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Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa 
Rais mstaafu, Joseph Warioba akizungumza 
katika Kongamano la Wadau kuhusu Wajibu 
wa Vyombo vya Habari Kuhakikisha 
Uchaguzi wa Kuaminika lilioandaliwa na 
Baraza la Habari Tanzania Aprili 30, 
JijiniDodoma.
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TAHARIRI
Jarida la Baraza la Habari Tanzania

Vyama vya Siasa 
vipewe nafasi 
sawa habari za 
uchaguzi
Watanzania wanakabiliwa na jukumu muhimu la 

kuchagua viongozi wa serikali za mitaa na Rais, 
wabunge na madiwani kwenye hii miaka miwili. 

Ifikapo Novemba 27,2024  wananchi wa Tanzania 
watachagua  viongozi wa serikali za mitaa wakati mwakani 
uchaguzi mkuu utafanyika kuchagua Rais, wabunge na 
madiwani. 

Uchaguzi ni  msingi muhimu wa demokrasia kwa 
kuwawezesha wananchi kuchagua wawakilishi wao na 
kushiriki katika utawala hasa nyakati hizi ambapo kuna 
vyama vingi vya siasa jambo ambalo huchangia kuleta shauku 
kubwa kwa wananchi na wanasiasa kila zinapofanyika. 

Wadau mbalimbali kupitia vyombo vya Habari wana jukumu 
la kuelimisha umma kuhusu masuala ya uchaguzi ili kuwapa 
wananchi elimu sahihi ya kushiriki zoezi zima la upigaji kura 
kwa ngazi zote na upatikanaji wa matokeo.  Hii itasaidia 
kupunguza/kuondoa dhana iliyojengeka ya changamoto  za 
wizi wa kura, rushwa na  hata ujanja wa kubadilisha matokeo, 
lakini pia kuchagiza  kuwepo umakini na ulinzi wa kura za 
wananchi. 

Kwa vyombo vya habari, wakati wa uchaguzi vinakabiliwa 
na changamoto na huhitajika umakini na dhamira ya ziada 
katika kuhudumia wananchi kuhakikisha kuwa ni wale tu 
wanaostahili na wenye sifa ndio wanachaguliwa.

Baraza la Habari Tanzania (MCT) taasisi yenye jukumu la 
kuhakikisha  vyombo vya habari vinazingatia maadili na 
weledi limedhamiria kusaidia vyombo vya habari kukabiliana 
na changamoto za uchaguzi.

Baraza kwa mwelekeo wake wa mabadiliko limeandaa 
mpango wa kitaifa  wa utekelezaji ambao utasaidia vyombo 
vya habari kutimiza majukumu yao na kuhakikisha uchaguzi 
wa kuaminika. 

Kwa kutambua udhaifu wa  vyombo vya habari katika 
maandalizi ya pamoja, kushughulikia masuala yasiyo muhimu  
badala ya masuala  yatakayo wawezesha  wananchi  kufanya 
maamuzi muhimu wakati wa kupiga kura, Baraza  
litashughulikia changamoto hizo kwa kuchukua hatua za 
maandalizi, kuwezesha vyombo vya habari  kufichua makosa 
na kuanzisha mijadala ya kujenga taifa. 

Sasa ni  muhimu kwa vyombo vya habari kusimama imara  
kuhakikisha  kuwa  chaguzi zinakuwa za mafanikio na  
masuala ya rushwa , wizi wa kura na  matatizo mengine  
yanakuwa  historia. 

Hivyo ni muhimu kwa vyombo vya bahari kukuza na 
kudumisha ushirikiano na mipango ya pamoja  ili kufanikisha 
na kufikia malengo ya kuwa na uchaguzi huru, wa haki na wa 
kuaminika utakaotoa nafasi sawa kwa vyama vya siasa 
kuhusiana na habari za uchaguzi

MCT, MSHINDI WA 
TUZO YA IPI 2003

FREE MEDIA 
PIONEER
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Na Mwandishi wa Barazani

Washiriki wa Kongamano 
la wadau wa habari na 
uchaguzi lililoandaliwa 
na Baraza la Habari Tan-

zania (MCT) wamejadili pamoja na 
mambo mengine umuhimu wa 
usawa, haki na uwajibikaji kwa vi-
ongozi wa siasa, umma na vyombo 
vya habari  kuwa ndiyo msingi wa 
demokrasia nchini.

