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Utangulizi

Ili kuwa na jamii imara yenye demokrasia na haki, kuwa 
na vyombo vya habari vya magazeti, redio, televisheni 
na mitandao ya kijamii ni muhimu sana. Lakini kwa 
vyombo vya habari kumweka kila mtu katika jamii- (hasa 
wale walio madarakani) akiwa anafuatiliwa mara kwa 
mara anachofanya, katika kuhakikisha kuwa demokrasia 
inazidi kuimarika na haki ina tawala, vyombo vya habari 
vinahitaji kujisimamia vyenyewe.

Nje ya vyombo vya habari, utaratibu huu umekuwa 
ukifikiriwa kwa muda mrefu kwa kuanzishwa kwa Baraza 
la Habari Tanzania (MCT). Hii ina maana kwamba vyombo 
vya habari havihitaji chombo kingine cha kuwasimamia 
mbali na hiki kilichopo hivi sasa. Chombo chao wenyewe 
huru na cha kitaaluma kinachoangalia kile wanachoandika 
kila siku. 

Ina maana kuwa, kwa muda mrefu, jukumu hilo limekuwa 
ni kuimarishwa kwa vyombo vya habari kutoka ndani 
ya chombo chenyewe; hali hii imelazimisha kuwekwa 
mwongozo wa maadili iliyo rahisi kuzunguka nao kwenye 
vyumba vya habari; mwongozo ambao wale ambao ni 
wanataaluma ya habari na wasio wanataaluma wataweza 
kurejea wakati wanapoandika nakala zao au patokeapo 
mgogoro kuhusu namna ambavyo habari iliyochapishwa 
au kutangazwa ilivyoshughulikiwa.
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Mwongozo wa maadili, ambao si mpya kwa waandishi 
wa habari, hufanyiwa marekebisho kila baada ya miaka 
mitatu. Umuhimu wa mwongozo huu upo kwenye ukweli 
kwamba, vyombo vya habari haviwezi kuchukua jukumu 
la kuwa mlinzi wa jamii iwapo vyenyewe havina mlinzi 
wake atakaye hakikisha kuwa waandishi wa habari 
wanafuata maadili ya taaluma yao kabla ya kuwanyooshea 
vidole wengine.

Pengine swali linalofaa zaidi hapa ni kwa nini hivi sasa? 
Jibu ni kwamba mwongozo huu unahitajika zaidi hivi sasa 
kuliko wakati mwingine wowote, kwa sababu, kwanza 
idadi ya vyombo vya habari na waandishi wa habari 
imeongezeka sana hivi karibuni. 

Vile vile mwenendo mbaya wa kimaadili katika vyombo 
vya habari vya magazeti, redio, televisheni na mitandao 
ya kijamii nchini umekithiri sana na kusema kuwa, iwapo 
hakuna kitakachofanyika sasa na kwa haraka, tabia na 
mwenendo huo hautadhibitika tena. 

Kinachotia wasiwasi zaidi ni kwamba makosa yanafanywa 
na kada ya waandishi wa habari ambayo imekwenda shule 
na ina wataalamu waliopata mafunzo zaidi ya watangulizi 
wao wa miaka ya 1970 ambao wengi wao walikuwa 
wamehitimu elimu ya sekondari tu.
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Kuelewa uzito wa makosa haya ni muhimu kupitia, 
angalau kwa muhtasari, maadili ya msingi kwa waandishi 
wa habari, ni yapi, kwa kujiuliza swali lifuatalo: uandishi 
wa habari ni nini?

Mkurugenzi wa Ethical Journalism Network, Bw. Aidan 
White anasema: “Uandishi wa Habari ni kukusanya, 
kuripoti na kusambaza habari na taarifa kwa maslahi ya 
umma”

Anasema kuna takribani maadili ya kazi 400 duniani, 
yanayohusisha vipengele vyote vya uandishi wa habari, 
baadhi yake ni fupi na nyingine ni ndefu. Lakini yote 
yanazingatia maadili matano tu ya uandishi wa habari 
ambayo ni:

Misingi Mikuu ya Uandishi wa 
Habari

Usahihi: Hii inahusu kutokuwapo na makosa. Katika 
msingi huu haitakiwi kushughulikia hoja kwa ujanja au 
udanganyifu. Waandishi wa habari wanafanya kazi zao 
kwa misingi ya hoja, habari inayozingatia au kutokana 
na hoja.

