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USULI

Mwaka huu 2020 ni mwaka wa Uchaguzi Mkuu Tanzania. 
Waandishi wa habari wana nafasi muhimu sana katika zoezi 
hili la kidemokrasia. Wao ni kati ya “watumishi wa umma” 

walio mstari wa mbele, bila kujali wameajiriwa katika chombo binafsi, 
cha serikali, chama, au hata cha dini. Ni jukumu lao kuwapasha habari 
sahihi na za kina Watanzania ili kuwasaidia katika kufanya maamuzi 
wanayoona ni sahihi wakati wa kupiga kura.Wanahabari wanapaswa 
kufanya kazi kwa uaminifu na kuaminiwa na wasomaji, watazamaji 
na wasikilizaji wao. Kwa sababu hiyo, wanapaswa kuzingatia maadili 
ya taaluma, lakini pia miiko inayowakataza kufanya lolote linaloweza 
kuwaondolea kuaminika na jamii. Kwa sababu hiyo, Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) lilichapisha Mwongozo wa Kuandika Habari za Uchaguzi 
Tanzania toleo la Pili lililotolewa Machi 2015. 

Hivi karibuni kumekuwa na mjadala katika vyombo vya habari kuhusu 
nafasi ya mwandishi na vyombo vya habari wakati wa uchaguzi. Mjadala 
umejikita katika haki za mwanahabari kama raia, lakini hasa katika urari 
wa uhuru wa mwanahabari kugombea na kuendelea kuwa mwanahabari. 
Pamoja na Mwongozo wa 2015, tunatoa maelezo na ushauri ufuatao 
ili kuwasaidia wanahabari na wasimamizi wa vyombo vya habari 
wanapokabiliwa na mtanziko unaohitaji kufanyiwa uamuzi. Maelezo 
haya yanatolewa kwa utaratibu wa kujibu maswali ambayo yamekuwa 
yakiulizwa zaidi (Frequently Asked Questions – FAQ) mwaka huu kuhusu 
wanahabari na vyombo vya habari wakati wa uchaguzi.
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Je, ni sahihi kwa mwandishi wa habari kujihusisha 
na siasa?
Siasa ni mfumo unaoongoza maamuzi katika jamii tunayoishi na siasa 
inamwathiri kila mtu. Kamusi Kuu ya Kiswahili iliyotolewa na Baraza la 
Kiswahili la Taifa (2017) inaelezea siasa kama: 

a) 	 mfumo wa kiitikadi unaotumiwa na kikundi cha watu au jamii 
fulani kuwaendeshea serikali pamoja na shughuli za jamii 
hiyo;

b) 	 shughuli zinazofanywa na serikali ya nchi fulani;

c) 	 shughuli zinazolenga kuboresha hadhi ya mtu au kuongeza 
uwezo wa kimadaraka ndani ya asasi fulani.

Kwa hiyo sote tunahusika na siasa hata kama hatuko ndani ya vyama 
vya siasa kuendesha siasa za kishindani ili kutafuta madaraka ya dola. 
Ni sahihi na ni haki ya mwanahabari kwa kuwa hii ni haki ya kiraia na 
kikatiba. Ni haki yao ya msingi kama walivyo raia wengine hapa nchini.

Ikiwa ni hivyo, ina maana gani kusema waandishi 
wa habari wanaojihusisha katika siasa za ushindani 
waondoke kwenye vyumba vya habari?
Kwanza, ieleweke kuwa mwandishi wa habari kama sehemu ya jamii 
ana haki ya kikatiba kuwa mpiga kura na pia ana haki ya kupigiwa 
kura. Lakini kwa asili ya kazi yake, anapaswa kuondoka katika chumba 
cha habari kwa wakati wa mchakato wa uchaguzi kwa kuwa akiamua 
kuwa mgombea, tayari amechukua upande katika ushindani wa kisiasa. 
Ikumbukwe kuwa hivi sasa nchi yetu iko katika mfumo wa vyama vingi, 
ambapo vyama mbalimbali vinashindana katika uchaguzi. Haitaswihi 
kwa mwandishi asubuhi kupanda jukwaani kupiga salamu za chama 
na jioni kuwa katika chumba cha habari kuandika au kuhariri habari za 
uchaguzi, au katika studio. Na uchaguzi ndiyo habari inayotawala katika 
kipindi hicho chote. Kwa hiyo anapaswa kukaa kando.
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Ni kanuni ile ile inayozuia watumishi wa umma kuwa ofisini wanapoingia 
katika uchaguzi. Ni kuepuka mgongano wa maslahi (conflict of interest). 
Ni kuhakikisha kuwa habari zinaandikwa na kuchakatwa bila upendeleo 
(impartiality).