Kongamano hilo lilifanyika Jijini 
Dodoma, Aprili 30, mwaka huu, 
mgeni rasmi akiwa ni Waziri Mkuu 
na Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
mstaafu, Jaji mstaafu Joseph Sinde 
Warioba.

Kauli mbiu ya kongamano hilo 
ilikuwa ni Uandishi wa Habari za 
Uchaguzi kwa weledi hujenga 
Usawa, Haki na Uwajibikaji.

Akifungua mkutano huo wa 
wadau, Jaji Warioba, alisema katika 
kila hatua ya mchakato wa 
uchaguzi hujitokeza changamoto 

mbalimbali maandalizi dhaifu ya 
vituo vya kupigia kura, kasoro za 
usambazaji vifaa vya kupigia kura, 
rushwa wakati wa uteuzi wa 
wagombea ndani ya vyama, 
uhesabuji kura na utangazaji wa 
matokeo ya kura.

Jaji Warioba  alisema kuwa  ni  
muhimu kushughulikia changamoto 
hizi kwa kuwa kuzipuuza siyo tu 
kunakwaza  demokrasi bali 
kunyima fursa ya kupiga kura  kwa 
wananchi na  kusababisha vurugu 
katika jamii. 

Alivitaka vyombo vya habari 
vizingatie kutenda haki, usawa na 
kuwajibika ili kuhakikisha  
uchaguzi huru na wa haki kwa 
kuwaelimisha wananchi kwa 
kufanya utafiti na  kuangalia 
masuala yanayoathiri wananchi 
badala ya matukio. 

‘Vyombo vya habari vitoe 
kipaumbele katika kuridhisha 
wananchi badala ya manufaa ya 
vyama  vya siasa, viripoti  kwa 
kutegemea  utafiti, na kuepusha 
kujirudia kwa changamoto katika 

chaguzi kwa  kuchukua hatua  
mapema,” alisema Jaji Warioba. 

Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Habari Tanzania,Ndugu Ernest 
Sungura, mapema alisema katika 
kongamano hilo kwamba baraza 
limeandaa mpango wa kitaifa 
unaolenga kuviwezesha vyombo vya 
habari kutimiza wajibu wake kwa 
ufanisi katika kila hatua ya 
mchakato wa uchaguzi unaokuja wa 
serikali za mitaa na uchaguzi mkuu 
mwakani.

Moja ya maeneo ambayo Ndugu 
Sungura alisisitiza ni uandishi wa 
uchaguzi uliolenga kuwapatia 
wananchi taarifa sahihi, 
zisizoegemea upande wowote na 
zinazozingatia maadili ya uandishi 
wa habari kwani kwa kufanya hivyo 
alisema kutajenga imani ya umma, 
kukuza haki katika michakato ya 
uchaguzi na uhalali wa matokeo ya 
uchaguzi.  

Alisema vyombo vya habari vina 
wajibu wa kuongeza elimu kwa 
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Habari

Usawa, Haki katika Uchaguzi 
Msingi wa Demokrasia

Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais mstaafu, Jaji Joseph Warioba (wa tatu kutoka kushoto) akiwa  katika  picha 
ya  pamoja na washiriki wa Kongamano la Wadau kuhusu Wajibu wa Vyombo vya Habari Kuhakikisha Uchaguzi wa 
Kuaminika ulioandaliwa na Baraza la Habari Tanzania uliofanyika Dodoma.
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mpiga kura ili kuwawezesha 
kufanya maamuzi sahihi kwenye 
sanduku la kura. 

Akizungumza  kwenye 
kongamano hilo, aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Idara ya Habari na 
Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Mobhare  Matinyi,  alisema 
dhamira ya pamoja katika kujenga 
sekta ya uandishi  habari imara na 
uwajibikaji, hasa kuelekea chaguzi 
zijazo ni muhimu  kwa kuwa 
wajibu wa vyombo vya habari  
katika demokrasia ni muhimu 
katika kuelimisha na kuwezesha 
midahalo miongoni mwa wananchi 
hasa kipindi cha uchaguzi.  

Alisema  ni muhimu  kwamba  
vyombo vya habari vinakuwa na 
viwango vya juu vya weledi, 
vikizingatia maadili  na kukuza  
uandishi wa uwajibikaji  
kukabiliana na upotoshaji wa 
taarifa na  taarifa chonganishi 
ambazo zinaweza  kukwaza 
wananchi wakati wa uchaguzi. 