Uhuru: Msingi huu unamaanisha uko huru kutokana 
na udhibiti. Mwandishi hatakiwi kuingiliwa na mtu 
yeyote wakati anafanya kazi yake ya uandishi wa habari. 
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Kazi anayoifanya mwandishi wa habari ni yake; si kazi 
anayoifanya kwa niaba ya mtu mwingine yeyote. 

Mwandishi wa habari siyo msemaji wa serikali wala wala 
hayupo chumba cha habari au sehemu yoyote anayofanyia 
kazi hiyo kwa ajili ya maslahi ya kikundi chochote cha 
biashara, kisiasa au kidini.

Anakuwa wazi kwa kila mtu unachofanya kwa hiyo 
anaposhughulika na hadhira, kutayarisha nyenzo kwa ajili 
ya vyombo vya habari vya magazeti au redio, televisheni 
na mitandao ya kijamii, anafanya kazi kwa uhuru kama 
mtaalamu.

Kutopendelea upande wowote: 
Msingi huu unamaanisha kutokuwa na upande kwa 
kila habari unayoiandika. Inahusu haja ya kutambua 
kuwa kuna zaidi ya upande mmoja wa habari, na bila ya 
shaka, mara nyingi, kuna zaidi ya pande mbili za habari. 
Kama mwandishi wa habari una jukumu la kuangalia 
na kufikiria je pande nyingine za habari ni zipi. Hiki ni 
kipengele muhimu sana kwenye kuandika habari.

Ubinadamu: 
Kama mwandishi habari unatakiwa kuonesha ubinadamu. 
Ni lazima uelewe matokeo ya kile unachopanga 
kuchapisha (kwenye gazeti) au kuhusu kile unachopanga 
kutangaza (kwenye redio, televisheni na mitandao 
ya kijamii). Ni lazima uelewe kuwa, wakati mwingine 
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maneno unayochapisha au picha unazoonyesha zinaweza 
kuharibu au kuwa na madhara kwa baadhi ya watu. Si 
jukumu la mwandishi wa habari kusababisha madhara 
kwa jamii. Ni kazi ya mwandishi wa habari kupunguza 
madhira kwa jamii.

Ni muhimu sana kujua kuwa wakati mwandishi wa habari 
anafanya kazi yake, hatakiwi kujihusisha na kauli za chuki, 
kuonyesha picha chafu au taswira ambazo zinadhihirisha 
wazi wazi bila ya sababu, ugomvi, machafuko, kwa sababu 
waandishi wa habari ni sehemu muhimu ya kuhakikisha 
kila kazi wanayoifanya wanatanguliza ubinadamu mbele.

Uwajibikaji: 
Hili pengine ni miongoni mwa mambo magumu sana 
kufanya kwa waandishi wa habari. Tunaona vigumu 
sana kusema bahati mbaya au samahani na kukiri makosa 
yetu, ingawa tunaweza kuwa wakosoaji wakubwa kwa 
wengine. Tunachoweza kufanya ni kushirikiana na 
hadhira na lazima tusahihishe makosa yetu na kutoa fidia 
tunapokosea”. Aidan White anasisitiza. 

Kwa hiyo kwa kupitia maadili ya vyombo vya habari, 
waandishi wa habari wanapaswa kuyafuata, mwandishi 
wa habari anakumbushwa mara kwa mara kile alichosem 
White hapo juu.



11        Matatizo ya kitaaluma na kimaadili katika vyombo vya Habari

Masuala ya Kimaadili

 		 Vyanzo mbali mbali: 
	 Chombo chochote cha habari ili kikubaliwe na 

wananchi inaotarajia kuwahudumia; habari na 
makala zake ni lazima ziwe na vyanzo mbalimbali. 
Vyanzo mbalimbali vinasaidia ukweli wa habari.

	 Kwa mfano, utafiti uliofanywa na Baraza la Habari 
Tanzania (MCT), mara nyingi inaonyesha kuwa 
vyombo vya habari vya nchini vinakabiliwa na 
ugonjwa wa chanzo kimoja cha habari (SSS). 