Lakini mwandishi mwadilifu anaweza kuhakikisha 
kuwa anafanya kazi yake kwa kufuata maadili (ethical) 
na kutopendelea (impartial). Kwa nini asiruhusiwe?
Bahati mbaya, kanuni ya kuepusha mgongano wa maslahi na impartiality 
haitegemei kabisa dhamira njema ya muhusika. Mizania yake inaegemea 
kwenye: wenzio watakuonaje (how will your peers perceive you) na watu 
watakuonaje (how will the general public perceive you). Kwa hiyo kama 
kuna mazingira yoyote yanayoleta mashaka au kuweza kuleta mashaka, 
muhusika anapaswa kukaa pembeni. Mahakimu na majaji wanapojitoa 
kusikiliza kesi kwa kuwa kuna shutuma kwamba watapendelea upande 
fulani, wanajitoa si kwa kuwa hawana maadili au weledi, au hawajiamini 
kuwa wanaweza kufanya kazi yao bila upendeleo. Wanajitoa kwa sababu 
ya kanuni hiyo. Kwa hivyo kama kuna mazingira ya kufanya mwandishi 
atiliwe shaka kwa kuwa ameshaonyesha yuko upande fulani katika 
mchakato wa ushindani wa kisiasa, basi anakaa pembeni ili ashiriki 
vizuri bila kumkwaza yeyote.  

Je,  suala hili la waandishi kutojihusisha na siasa za 
ushindani wakiwa ndani ya vyumba vya habari liko 
kisheria?
Hapana; sheria zetu za habari haziongelei suala hili. Kuna makatazo ya 
kimaadili ambayo pia ni makatazo ya kisheria, na mengine sio ya kisheria. 
Makatazo kama hayo husimamiwa na wasimamizi wa vyombo vya habari 
wenyewe na/au vyombo vya kitaaluma, sio sheria au mahakama.
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Ni sababu zipi zinazosababisha mwanahabari akiingia 
kwenye siasa za ushindani ajitenge na taaluma, 
ukilinganisha na taaluma nyingine?
Ni kwa asili na mahitaji ya kazi yake kama ilivyoelezwa hapo juu. 
Mwanahabari anatoa habari, uchambuzi, maoni na kuvisambaza 
kwa jamii. Kukiwa kuna suala linalohusu mgongano wa maslahi ama 
uwezekano wa upendeleo anakaa pembeni.  Katika hilo, mhasibu, 
mhandisi, daktari na wengine wana mazingira tofauti, japo nao wana 
mambo yao ambayo yanaweza kuwasababishia mgongano wa maslahi. 
Lakini pia utumishi wa umma unazuia kuingia katika mchakato wa 
uchaguzi ukiwa ofisini. Jambo kubwa hapa ni conflict of interest na 
impartiality.

Mbona kuna waandishi wa michezo ambao ni 
mashabiki wa timu fulani au waandishi wa burudani 
ambao ni wapenzi wa wasanii fulani? Unasemaje 
kuhusu hao?
Kitakuwa kichekesho kulinganisha mapenzi kwa timu ya mpira au bondia 
fulani au mwanamuziki fulani na uchaguzi wa viongozi wa kisiasa.  
Kila mtu ana kitu fulani anachokipenda, lakini hayo ni mambo binafsi. 
Kupigania nafasi ya uongozi wa kisiasa sio jambo binafsi. Muhimu ni 
kuzingatia suala la maadili na mgongano wa maslahi.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), 
alikuwa mbunge wa Bunge la Katiba, je, hii siyo siasa?
Bila shaka ni siasa, tena siasa ya hali ya juu! Mgongano wa maslahi 
uko wapi katika kushiriki katika mchakato jumuishi na wa pamoja wa 
kuandika katiba kwa ajili ya nchi? Suala si siasa; na anayesema siasa 
hazimhusu haelewi sana asemalo. Siasa zinaathiri maisha ya kila mmoja. 
Katika ushindani wa vyama ni muhimu wanaoripoti ushindani huo 
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waonekane kazi yao inafanywa kwa haki. 

