki dhidi ya watu kutokana na hali 
zao.

(xxii) Maneno machafu, utashi na jinsi 
ya utoaji taarifa
Waandishi wa habari wasichapishe 
taarifa zenye maneno makali (yasiyo 
na staha) isipokuwa machapisho 
hayo ni kwa maslahi ya umma. Hata 
hivyo, tahadhari zifuatazo lazima 
zichukuliwe:
Picha zinazoonyesha miili 
iliyokatwakatwa, matukio ya 
umwagaji damu, matukio ya 
kuchukiza ziepukwe.
Pale ambapo picha za namna hiyo 
haziwezi kuepukika, zisilenge 
viungo vya siri/vya uzazi au 
sehemu zinazowadhalilisha watu 
na marekebisho makubwa ikiwamo 
ukataji, upunguzaji ukubwa, 
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marekebisho ya rangi ndivyo 
vitakavyoruhusiwa.
Tahadhari itatolewa kuwaonya 
watazamaji au wasomaji wa taarifa 
inayochapishwa au kutangazwa.

(xxiii) Matumizi ya picha na majina
Waandishi wa habari wanatakiwa 
kuchukua tahadhari katika kutumia 
picha na majina na waepuke 
kuchapisha taarifa kunapokuwa 
na uwezekano wa kuwaathiri watu 
wanaohusika. Katika muktadha huu:
Kutumia picha kwa lengo la kupotosha 
ukweli na usahihi wa habari uepukwe.
Picha/video au maudhui ya sauti 
yasipotoshe au kutowakilishwa kwa 
usahihi, picha/video au maudhui 
ya sauti yasichezewe kutimiza 
manufaa hayo. Maelezo chini ya picha 
yafafanue kwa usahihi maudhui ya 
picha au picha zinazohusika.
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Picha za majonzi, maafa na zile 
zinazoaibisha na kuhamasisha 
ubaguzi wa kijinsia ziepukwe.

(xxiv) Kuwalinda Watoto
Maslahi ya watoto ni muhimu 
sana katika kila jambo linalohusu 
mtoto. Hivyo, waandishi wa habari 
wanatakiwa:
Kuepuka utoaji wa taarifa 
zitakazosababisha madhara ya aina 
yoyote kwa mtoto, isipokuwa kama 
usambazaji wa aina hiyo ndiyo njia 
pekee ya kushughulikia maslahi ya 
mtoto.
Wasiwahoji, kuwapiga picha au 
kuwabainisha watoto bila ya ridhaa 
ya mzazi au mlezi halali kisheria au 
mtu mzima mwenye dhamana.
Wasichapishe au kutangaza majina ya 
wahalifu wenye umri mdogo (chini ya 
miaka 18) waliokamatwa na polisi au 
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kuhukumiwa kwenye mahakama za 
jinai. Iwapo ubainishaji huo ni lazima 
ufanywe, chombo cha habari kitaeleza 
sababu za msingi za wahariri kufanya 
uamuzi huo.
Wa s i w a b a i n i s h e  w a t o t o 
walionyanyaswa, kutumika vibaya, 
au walioshitakiwa au kupatikana na 
hatia ya jinai.
Wasiwabainishe watoto waliohusika 
katika kesi au mashauri yanayohusu 
makosa ya kingono, kama waathiriwa, 
mashahidi au washitakiwa.

(xxv) Ubaguzi na kauli za chuki
Waandishi wa habari waepuke 
kuonyesha ubaguzi au kupaka 
matope watu kutokana na ukabila, 
jinsi, ujauzito, ndoa, asili ya jamii au 
kabila, rangi, historia, umri, ulemavu, 
dini, dhamira, imani, utamaduni, 
lugha na uzawa, hali ya maambukizo 
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ya UKIMWI au hali nyingine wala 
wasitaje hali ya mtu katika muktadha 
wa kashfa au chuki isipokuwa pale 
ambapo ni lazima kwa jambo hilo 
kuripotiwa na kwa maslahi mapana 
ya umma.