	 Kilicho kibaya zaidi kuhusu SSS ni kwamba 
hutawaliwa na sauti za wanaume. Utafiti mmoja 
mahususi uliofanywa na MCT umeonesha kuwa 
gazeti la “Mwananchi” lilikuwa na habari 99 za 
SSS, habari za vyanzo viwili (63) na habari za 
vyanzo vingi (158), habari zenye sauti za wanaume 
1,913 (95%) habari zenye sauti za wanawake 93 
(5%).

	 Utafiti huo huo pia unaonesha gazeti la “Nipashe” 
lilikuwa na habari za SSS 184, habari zenye vyanzo 
viwili (133), habari za vyanzo vingi (103), habari 
zenye sauti za wanaume 1,307 (94%)  na zenye 
sauti za wanawake zilikuwa 88 (6%). Gazeti la 
“Uhuru” lilikuwa na habari za SSS habari zenye 
vyanzo viwili zilikuwa 155 na habari za vyanzo 
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vingi zilikuwa 204. Habari zenye sauti za wanaume 
zilikua 3,111 (95%) wakati sauti za wanawake 
zilikuwa 237 (8%). Takwimu hizo zinaonyesha 
ukubwa wa tatizo ambalo lazima lishughulikiwe 
haraka na vyombo vya habari vya ndani.

  	Picha mbaya
	 Hili ni tatizo ambalo vyombo vya habari, magazeti 

na redio, televisheni na mitandao ya kijamii ni 
lazima waliepuke. Picha mbaya haziimarishi 
jukumu kuu la vyombo vya habari, ambalo ni 
kuelimisha, kupasha habari na kuburudisha. 
Kinyume chake haziwapendezi wasomaji wa 
magazeti na watazamaji wa TV, kama ilivyo lugha 
chafu kwa wasikilizaji wa redio.

 Haki ya kujibu:
	 Ni muhimu sana kwa chombo chochote cha habari 

kinachotaka kipewe umuhimu na wasomaji wake, 
wasikilizaji na watazamaji kuhakikisha kuwa 
kinafuata haki ya kujibu. Ni afadhali kuchelewesha 
habari mpaka anaye tuhumiwa apewe haki yake 
ya kujibu, kuliko kuitoa ikiwa na upande mmoja. 
Kutumia habari kwa sababu tu mtu hakupatikana 
kwa njia ya simu yake ya mkononi si utetezi dhidi 
ya haki ya mtu kujibu.

Ni vibaya zaidi iwapo mtu anatuhumiwa kukosea au 
ametajwa vibaya kwa namna moja au nyingine. Mfano 
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wa yaliyosemwa kwenye runinga ya  Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC). Katika taarifa yake ya saa nne asubuhi 
iliyotangazwa na chaneli ya TV, Kiongozi wa mbio 
za Mwenge wa Uhuru za 2018, Bw. Charles Kabeho, 
alioneshwa kwenye sehemu ya habari, akikataa kuweka 
jiwe la msingi katika jengo moja lililokamilika kujengwa 
Wilaya ya Mwanga, Mkoa wa Kilimanjaro. Alisema 
amekataa kufanya hivyo kwa sababu mradi wa ujenzi 
wa jengo hilo ulikuwa na dalili zote za rushwa. 

Mhandisi aliyehusika na mradi huo alijaribu kujieleza, 
lakini alinyamazishwa. Lakini chaneli hiyo ya TBC 
imeshindwa kuonyesha wazi wazi, picha ya mradi 
uliokamilika na hata kumpa nafasi mhandisi kuzungumzia 
suala hilo, na hivyo kuwanyima watazamaji fursa ya kutoa 
uamuzi wao wenyewe kuhusu tuhuma za Bw. Kabeho. 
Utafiti huo wa MCT umeonesha uadimikaji wa habari 
ambazo watuhumiwa walipewa haki ya kujibu.

Kuandika Habari za Watoto:
Mapema mwaka 2018, wanawake waliolalamika kwamba 
wametelekezwa na wanaume wanaodaiwa kuzaa nao 
watoto, walifurika kwenye Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam. Hii ilikuwa baada ya ,Mkuu wa Mkoa 
kudai kwamba atawalazimisha kina baba “waliotoroka” 
kuwatunza “watoto wao” kwa siku kadhaa vyombo vya 
habari nchini – magazeti, redio, televisheni na mitandao ya 
kijamii vilionesha picha na sehemu ya wanawake, pamoja 
na watoto wao waliofuatana nao kwenye Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa. Hatua hiyo ya vyombo vya habari ni ukiukwaji 



14        Matatizo ya kitaaluma na kimaadili katika vyombo vya Habari

wa haki za maadili na sheria za watoto.