Serikali, alisema, imedhamiria 
kuhakikisha uhuru wa habari  
wakati inahakikisha uwajibikaji  
na kuendesha  uchaguzi jumuishi 
na wa wazi na kuongeza kuwa 
kuna haja ya ushrikiano  kuleta 
mazingira  wezeshi  kwa vyombo 
vya habari kufanyakazi  kwa uhuru 
bila woga wala vitisho. 

Aliwataka wadau kujadiliana 
kwa uwazi kwa lengo la kuimarisha 
uwezo wa vyombo vya habari kutoa 
habari sahihi  katika  mchakato 
wote wa uchaguzi, na kusisitiza 
umuhimu wa kushirikiana  katika 
kuboresha uandishi  wa habari za 
uchaguzi na kujenga kujiamini 
katika mchakato wa uchaguzi. 

Akizungumza  katika mkutano 
huo wa wadau, Katibu wa  Uenezi,  
Itikadi na Mafunzo  wa CCM , 

Amos Makalla,  alisema kuwa CCM  
itaongoza  katika utekelezaji wa 
haki, usawa na uwajibikaji kwa 
kuhakikisha  uchaguzi wa haki na 
huru. Ndugu Makala alikuwa 
akimwakilisha Katibu Mkuu wa 
CCM, Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi.

Wengine waliohudhuria katika 
mkutano huo wakiwa katika jopo 
lililoratibiwa na  Rosemary 
Mwakitwange,  mshauri wa habari   
yaliwajumuisha  Moses Kimaro,  
Mkurugenzi wa Utafiti na 
Maendeleo  wa Taasisi ya  Wajibu , 
Mhandisi  Andrew Kisaka – 
Mhandisi Mkuu Utangazaji  
Mamlaka ya Udhibiti ya 
Mawasiliano Tanzania(TCRA), 
Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wananchi (CUF) Hamad Masoum , 
Zitto Kabwe  wa chama  cha  ACT – 
Wazalendo  na David Misiime – 
Naibu kamishna wa Polisi. 

Jopo lingine lililoongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mwananchi Communications, 
Bakari Machumu liliwajumuisha 
waandishi wa habari wakongwe 
Jenerali Ulimwengu, Edda Sanga 
na Pili Mtambalike na Mkurugenzi 
wa Jamii Forums, Maxence Mello.

Moja ya mambo ambayo 
yaliibuliwa na wanajopo ni pamoja 
na kuvihimiza vyombo vya 
kusimamia sheria kuhakikisha 
vinadumisha amani na kuwalinda 
waandishi wa habari wakati wa 
uchaguzi ili kujenga misingi ya 

vyombo vya habari kufanya kazi 
zake kwa uhuru bila kuingiliwa au 
kutishwa.

Aidha, katika kongamano hilo 
uzoefu wa nchi nyingine katika  
chaguzi ulielezwa na Jacob 
Nyukuri Nyongesa, Ofisa 
mwandamizi wa Utafiti, Mipango 
na Mikakati wa  Baraza la Habari 
la Kenya (MCK)  na  Dk. Jennifer 
Thomas, Profesa Mshiriki  , Idara 
ya Habari,Uandishi na Filamu  ya 
Chuo Kikuu cha Howard  cha 
Marekani. 

Nyongesa  alisema ingawa 
uhuru wa  vyombo vya habari ni 
muhimu kwa utawala wa 
kidemokrasia lakini licha ya kupiga 
hatua, changamoto bado zipo na 
kwamb a ni muhimu kuendelea 
kuheshimu haki ya uandishi, 
kukabiliana na habari potofu na 
kulinda  michakato ya 
demeokrasia. 

Kwa upande wa Marekani, Dk. 
Jennifer alisema uzoefu wa nchi 
hiyo unathibitisha umuhimu wa 
uandishi wa habari katika 
michakato ya demokrasia.  