(xxvi) Vurugu 
Umakini na uwajibikaji wa kutosha 
utafanywa na vyombo vya habari 
kuhusu uwasilishaji wa taarifa 
za ukatili, vurugu isiyo ya lazima 
na mateso. Kutokana na hali hiyo 
wafanyakazi wa vyombo vya habari:
Watashughulikia kwa tahadhari 
habari zinazochochea vurugu au 
tabia chafu au ubaguzi kwa msingi wa 
jinsia, kabila, rangi, asili, dini, imani au 
hali ya kijamii na kiuchumi.
Waepuke maudhui yanayoonyesha 
uhalifu unaotumia nguvu au vurugu 
nyingine au tabia dhahiri za ngono 
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isipokuwa kama maslahi ya umma 
yatataka hivyo.
Wataonyesha “onyo” kabla ya 
kuonyesha yasiyofaa kwa baadhi ya 
watu kama vile watoto.

(xxvii) Ndugu na marafiki wasio na 
hatia
Waandishi wa habari wasiwabainishe 
ndugu au marafiki wa watu wenye 
hatia au walioshitakiwa kwa uhalifu 
isipokuwa kama kuonyeshwa kwao 
ni muhimu  kuripoti kwa ukamilifu, 
kwa haki na kwa usahihi mashauri ya 
uhalifu au kisheria.

(xxviii) Uchochezi wa ugomvi 
Waandishi wa habari wasichapishe au 
kutangaza habari inayokusudiwa au 
kukaribia kusababisha uadui au chuki 
kwa watu, kwa msingi wa kikabila, 
kijamii, kidini, kitaifa au chama cha 
siasa. Watachukua tahadhari zaidi 
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kuepuka kuchangia au kueneza chuki 
wakati wanaporipoti matukio ya aina 
hiyo.

(xxix) Vitendo vya rushwa
Waandishi wa habari wasiombe, 
kushawishi, kupokea hongo, zawadi 
au kujipatia manufaa mengine 
yanayokusudiwa kushawishi uamuzi 
wa kitaaluma. Wakati wote waandishi 
wa habari wazingatie haya:

	 Zawadi na ukarimu
Wakatae tunzo, burudani, zawadi 
au upendeleo binafsi ambavyo kwa 
namna yoyote ile vitashawishi au 
kuonyesha kushawishi uamuzi wao 
wa taaluma ya habari. Katika hali 
ambapo zawadi zinatolewa, mpokeaji 
ni lazima aeleze mamlaka ya ofisi yake 
kupokea kwake zawadi au takrima.
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Kupewa upendeleo au fadhila
Wasikubali kupokea upendeleo 
wowote ili kuepuka hali ambayo 
watakuwa katika jukumu la kurudisha 
fadhila. Hali kadhalika, wasitumie 
nyadhifa zao au maarifa waliyopata 
kutokana na matokeo ya nyadhifa 
zao kwa manufaa yao binafsi au ya 
faragha.

	 Malipo ya taarifa au vyanzo
Waandishi wa habari wasitoe fedha 
au zawadi kwa lengo la kushawishi 
vyanzo vya habari kutoa taarifa baada 
ya kuwapa fedha ambazo ni sawa na 
kununua habari na kufanya habari 
kuwa aina fulani ya bidhaa ya biashara 
ambayo haitakiwi kuwa hivyo.

	 Malipo ya kuchapisha au kutan-
gaza habari
Waandishi wa habari wasipokee 
fedha au aina yoyote ya malipo kama 
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motisha ya kuchapisha taarifa. Hali 
kadhalika wasichapishe, kutangaza au 
kuzuia taarifa au kubadilisha baadhi 
ya taarifa muhimu kwenye ripoti 
kutokana na kulipwa fedha au zawadi 
au tunzo yoyote.

(xxx) Wizi wa maandishi
Waandishi wa habari wajiepushe na 
wizi wa mawazo au maandishi ya 
watu. Kutokana na hayo:

a) 	 Wataje moja kwa moja chanzo 
cha habari walichonukuu 
zaidi ya utoaji wa taarifa ya 
mwandishi mwenyewe,

b) 	 Wahakikishe kuwa maudhui 
y a l i y o c h a p i s h w a  a u 
kutangazwa katika habari 
au vipindi hayana wizi wa 
kimaandishi au mawazo ya 
mtu, na taarifa yoyote yenye 
maudhui yaliyoazimwa itaje 
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chanzo au mwandishi wa 
awali.  