The “Code of Ethics for Media Professionalism” imeamuru 
vyombo vya habari kuwalinda watu wanaoishi katika 
mazingira hatarishi katika jamii na kuwa makini zaidi 
wakati wanaposhughulikia watoto. Katika mikutano yao, 
wanawake pia walimpa Mkuu wa Mkoa majina ya kina 
baba wanaotuhumiwa kuwa ndiyo wenye watoto hao 
wakiwemo viongozi wa chama, maofisa wa serikali na 
wanasiasa. Lakini wanaume wengi waliotajwa majina yao 
na vyombo vya habari, hawakupewa nafasi ya kujibu. 
Kwa kweli haikuwa halali!

Kuwalinda Watoto:
Vyombo vya habari vinapaswa kuelewa mambo mawili 
kuhusu watoto. Kwanza, wengi wa watoto hao hawawezi 
kujieleza na kujua mahitaji yao, hasa ukizingatia umri wao 
ni mdogo, wanastahili ulinzi na haki zao za msingi kama 
walivyo watu wazima. Pili, na muhimu zaidi, ni ukweli 
kwamba watoto ni rahisi sana kudhuriwa, na kutokana 
na hali hiyo haki zao za binadamu zinaweza kuvunjwa 
kwa urahisi, kwa hiyo kuna haja ya vyombo vya habari 
kuwa mstari wa mbele katika kulinda haki za watoto 
hao wadogo. Kulinda haki za watoto wadogo maana 
yake sura zao zisioneshwe wakati haki zao za binadamu 
zinapokuwa zimevunjwa.

Mfano mzuri ni ule unaooneshwa kwenye habari 
iliyochapishwa katika ukurasa wa tatu wa gazeti la 
“Mwananchi” Ukatili: Mtoto aingizwa kalamu sehemu 
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za siri. Ingawa gazeti maarufu la kila siku la Kiswahili, 
limeficha jina la mtoto kwa usahihi kabisa, habari hiyo 
imetaja majina ya bibi yake, baba na jirani. Zaidi ya 
hayo, gazeti limetaja umri wa mtoto na mahali binti 
huyo anapoishi, na hivyo, kufanya kitendo cha kwanza 
cha muhimu cha kuficha jina la mtoto kisiwe na maana 
yeyote kwa sababu taarifa zilizotolewa kumuhusu mtoto 
huyo zimeandikwa kiasi kwamba watu wanaoishi jirani 
na mtoto huyo watamtambua kwa urahisi.

Kulinda utambulisho wa mwathiriwa, kwa upande 
mwingine wa watoto, maana yake ni kutoruhusu kutajwa 
watu au vitu vitakavyosababisha utambulisho wa mtoto 
huyo kujulikana. Hatua hiyo ya vyombo vya habari itampa 
mtoto huyo ulinzi kamili dhidi ya chuki wakati atakapo 
kuwa mtu mzima.

Kuomba radhi: 
Hii ni hatua inayohitaji kuchukuliwa haraka sana na 
chombo cha habari chochote mara tu kinapofanya kosa. 
Kosa hilo linaweza kuwa amefanyiwa mtu mmoja mmoja, 
kikundi cha watu, taasisi ya umma au ya binafsi. Hata 
hivyo hali ya jumla inaonyesha kuwa vyombo vingi 
vya habari na hasa magazeti, havipendi kuomba radhi. 
Vinaelekea kufikiri kwa makosa kwamba kuomba radhi 
kutaathiri msimamo na hadhi yao machoni mwa umma. 
Lakini kinyume chake, kuomba radhi ni kuonyesha 
uaminifu na kukipatia chombo cha habari heshima kubwa 
kwa umma. Kwa matukio makubwa zaidi, kuomba radhi 
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kwa haraka kunaweza hata kukilinda chombo cha habari 
kisichukuliwe hatua ya kisheria. 