“Licha ya changamoto kama 
uandishi wa upendeleo na kushuka 
kuaminika, waandishi wa habari 
wanabaki kuwa muhimu kwa 
kuwawajibisha wenye mamlaka na 
kuupasha habari umma”,  alisema 
na kuongeza kuwa  kukua kwa 
dhamira  na uandishi wa 
kuzingatia maadili  na kuzingatia  
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Usawa, Haki 
katika 
Uchaguzi 
Msingi wa 
Demokrasia
Inatoka Ukurasa wa 3

Endelea Ukurasa wa 10

Zitto Kabwe Mwanasiasa wa chama 
cha ACT Wazalendo akiwa katika 
mkutano huo.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari  na Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Mobhare Matinyi akizungumza katika 
mkutano huo.
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Na Josephat Mwanzi			 
				  

Baraza la Habari Tanzania 
(MCT) limeanzisha 
mchakato wa mabadiliko 
chini ya uongozi wa Katibu 

Mtendaji mpya, Ernest Sungura. 
Akihitimisha siku 100 ofisini, 

Sungura ametangaza mabadiliko 
kwa timu ya utendaji, 
kuhamasisha ari mpya, kasi na 
nguvu katika Baraza. 

“Hatufanyi mabadiliko tu, 
tunaanza hatua za kuleta 
mapinduzi katika sekta ya habari 
Tanzania. Lengo letu ni 
kuimarisha utendaji wa Baraza 
na kuleta tija zaidi,” Sungura 
alisema katika mkutano na 
wafanyakazi wa Baraza Mei 14, 
2024. 

Katika mabadiliko ya 
kimuundo ya Baraza, Rehema 
Kongola, Mhasibu mwenye CPA 
ya Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi (NBAA), ameteuliwa 

Meneja mpya wa Fedha na 
Utawala.

“Uzoefu wa Kongola utakuwa 
muhimu katika kusimamia 
masuala yetu ya fedha na 
uchambuzi,” amesema Sungura.

 Ziada Kilobo aliyekuwa 
Meneja wa Rasilimali Watu na 
Utawala amepewa jukumu la 
kusimamia uendelevu na pia 
kuongoza Ofisi ya MCT, Zanzibar.

Pia amepewa jukumu la 
kusimamia kitengo cha ushauri 
ambacho Sungura amesema ni 
njia ya aina yake ya kutafuta 
mapato kwa lengo la kujenga 
uendelevu kitaasisi. 

Elizabeth Okuli amepandishwa 
kutoka nafasi ya Katibu Msaidizi 
katika ofisi ya Katibu Mtendaji 
na Ofisa Utawala Msaidizi na 
kuwa Ofisa Rasilimali Watu, 
Utawala na manunuzi. 

 “Kujitoa kwa dhati na utendaji 
wa kazi wa Okuli kumewezesha 
kupandishwa cheo alichostahili,” 
alisema Sungura.

Mabadiliko haya yamekuja 

baada ya Sungura kuhitimisha 
kwa mafanikio siku 100 akiwa 
ofisini ambapo aliongoza Baraza 
kuandaa mkutano muhimu 
uliolenga kwenye wajibu wa 
kuripoti na kutangaza uchaguzi 
wa serikali za mitaa wa 2024 na 
uchaguzi mkuu mwakani. 

Mkutano huo ulioandaaliwa na 
MCT uliwakutanisha 
wanahabari, wanasiasa na 
wanazuoni jijini Dodoma, Aprili 
30, 2024.

"Tunaanzisha zama mpya za 
ubunifu, ukuaji na dhamira ya 
dhati kuboresha misingi ya 
uandishi wa habari ," Sungura 
amesema

Hata hivyo amesema mwelekeo 
wa mabadiliko unakabiliwa na 
changamoto kubwa ikiwemo 
uwezo wa kujitosheleza wa 
vyombo vya habari.

Kushinda vikwazo hivi, 
Sungura alisema anahimiza 
wadau na wahisani kuunga 
mkono jitihada za kuimarisha 
tasnia ya habari. 
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Rehema Kongola, Meneja mpya wa 
Fedha na Utawala wa MCT.

Ziada Kilobo, Meneja wa  ofisi ya  
MCT Zanzibar.

Elizabeth Okuli, Ofisa wa Raslimali 
watu na Utawala.
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Na Mwandishi wa Barazani
 

Kwa Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) na jumuia 
ya wanahabari kwa jumla 
Mei 25, 2024 ilikuwa ni siku 

ya huzuni kutokana na kufariki kwa 
Jaji Mstaafu Juxon Mlay. 

Jaji Mlay alikuwa akitumikia 
kipindi cha pili akiwa Rais wa 
Baraza la Habari na pia Mwenyekiti 
wa Bodi ya Baraza. 

Alichaguliwa kwa mara ya pili 
Septemba 2023 katika Mkutano 
Mkuu wa Baraza uliofanyika 
Arusha. 