(xxxi) Utaratibu wa kupata maoni
Wachapishaji au vituo vya utangazaji 
viweke utaratibu wa kupata maoni 
unaoeleweka kwa madhumuni ya 
kushughulikia madai au malalamiko 
yanayotolewa na wasomaji au 
wasikilizaji/watazamaji.
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SEHEMU YA TANO

5.0 	 Majukumu ya maafisa habari
Sehemu hii ya tano inazungumzia majukumu 
ya maafisa habari katika kuhakikisha taarifa 
inatolewa kwa kufuata Sheria ya Haki ya 
Kupata Taarifa ya 2016 na Kanuni zake za 
mwaka 2017 na hatua za kuchukua kama 
afisa mwenye dhamana ya kuhifadhi na 
kutoa taarifa.
Katika utafiti uliofanywa katika mikoa sita 
ya Tanzania Bara kama ilivyoelezwa hapo 
juu, Baraza lilibaini kuwa kutokana na 
majibu yaliyokuwa yakitolewa na waandishi 
wa habari ilionyesha wazi kuwa baadhi ya 
maafisa habari hawaijui Sheria ya ATI. 
Hivyo kuandaliwa kwa mwongozo huu, 
kunalenga kutatua tatizo hilo ambalo 
limeonekana pande zote mbili za waandishi 
wa habari na watoa taarifa (maafisa habari) 
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5.2	 Mambo muhimu kwa Afisa Habari 
kuzingatia
Ni muhimu kwa kila afisa habari kufahamu 
yafuatayo kuhusu utoaji wa taarifa:
(i) 	 Kila Afisa Habari awe na nakala yake 

ya Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa 
2016 na Kanuni zake za mwaka 2017;

(ii) 	 Kila afisa habari aifahamu sheria ya 
upatikanaji wa taarifa kwa usahihi; 

(iii) 	 Kila afisa habari ajue ilikuwaje hadi 
Tanzania tukawa na sheria hii; 

(iv) 	 Kila afisa habari afahamu haki zake na 
wajibu wake katika utoaji wa taarifa;

(v) 	 Kila afisa habari afahamu nani ana 
uhalali wa kuomba taarifa na atumie 
mfumo gani kuomba taarifa;

(vi) 	 Kila afisa habari afahamu muda 
uliotajwa kisheria katika uombwaji na 
utoaji wa taarifa;

(vii) 	 Kila afisa habari afahamu hatua gani 
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zitachukuliwa dhidi yake endapo 
hatatoa taarifa kwa mujibu wa sheria.

5.3 	 Wajibu wa Afisa Habari katika utoaji 
wa taarifa
Ni muhimu kwa afisa habari kufahamu ya 
kwamba utoaji na upatikanaji wa taarifa 
ulikuwepo kwa mujibu wa sheria hata kabla 
ya kuwepo kwa Sheria ya Upatikanaji wa 
Taarifa ya mwaka 2016. 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kifungu cha 18 kinasema“-
a) ana uhuru wa kuwa na maoni na kujueleza 
maoni au mawazo yake; (b) ana haki ya 
kutafuta, kupokea na, au kusambaza taarifa 
bila ya kujali mipaka ya nchi; (c) ana uhuru 
wa kuwasiliana na haki ya kulindwa dhidi 
ya kuingiliwa kati kwa mawasiliano yake; 
na (d) ana haki ya kupata taarifa wakati 
wote kuhusu matukio mbalimbali muhimu 
yanayoendelea kuhusu maisha na shughu
Dhana kuu ya sheria ya upatikanaji wa 
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taarifa imejikita katika kifungu cha tano 
cha Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa 2016 
ambacho kimsingi kinasisitiza mambo 
makuu mawili, ambayo ni muhimu kwa 
kila Afisa Habari kuzingatia;
(i) 	 Kifungu cha 5(1) kinasema ‘Kila mtu 

ana haki ya kupata taarifa iliyopo 
ndani ya mamlaka ya mtoa taarifa’

(ii) 	 Na kifungu cha 5(2) kinasema ‘Kila 
mtoa taarifa ana wajibu wa kutoa 
taarifa iliyopo ndani ya mamlaka 
yake, kwa umma hata kama taarifa 
haijaombwa’

5.4 	 Kanuni zinazoratibu utekelezaji wa  
Sheria ya Haki ya kupata Taarifa
Ili kutekeleza sheria hii ya upatikanaji 
wa taarifa, ziliundwa kanuni za kuratibu 
utekelezaji wa sheria hii na kusainiwa 
mnamo tarehe 21 Disemba 2017. Kanuni 
hizi zimekusudia kufanikisha utekelezaji 
wa sheria hii. 
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5.5 	 Nani anayeweza kuomba taarifa
Kila mwananchi, pasipo kujali hali wala 
hadhi yake anaweza kuomba taarifa kwa 
kutumia Sheria ya Haki ya Kupata  Taarifa.