Mfano mzuri wa kuomba radhi unaoneshwa na Gazeti la 
Nipashe la Juni 21, 2018. Gazeti hilo liliomba radhi kwenye 
ukurasa wa mbele baada ya kuchapisha habari kwenye 
ukurasa wa pili wa gazeti la Juni 20, 2018. Masahihisho 
na kuomba radhi vilitokea haraka katika toleo la Juni 21, 
2018. Gazeti hilo la Kiswahili la kila siku liliandika habari 
yenye kichwa “Upigaji  Mabilioni Serikalini waibuka”. 

Habari na kichwa cha habari vimebeba dhana kuwa ndani 
ya Serikali, kulikuwa na ufujaji au wizi wa mamilioni ya 
shilingi. Kwenye kuomba radhi mhariri alisikitika jinsi 
kichwa kilivyopotosha maana halisi waliyoikusudia na 
kuwaomba radhi wote waliokwazwa na habari hiyo. 

Mfano mbaya wa kuomba radhi unaoneshwa na gazeti 
moja maarufu la Kiswahili ambapo gazeti lilifanya kosa 
mwezi Agosti 2010 na kuja kuomba radhi mwezi Novemba 
2010. Hili kosa ambalo halitakiwa kufanywa na chombo 
chochote cha habari. Radhi inatakiwa kuomba kwenye 
toleo linalofuata baada ya kosa kugundulika limefanyika.
Jambo moja ambalo linalokuwa kigezo kuwa habari 
hii ilikusudiwa kuwa ni kuomba radhi, ni tarehe ya 
kutolewa taarifa kwa vyombo vya habari, Agosti 2010, 
na kuchapishwa takribani miezi miwili baadaye, Novemba 
16, 2010.
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Badala ya kuonyesha wazi wazi kuwa taarifa hii ni kuomba 
radhi kwa kosa lililotokea kwenye toleo lililopita, mhariri 
ameamua kuficha kosa la gazeti lake kwa kuchapisha 
upya taarifa nzima iliyochapishwa katika toleo la mwezi 
uliopita bila ya kuwaarifu wasomaji wake sababu ya 
kufanya hivyo. 

Hata hivyo ukipitia habari hiyo, msimamo na maudhui 
umeonesha kuwa gazeti hilo lilikuwa likiomba radhi 
kusiko moja kwa moja kutokana na habari isiyo sahihi 
iliyochapishwa zamani.

Kudhaniwa kuwa na hatia: 
Kikatiba, mtu hadhaniwi kuwa na hatia mpaka ithibitishwe 
na mahakama. Hili ni sharti la lazima la kikatiba ambalo 
ni lazima liheshimiwe na vyombo vya habari. Hata hivyo, 
uzoefu unaonyesha mara nyingi vyombo vya habari nchini 
“vinajaribu na kuwatia hatiani watuhumiwa” hata kabla 
ya kufikishwa mahakamani. Mfano mmoja wa habari ya 
mahakamani iliyokuwa na upungufu mkubwa iliripotiwa 
Agosti 9, 2018 kwenye ukurasa wa 24 wa gazeti la “Uhuru” 
yenye kichwa cha habari kinachosomeka “Apandishwa 
Mahakamani kwa Ubakaji”.

Kichwa hicho cha habari kinaonesha kuwa mtuhumiwa 
tayari amepatikana na hatia ya kubaka. Hata hivyo 
wakati habari ilipochapishwa, mahakama ilikuwa bado 
iko kwenye mchakato wa kusikilizwa na bado ilikuwa 
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haijabainika hatia au vinginevyo ya mshitakiwa. 

Kwa hiyo ingekuwa bora zaidi kuandika kichwa cha 
habari kitakachoonesha hali ya kesi ilipofikia, maana yake 
mtu huyo bado hana hatia na atabaki hivyo mpaka itakapo 
thibitishwa na mahakama.

Gazeti la Nipashe la Julai 28, 2018, lilichapisha kichwa 
cha habari cha kuhukumu kwa ajili ya habari yake mpaka 
kwenye ukurasa wa 9, iliyosomeka: “Polisi yanasa watu 
40 kwa uhalifu”. 

Ni muhimu kuzingatia kuwa hao watu 40 ni watuhumiwa 
tu, kwa wakati huo hawakuwa wahalifu na wajibu wa 
kuthibitisha iwapo wameshiriki au hawakushiriki kwenye 
uhalifu upo mikononi mwa mlalamikaji ambaye ni lazima 
airidhishe mahakama kubaini iwapo mshitakiwa ana hatia 
au la. 