Lakini pia tukumbuke kuwa siasa ya Bunge la Katiba haikuwa siasa ya 
ushindani, ni tofauti sana na hii ya sasa ya kugombea nafasi mbali mbali 
ndani ya vyama vya siasa, Katibu alikwenda kwenye Bunge la Katiba 
kama mmoja wa wawakilishi wa tasnia ya habari katika mchakato wa 
Katiba na si mwanachama wa chama fulani. Ndio maana hukumuona 
akipanda jukwaani kunadi sera za chama fulani wala kuvaa gwanda. 

Kuna vyombo ambavyo vinamilikiwa na vyama 
vya siasa, hili limekaaje? Je, vyombo vya habari 
vinaruhusiwa kuunga mkono vyama?
Ieleweke kwamba si kosa kwa chama cha siasa kuwa na chombo cha 
habari. Historia inatuonyesha kuwa mwanzo wa magazeti barani Ulaya 
yalianzishwa yakiwa yanashadadia vyama na mielekeo ya kiitikadi.  
Kwa hiyo chombo hiki cha habari kiliunga mkono mrengo wa kushoto, 
hiki mrengo wa kulia, na kadhalika. Lakini hata chombo cha habari 
kisichomilikiwa na chama cha siasa kinaweza kuamua kuunga mkono sera 
za chama kimojawapo. Na kwa hakika, chombo cha habari kinategemewa 
kutetea maslahi ya jamii kwa jinsi kinavyoona, na wakati wa uchaguzi 
jambo hili hujitokeza wazi katika kuunga mkono sera zinazonadiwa na 
washindani.

Lakini lazima chombo cha habari kiweke wazi msimamo wake, na 
ueleweke wazi bila kificho (declare interest). Lazima wanaokisikiliza, 
kukisoma au kukitazama waujue msimamo huu. Hii itawasaidia kuwa na 
faida ya ziada wakati wanapotafakari waliyoyapata toka chombo hicho. 
Ndiyo maana, mathalani, tunajua kuwa CNN inaegemea Democratic 
Party wakati Fox tunajua iko upande wa Rais Donald Trump na chama 
chake. Tunajua hili hata pale tunapochukua remote na kuchagua channel 
fulani. 

Hata hivyo, vyombo vyote vya habari vinahusika kufuata utaratibu 
na maadili ya uandishi wa habari. Hata kama mwanahabari yuko 
kwenye chombo cha habari cha chama fulani, anatakiwa kutopendelea, 
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kutompaka mwingine matope lakini pia kufanya

uandishi na sio propaganda au uzushi, ilimradi anufaishe upande huu 
na kukandamiza mwingine. Na ni lazima kutenganisha maoni na habari.

Mwandishi au waandishi ambao wamelikiuka hili 
wana adhabu gani?
Hili ni suala la mjadala, haliko kwenye sheria. Kama mlivyosikia kuna 
Padre wa Kanisa Katoliki amesimamishwa kutokana na kujihusisha 
kwake na siasa za ushindani; wao inawezekana wana sheria za dini 
zinazowazuia, lakini sisi hatuna sheria. Na hapo ndipo linakuja suala la 
vyombo vya habari vyenyewe kujiwekea utaratibu wa ndani.

Majuzi MCT mlinukuliwa mkisema wamiliki wa 
vyombo vya habari wanapaswa kulitolea miongozo 
iliyo wazi ndani ya vyumba vya habari, ni miongozo 
gani mlikuwa mnailenga hapa?
Katika tasnia ya habari, mbali ya Kanuni za Maadili (Code of Ethics), 
kuna miongozo inayotuongoza katika utendaji wa kila siku ndani ya 
vyombo vya habari. Kuna miongozo ya namna ya kuvaa (dress code), 
namna ya kuandika habari zetu (stylebooks), miongozo inayotuongoza 
katika shughuli za kila siku za ukusanyaji habari ikiwamo mambo 
kama ununuaji wa habari na picha, utafutaji wa habari kwa kificho, na 
kadhalika (Internal codes of conduct). Kuna sera za uhariri (editorial 
policies), kuna mhariri wa jamii (Ombudsman, Public Editor). Hii ndiyo 
miongozo ambayo inaweza kuwekwa madhubuti kwa ajili ya kuwaongoza 
waandishi wa habari katika kila wanalotaka kulifanya.

Katika suala hili, ni bora kila chombo cha habari kilitafakari na kuona 
kinalitolea maamuzi gani. Liwekwe wazi katika sera ya  uhariri ili 
mwandishi au mhariri anapoingia katika chombo hicho aelewe tangu 
mwanzo. Baraza la Habari limeshasaidia vyombo kadhaa kuandaa 
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miongozo yake ya ndani kwa maombi ya vyombo hivyo.