5.6 	 Nani anayewajibika kutoa taarifa 
Taasisi za umma na binafsi zinazowajibika 
kutoa taarifa kwa mujibu wa sheria hii ni: 
(i) 	 Taasisi za Umma: Kila taasisi ya umma 

zikiwemo serikali za mitaa, vijiji, 
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wizara, taasisi za umma kama vile 
TANESCO, TRA, DAWASCO, Bandari, 
Hospitali, Shirika la mafuta, na asasi za 
kiraia.

(ii)	 Taasisi Binafsi: Kila taasisi binafsi 
inayotumia fedha za umma kutekeleza 
majukumu yake, ikiwemo kampuni 
zinazopata tenda za serikali, kila 
taasisi inayomiliki taarifa zinazohusu 
umma (zikiwemo asasi za kiraia) 
wote wanawajibika kutoa taarifa kwa 
manufaa ya umma. 

Ni wajibu wa afisa habari kuwaelimisha 
wahusika hao waliotajwa, kuhusu wajibu 
wao wa utoaji wa taarifa.  

5.7 	 Taarifa ambazo Afisa Habari hapaswi 
kutoa kwa umma
Taarifa zilizo nyingi ni halali kwa umma. 
Lakini zipo taarifa ambazo Afisa Habari 
haruhusiwi kuzitoa kwa umma:
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i)	 Taarifa nyeti kuhusu Jeshi na Usalama 
wa Taifa;

ii)	 Taarifa zinazoweza kuathiri uchumi 
wa taifa au mahusiano ya kimataifa;

iii)	 Taarifa zinazoweza kuathiri ustawi wa 
wananchi;

iv)	 Taarifa zinazoweza kuathiri au 
kukinzana na sheria, upelelezi au kesi 
zinazoendelea mahakamani;

v)	 Taarifa zinazomuhusu mtu binafsi 
pasipo hiari yake;

vi)	 Taarifa za kitaaluma ambazo 
zinamuhusu mtu binafsi kama vile 
kutoka kwa madaktari au wanasheria;

vii)	 Taarifa inayoweza kuathiri vibaya 
maamuzi yenye manufaa kwa umma.

 viii)	 Taarifa zinginezo ni halali kwa umma. 
Mfano taarifa kuhusu shule, hospitali, 
miundombinu, taarifa za ardhi, taarifa 
za bajeti, fedha za umma, mapato 
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na matumizi n.k. Hizo ni halali kwa 
umma.  

5.8 	 Wajibu wa wakuu wa taasisi
Sheria na kanuni zake, vinawataka wakuu 
wote wa taasisi kuteua Afisa Habari kwa ajili 
ya taasisi zao. Kila taasisi ya umma inapaswa 
kuwa na Afisa Habari anayewajibika 
kuratibu utoaji wa taarifa kwa waombaji na 
kwa umma.  Kama taasisi haijateua Afisa 
Habari, Mkuu wa Taasisi ndie anakuwa na 
jukumu la kuratibu utoaji wa taarifa.
Ipo fomu maalumu inayopaswa kujazwa na 
kila mwombaji wa taarifa. (Fomu iko mwishoni 
mwa mwongozo huu).
Mwombaji ambaye hajajaza fomu asinyimwe 
taarifa endapo amewasilisha maombi 
ya taarifa kwa mfumo mwingine ambao 
unazingatia matakwa ya taarifa zinazopaswa 
kujazwa kwenye fomu ya maombi ya taarifa. 
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5.9 	 Gharama ya taarifa
Taarifa ni bure. HAIUZWI. Isipokuwa kama 
kuna gharama zozote za kuchapisha au 
kutoa nakala, basi mwomba taarifa anaweza 
kugharamia inapolazimu.