Ndiyo maana, mara mtu anapokamatwa na polisi, 
mtuhumiwa ni lazima afikishwe mahakamani ndani ya 
muda wa saa 24.

Hata hivyo wahariri, wana tabia za kuandika vichwa 
vya habari vinavyotoa hukumu ili kuwavutia wasomaji 
wanunue magazeti yao. Lakini mtu mwelewa anapoachiwa 
huru na mahakama baada ya kubainika kuwa hana 
hatia, anaweza kuamua kufungua kesi dhidi ya gazeti 
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lililoandika au kutoa picha kuwa ni sehemu ya kundi la 
wahalifu ambalo polisi imedai kuwa ni genge la wahalifu. 
Bila shaka gazeti linalohusika huenda likakabiliwa na 
mkono wa sheria.

Kwa muhtasari, kutumia picha za watu ambazo polisi 
wanadai ni wahalifu, au utoaji wa matamko kuhusiana na 
tukio hilo, havitamzuia mhariri kushitakiwa kwa madhara 
aliyoyasababisha kwa watuhumiwa iwapo wataachiwa 
huru na mahakama.

	 Maelezo ya polisi kuhusu uhalifu au kifo si ya 
mwisho:-

	 Imekuwa ni jambo la kawaida kwa vyombo vya 
habari nchini kupokea maelezo ya polisi kama 
ni ya kweli na ya mwisho kabisa. Si kweli! Watu 
wanaokamatwa na polisi kwa kutuhumiwa kuwa 
wamehusika katika uhalifu ni lazima vyombo vya 
habari vione kuwa ni zaidi ya kukamatwa kwa 
nguvu kwa watuhumiwa tu. Hali hiyo ni sawa 
na madai ya polisi kuwa idadi kadhaa ya watu 
wanasemekana kufariki dunia, katika labda, ajali 
ya barabarani. Itokeapo ajali ya aina hiyo, au ajali 
yeyote, ni wajibu wa mwandishi kumuuliza polisi 
anayetoa taarifa hiyo kama je daktari amethibitisha 
kifo cha mtu au watu?

	 Pia imekuwa ni jambo la kawaida polisi kuwapanga 
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watu waliokamatwa mbele ya vyombo vya habari. 
Wakati mwingine watu hao wanapangwa pamoja 
na silaha zinazosemekana walikuwa nazo wakati 
wa kukamatwa kwao.

	 Mara nyingi polisi wanaodai kuwakamata watu 
hao ama walikuwa wanakaribia kufanya uhalifu 
au wakiwa wanafanya uhalifu. Magazeti au 
vituo vya televisheni vimekuwa vikiendelea 
kuchapisha au kuwapanga watu hao. Vyombo 
vya habari nchini vimekuwa na bahati kwamba 
watu hao ambao mwishoni huachiwa huru kwa 
kukosekana ushahidi, hawajawahi kurudi tena 
mahakamani kudai fidia kwa “kutiwa hatiani” na 
vyombo vya habari kwa makosa ya uhalifu ambayo 
hawakufanya. 

	 Hata hivyo, kadiri matukio ya namna hiyo 
yanavyoendelea, Watanzania wataamka na 
kuelewa haki zao kuhusiana na baadhi ya vyombo 
vya habari kuwahukumu kabla ya mahakama 
kutoa uamuzi na vitaishia kujutia walichokifanya.

	 Matumizi ya maneno ya kibaguzi au ya kukashifu: 
Kama ilivyoelezwa kwenye utangulizi wa 
“Mwongozo wa Maadili ya Vyombo vya Habari” 
jukumu la vyombo vya habari katika jamii ni 
kuchapisha habari, kuelimisha na kuburudisha. 
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		 Hata hivyo vyombo vya habari haviwezi 
kufanikiwa katika kupasha habari au kuwaelimisha 
watu katika jamii inakofanya shughuli zake, iwapo 
inatumia maeneo ya kibaguzi na ya kukashifu. 

		 Waandishi wa habari wanatakiwa kuwa waangalifu 
kwa haki na utu wa watu wote bila ya kujali rangi, 
jinsia, kabila, umri , ulemavu, jiografia au jamii.