Je, baada ya uchaguzi, mwandishi aliyeondoka kwa 
ajili ya kugombea na hakufanikiwa anaruhusiwa 
kurudi?
Hilo nalo ni suala la miongozo katika vyombo vya habari. Sera ya chombo 
iseme wazi. Kwa mfano, kuna vyombo vya kimataifa ambavyo ukitaka 
kugombea nafasi yako inakuwa wazi na kutangazwa. Ukitaka kurudi, 
kama nafasi utaikuta bado wazi, unashindana na wenzio na ukipata, 
unajaza fomu ya kueleza mgongano wa maslahi (declaration of conflict) 
ili hilo lizingatiwe katika namna utakavyopangiwa kazi. Wengine, kama 
Nation Media Group ya Kenya na Standard, ukishakwenda kwenye siasa 
huruhusiwi kurudi. Hata ukibainika kuwa kada wa chama unaambiwa 
uchague uandishi au ukada. Baraza la Habari la Kenya ambalo husajili 
wanahabari mwaka 2016 lilitoa taarifa kuwataka wanahabari wote 
waliokuwa na malengo ya kugombea mwaka 2017 kujiuzulu mara moja 
na kutoa tahadhari ya kuwafutia usajili wote ambao wangejaribu kuingia 
katika uchaguzi wakiwa ndani ya vyumba vya habari. Bodi ya Uhariri 
ya gazeti la New York Times inapiga marufuku jaribio lolote la kutafuta 
nafasi ya kisiasa ukiwa bado mwandishi wao. Ni miongozo ya ndani 
ambayo wameona itawasaidia kuepusha migongano ya maslahi na 
upendeleo. Ni hatua walizochukua kuhakikisha kuwa heshima ya vyombo 
hivyo haitiliwi shaka.

Lakini pia miongozo hii itaeleza, ikiwa chombo kitampokea mwandishi 
anayerudi baada ya kuwa mwanasiasa, atafanya kazi ipi? Labda atakuwa 
mwanasafu (columnist), au labda kitamtumia katika majopo ya mijadala 
huku historia na mrengo wake vikiwekwa bayana, na kadhalika. Jambo la 
msingi ni kuilinda taaluma dhidi ya mwonekano wa kutozingatia misingi 
yake ya kutenda haki na kutoa ukweli kwa usahihi.
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Mwandishi wa habari kuwa mwanasafu 
kunamtofautisha vipi na uana siasa wake? Maana 
kuna wanasafu ambao ni wanasiasa.
Ukiwa mwanasafu, huwi katika nafasi ya kuamua habari gani itoke au 
isitoke, lakini pia, hupati nafasi ya kuhariri habari na kuifanya uonavyo. 
Ni muhimu pia mwishoni mwa safu vyombo vya habari vitoe maelezo 
mafupi kuhusu wanasafu wake, ili watu wawaelewe.

Kuna mwandishi mahiri sana, mwalimu na aliwahi 
kuwa mwanasiasa mpaka kuwa mbunge, mpaka 
mwezi uliopita alikuwa Mhariri wa Jamii (Public 
Editor) kwenye kampuni moja kubwa ya habari 
nchini. Hili likoje hasa kiutendaji kazi?
Hii ni kazi mojawapo ambayo mtu kama huyo anaweza kufanya. Jukumu 
la Mhariri wa Jamii ni kuhakikisha taaluma na maadili ndani ya chombo 
husika yanazingatiwa ili kulinda maslahi ya mlaji (jamii) na kutunza 
heshima ya chombo. Yeye hahusiki na maamuzi ya kiuhariri kabla ya 
habari au makala kuchapishwa. Lakini anatoa ushauri wa kitaalamu 
kuhusu maudhui yaliyochapishwa. Lakini pia Mhariri wa Jamii 
hushughulikia malalalamiko kutoka kwa wasomaji pale yanapoletwa, 
kwa lengo la kuyasuluhisha ili kuzinufaisha pande zote, ule wa chombo 
cha habari na wa mlalamikaji.

Mhariri wa Jamii pia huandika maoni na makala kuhusu mwenendo wa 
taaluma, lakini pia huandika kuelimisha jamii kuhusu ufanyaji kazi wa 
vyombo vya habari na dhima ya vyombo hivyo. Hutoa elimu, yaani media 
literacy. Kazi mahsusi hutegemea mkataba wake lakini kwa ujumla hayo 
ndiyo majukumu yake. Uwezekano wa mgongano wa maslahi ni mdogo 
sana katika kazi ya Mhariri wa Jamii.
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