5.10	Kuhusu watu wenye mahitaji maalu-
mu
Haki ya kupata taarifa inawahusu pia watu 
wenye mahitaji maalumu. Sheria imetoa 
maelekezo kwamba watu wenye ulemavu 
ambao hawawezi kujaza fomu za kuomba 
taarifa, wanaweza kuwasilisha maombi yao 
kwa mdomo. 
Katika mazingira hayo, ni wajibu wa 
Afisa Habari kumsaidia mwombaji huyo 
kwa kumjazia taarifa zake katika fomu ya 
maombi.
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5.11 Baada ya maombi ya taarifa 
kupokelewa
(i) 	 Ni muhimu kwa Afisa Habari kumjibu 

mwomba taarifa kwamba maombi 
yake yamepokelewa na yanafanyiwa 
kazi, mara tu baada ya kupokea 
maombi ya taarifa;

(ii) 	 Afisa Habari ahakikishe maombi ya 
taarifa yamejibiwa ndani ya siku 30;

(iii) 	 Mwomba taarifa apewe taarifa 
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aliyoomba endapo taarifa hiyo ipo na 
haina vikwazo;

(iv)	 Kama mwenye taarifa anahitaji 
ufafanuzi kutoka kwa mwombaji juu 
ya taarifa iliyoombwa, hilo lifanyike 
ndani ya siku 14;

(v)	 Kama taarifa iliyoombwa haipo, 
mwombaji ajulishwe kwa maandishi; 

(vi) 	 Kama taarifa iliyoombwa iko kwa 
umma tayari, (mfano katika tovuti au 
mbao za matangazo) basi mwombaji 
aelekezwe pa kuipata;

(vii) 	 Kama taarifa iliyoombwa ipo katika 
taasisi nyingine ya umma, ni wajibu 
wa Afisa Habari kupeleka ombi la 
mwombaji kwenye taasisi hiyo na 
kumtambulisha mwombaji katika 
taasisi husika. Hilo lifanyike ndani ya 
siku saba tangu kuombwa kwa taarifa;

(viii) Kama taarifa iliyoombwa hairuhusiwi 
kutolewa, mwombaji apewe ufafanuzi 
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kwa nini hajapewa taarifa hiyo; 
(ix) 	 Kama taarifa iliyoombwa iko katika 

maeneo mawili yaani inayoruhusiwa 
kutolewa na isiyoruhusiwa 
kutolewa, basi mwombaji apewe ile 
inayoruhusiwa kutolewa na ajulishwe 
kwa nini hapewi ile nyingine;

(x) 	 Kama taarifa iliyoombwa bado 
imezuiwa (yaani bado haijafikia muda 
wake kutolewa au bado haijakidhi sifa 
za kutolewa kwa umma au bado iko 
kwenye maandalizi ya kukamilika 
kwake), mwombaji ajibiwe na 
ajulishwe lini taarifa itakuwa tayari. Na 
taarifa itakapokuwa tayari, mwombaji 
ajulishwe mara moja.

5.12	Angalizo muhimu kwa Afisa Habari
Kama mwombaji hajajibiwa ndani ya siku 
30, anayo mamlaka ya kukumbushia ombi 
lake au kwenda mahakamani kushtaki 
taasisi iliyomnyima taarifa.
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Kama mwombaji hajaridhika na majibu 
aliyopewa, anaruhusiwa kukata rufaa kwa 
kuwasiliana na mkuu wa taasisi, au kwenda 
ngazi za juu zaidi hadi kwa Waziri wa Habari 
au mahakamani.
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SEHEMU YA SITA

6.0	 Mapendekezo 
Sehemu ya sita ya mwongozo huu inaonyesha 
mapendekezo kwa serikali, waandishi wa 
habari na MCT ambayo yataisaidia serikali 
kutoa taarifa katika mazingira ya magonjwa 
hatarishi kama wakati wa COVID-19 na 
majanga ya kiasili.