	 Mifano ya habari ambazo hazikuzingatia matumizi 
ya maneno hayo ya kibaguzi ilitolewa na gazeti la 
Nipashe la  Juni 30, 2018, ukurasa wa tatu wa gazeti 
hilo. 

	 Nipashe liliandika habari yenye kichwa cha habari: 
“Kikongwe akatisha uhai kwa kujikata mshipa na 
kisu”. Kwa kiswahili neno “Kikongwe” linashusha 
heshima, maana yake linahusu mzee sana, hasa 
mwenye makunyazi kutokana na umri. Badala 
ya kutumia neno linaloshusha heshima licha ya 
kuwa mzee, neno la kiungwana ni “Mzee” lenye 
maana ya mtu mwenye umri mkubwa lingefaa. 
Hakukuwa na haja ya kutoa maelezo ya kina jinsi 
mtu alivyojiua.

	 Katika gazeti hilo hilo la Agosti 7, 2018 katika 
ukurasa wa tatu, lilichapisha habari yenye 
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kichwa cha habari “Lugola aonya kampuni za 
ulinzi kuajiri vikongwe”. Lugola anayetajwa 
hapa ni Waziri wa Mambo ya Ndani wa sasa 
(2019), Bw. Kangi Lugola. Neno “vikongwe” ni 
wingi ya “kikongwe”, neno ambalo tumelifafanua 
na kulikosoa hapo juu. Hatukuambiwa kwanini 
Waziri hataki wazee waajiriwe na kampuni za 
ulinzi, ingawa tumeona kichwa cha habari kikisema 
hivyo. Lakini si vigumu kukisia kwa nini, kwa 
sababu ya ukweli kwamba wazee si chaguo bora 
kwa kazi ya ulinzi kwa sababu watakosa uwezo 
na nguvu ya kupambana na wahalifu. 

		 Julai 16, 2018 katika ukurasa wa 10 wa gazeti la 
Nipashe lilichapisha habari yenye kichwa cha 
habari, “Serikali yakumbuka wanafunzi viziwi”. 
Neno “kiziwi” (umoja wa viziwi) yenye maana 
mtu mwenye ulemavu wa kusikia, lilikuwa 
linatumiwa zamani, lakini kwa utamaduni wa 
sasa linasemekana kuwa si la uadilifu au lisilo na 
staha. Badala ya kutumia neno “viziwi”, kichwa 
cha habari kingesomeka, “wenye ulemavu wa 
kusikia”

	Neno jingine la kushushia heshima kwenye 
kichwa cha habari kile kile ni “yakumbuka”. 
Jinsi neno “yakumbuka” lilivyotumiwa kwenye 
kichwa cha habari pia ni la kushushia heshima, 
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kwamba Serikali mpaka sasa imewasahau watu 
wenye ulemavu wa kusikia. Kichwa cha habari 
sahihi kingekuwa; “Serikali kuboresha hali ya 
wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia”.

Usisimuaji.
Huu ni ustadi unaotumiwa na baadhi ya wahariri, hasa 
kwenye magazeti, ili kuongeza mauzo ya magazeti yao. 
Mfano mzuri wa habari yenye usisimuaji umo kwenye 
“Ripoti ya Ufuatiliaji ya MCT” iliyohusisha vyombo vya 
habari vya nchini kati ya Julai 2010 na Juni, 2011.
Ripoti ya MCT inatoa mfano wa habari iliyoandikwa 
kwenye gazeti moja la Kiswahili la Novemba 2, 2010. 
Gazeti linalohusika liliandika habari yenye kichwa cha 
habari,  “Akamatwa kwa kufanya mapenzi na mbwa 
Morogoro”. 

Habari hiyo ilitaja chanzo kuwa ni Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Morogoro ambaye alinukuliwa zaidi kwenye 
habari hiyo akisema mbwa huyo baadaye alibainika 
kuwa mjamzito na kwamba mtuhumiwa aliyekamatwa 
inasemekana ndiye aliye husika na ujauzito huo.
Iwapo mhariri angekuwa mtaalamu kwenye kazi yake, 
asingeruhusu kuchapishwa kwa habari hiyo bila ya 
kuhakikisha kuwa kama inawezeka binadamu kufanya 
ngono na mbwa, pia iwapo kisayansi inawezekana 
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binadamu kumpa mbwa mimba. 

Ili kupata majibu sahihi, mhariri lazima angewasiliana na 
madaktari wa binadamu na wa mifugo. 

Kutokana na mhariri kutochukua hatua yeyote kati ya 
zilizotajwa hapo juu kuhakikisha ukweli wa habari hiyo 
kwa uwazi, inaonesha kuwa lengo lake lilikuwa kusisimua 
habari ili kuongeza mauzo ya gazeti lake. 

Hata kama si mtaalamu, kueleza kitendo cha mwanaume 
kufanya ngono na mnyama (Kitendo cha kinyama) kuwa 
ni “kufanya mapenzi” ni ishara ya dharau.

Kwa miaka kadhaa sasa, wahariri wamekuwa 
wakifahamika kutoa vichwa vya habari vya kusisimua 
ambavyo havioneshi maudhui ya habari. Vichwa vya 
habari vya aina hiyo, vinatumiwa kukuza mauzo ya gazeti. 

Tabia ya kutumia vichwa vya habari vya aina hiyo 
inaonekana kwenye magazeti makuu na magazeti ya 
udaku. Lengo, kama ambavyo imeelezwa hapo awali ni 
kuwavutia wasomaji. 

Hali hii pia inachangiwa na kuingia kwenye tasnia ya 
habari kizazi kipya cha waandishi wa habari, ambacho 
licha ya kuwa na utaalamu, elimu bora, bahati mbaya ni 
wavivu na hivyo kutegemea habari zao kutoka kwenye 
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mikutano na vyombo vya habari, warsha, semina na 
taarifa kwa vyombo vya habari.

Tatizo linakuwa ngumu zaidi kwa kutumia waandishi 
wa gharama nafuu katika vyombo vya habari. Hatua hiyo 
haijasaidia kutokana na baadhi ya vyombo vya habari 
kushindwa kulipa mishahara yao ya uandishi wa habari 
kwa hadi miezi mitano.

 	 Propaganda

	 Hii ni taarifa ya upande mmoja au inayopotosha, 
inavyotumika kuhimiza mwelekeo wa kisiasa 
au hoja fulani ya maoni. Wakati wa Kampeni za 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, mojawapo ya 
gazeti la Kiswahili la kila siku la “Uhuru” liliandika 
habari kwamba Chadema imewapeleka zaidi ya 
vijana 1,000 kwenda Rwanda kwa mafunzo ya 
kijeshi kwa ajili ya kujiandaa kufanya fujo wakati 
wa uchaguzi.

	 Hata hivyo gazeti hili halikufanya utafiti 
wowote wa habari hiyo waliyoichapisha na wala 
hawakunukuu au kumtaja mtu yeyote, vyanzo 
vyovyote ambavyo vimeipa uzito habari yao.

	 Kilichokuwa kinawafurahisha zaidi ni kwamba, 
licha ya athari kwa usalama wa taifa, haikuelezwa 
kuwa wakuu wa vyombo vya usalama vya nchi 
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wamekwenda kuhoji mhariri wa gazeti kuhusu 
vyanzo vya mwandishi. 

	 Lakini hali ya kuwa habari ilichapishwa wakati wa 
kampeni za uchaguzi, haikuwa vigumu kuihusisha 
na jaribio la kutaka kupaka matope Upinzani.

	 Uraghibishaji wa Vyombo vya Habari kwa 
Manufaa ya Taifa

	 Licha ya jukumu lake muhimu la kupasha habari, 
kuelimisha na kuburudisha jamii, vyombo vya 
habari visitekeleze jukumu la uraghibishaji, hasa 
kwa manufaa ya taifa yanayojumuisha pia mambo 
mengine, mapambano dhidi ya ukiukaji wa uhuru 
wa vyombo vya habari na haki za binadamu. 

		Mfano mmoja mzuri wa ushiriki wa  vyombo 
vya habari katika kupambana kwa manufaa ya 
taifa ni jinsi ya kushughulikia kupotea kwa watu 
nchini wakati mwandishi wa habari wa gazeti la 
Mwananchi Azory Gwanda, alipopotea mwaka 
mmoja uliopita, ni magazeti machache tu ndiyo 
yaliyochapisha picha yake na kuuliza maswali. 

	 Licha ya machapisho ya vyombo vya habari vya 
Mwananchi Communications Limited, vyombo 
vya habari vingine havikuonesha kujali nini 
kilichotokea.
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