6.1	 Mazingira wezeshi
Serikali inashauriwa kuweka mazingira 
wezeshi kwa waandishi wa habari wakati 
jamii inapitia vipindi vigumu mfano 
magonjwa hatarishi, au tatizo lenye athari 
kubwa kwa wananchi. Serikali haina budi 
kufanya kazi kwa karibu na waandishi wa 
habari ili upatikanaji wa taarifa uwe wa 
haraka na wenye utaratibu mzuri.
Mfano, katika kipindi cha janga la COVID-19, 
serikali ilipaswa kuwaruhusu waganga 
wakuu wa mikoa kutoa taarifa za hali halisi 
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ya ugonjwa badala ya kuwaachia viongozi 
wakuu wa kitaifa.
Serikali iwezeshe wakuu wa mikoa, wilaya 
na wakurugenzi wa halmashauri kupatiwa 
elimu juu ya Sheria ya Haki ya Kupata 
Taarifa ya mwaka 2016 ili wajue majukumu 
yao.

6.1.1 Mafunzo
Serikali kupitia Umoja wa Maafisa Habari 
wa Serikali (TAGCO) itoe mafunzo maalumu 
kwa maafisa habari juu ya wajibu na 
umuhimu wa kutoa taarifa kwa maendeleo 
ya umma.

6.2 	 Kwa Waandishi wa Habari
Mwanahabari anayependa amani na utulivu 
anashiriki katika pande zote mbili, yaani 
kwa jamii na kwa serikali katika kuhakikisha 
na kufungua uwezo zaidi wa ubunifu katika 
kulielezea tatizo.
Tafuta njia za kuripoti juu ya athari 
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zisizoonekana, kwa mfano, matokeo ya 
muda mrefu ya uharibifu wa kisaikolojia 
na kiwewe, labda kuongeza uwezekano 
kwamba wale walioathiriwa watafanya 
vurugu siku za usoni na hivyo kusababisha 
mzozo.
Uliza zaidi kwa malengo ya kusaidia siyo 
kuonyesha fulani ana makosa: Je! Wananchi 
wa kawaida wameathiriwa vipi? Wanataka 
nini kibadilike? Je! Ni njia gani bora ya 
kufikia mabadiliko wanayotaka?
Jaribu kuuliza maswali ambayo yanaweza 
kuibua majibu yenye lengo la kutatua tatizo 
na siyo kuonyesha nani  alaumiwe.
Onyesha jinsi watu wanavyozungumzia 
tatizo lililopo kwa wakati huo na watu 
wameathirika vipi, au kuchanganyikiwa 
kwa kunyimwa taarifa kama njia ya kuelezea 
ukubwa wa tatizo.
Jaribu kuangalia ni kwa jinsi gani tatizo 
lililopo linaweza kusababisha upande wa 
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wananchi kuilaumu serikali na serikali 
kulaumu vyombo vya habari, kama 
ambavyo ilijitokeza wakati gonjwa la korona 
lilipoingia (COVID-19.)
Mwandishi wa habari unalo jukumu la 
kuonyesha tatizo liko wapi kutokana 
na kukosekana kwa taarifa. Usitumie 
tatizo lililopo kusambaza hofu kwa jamii. 
Mwandishi wa habari usifanye kazi ya 
kulaumu upande mmoja. Andika habari 
yako kwa haki na usawa. 
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FOMU YA MAOMBI YA TAARIFA 
A: TAARIFA BINAFSI 
Jina la ukoo: ………………………………...................

Jina la kwanza na jina la kati:

……………………………………………......................

Jinsia: ME c   KE c

Anwani: ………………………………………….........

Simu (Nyumbani): ……………………........................ 

(Kiganjani): …………………….....................................

B: MAOMBI YA TAARIFA
Jina la mwenye taarifa: ……………………………
………................................................................................

Tarehe ya maombi ya taarifa: ………………..............

Maelezo kuhusu taarifa inayoombwa:

…………………………………………………………
………………....................................................................

…………………………………………………………
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Elezea kama utapenda kukagua taarifa na/au 
kupata nakala ya taarifa: (tiki (R) panapotakiwa)

Nahitaji nakala ya taarifa	 o

Nahitaji nakala ya kielektroniki  	 o

Nahitaji kukagua taarifa 	 o

KWA MATUMIZI YA OFISI TU
…………………………………………………………
………………………...………………………..………
………………………………………………..….……
………………………………………….........................
.............................................................................................
............................................................................................
.............................................................................................

Tarehe.................................................................................	
				  

Sahihi ya mwombaji.......................................................