Hayati Mlay aliuendesha 
mkutano huo kwa njia ya mtandao 
akiwa India ambako alikwenda kwa 
matibabu. 

Hii ilikuwa mara ya pili kwake 
kuongoza Mkutano Mkuu wa Baraza 
unaofanyika kila mwaka mara moja 
kwa njia ya mtandao akiwa India 
ambapo alikwenda mara tatu kwa 
matibabu.

Bahati mbaya, katika mara hii ya 
tatu akiwa India Jaji huyo 
aliyeheshimika kwa kusimamia 
kanuni na mahiri, alifariki. 

Kabla ya kuwa Rais, Jaji Mlay 
alikuwa Mwenyekiti wa Baraza la 
Maadili la Baraza kwa kipindi cha 
miaka sita. 

Jaji Mlay atakumbukwa kwa 
uthabiti wa kusimamia haki na 
kuhakikisha kanuni za haki 
zinazingatiwa na vyombo vya 
habari na wanahabari. 

Kama Mwenyekiti wa 
Kamati ya Maadili, hayati 
Jaji Mlay alisisitiza 
umuhimu wa kuzingatia 
maadili, kanuni na taratibu za 
tasnia ya habari ili viendeshwe 
kwa weledi. 

Alivitembelea vyombo vya 
habari vilivyokuwa na changamoto 
za kimaadili na kuvishauri njia 
nzuri ya kukabiliana nazo. 

Jaji Mlay aliyekuwa Jaji 
aliyeheshimika alihudumu kwenye 
Mahakama Kuu na mapema 
aliwahi kuwa Mwandishi wa 
Sheria wa Bunge na 
Mkurugenzi wa 
Mashitaka.

Alichaguliwa kwa mara ya 
kwanza kuwa mjumbe wa Bodi ya 
MCT mwaka 2014, ambako alikuwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili 
kutoka mwaka huo hadi 2017 na 
alichaguliwa tena Septemba 29, 
2017. Pia alikuwa mjumbe wa 
Kamati ya Ukaguzi ya Baraza. 

Kutoka 1977 hadi 1981, alikuwa 
Mwandishi wa Sheria Msaidizi na 
baadaye kutoka 1981 hadi 1986, 
alihamishiwa katika Taasisi ya 
Kuzuia na Kukabiliana na Rushwa 
ambako alikuwa Mkuu wa Idara ya 
Kuendesha Mashtaka.

Kutoka 1987 hadi 1989, 
alipandishwa kutoka Msaidizi 
Mwandamizi wa Mwandishi wa 
Sheria.

Jaji Mlay pia alihamishiwa katika 
Sektretariati ya Bunge kati ya 
mwaka 1989 na 1991 na aliteuliwa 
kuwa Msaidizi Mwandamizi wa 
Katibu wa Bunge. Kutoka 1991 hadi 
1993, aliteuliwa kuwa Naibu 
Mwandishi wa Sheria. 

Kati ya 1993 na 1997, aliteuliwa 
kuwa 

Mkurugenzi wa kwanza wa Masuala 
ya Katiba katika Wizara ya Sheria 
na Masuala ya Katiba na kutoka 
mwaka 1997 hadi 2000, aliteuliwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka.

Kutokana na umahiri wake, Jaji 
Mlay aliteuliwa Jaji wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania mwaka 2000, 
wadhifa alioendelea nao hadi 2009.

Katika sala ya mazishi yake 
iliyofanyika katika Kanisa la Azania 
Front Jijini Dar es Salaam,wakuu 
wa taasisi za kihabari nne - Katibu 
Mtendaji wa MCT, Ernest Sungura, 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri 
Tanzania(TEF), Deodatus Balile, 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania(TAMWA) Joyce Shebe na 
Rais wa Umoja wa Klabu za 
Waandishi Tanzania (UTPC) 
Deogratius Nsokolo walieleza 
msimamo ulioshabihiana kuhusu 
pigo kwa tasnia ya habari kutokana 
na kifo cha Jaji Mlay. 

Wote walimwelezea Jaji Mlay 
kuwa alikuwa mahiri na thabiti 
katika kusimamia haki, maadili na 
weledi katika vyombo vya habari. 

Sungura pia alisema ,kifo cha Jaji 
Mlay (74) kilikuwa ni pigo kubwa 
kwa Baraza.

Katika maelezo yake kuhusu 
uongozi thabiti wa Jaji 
Mlay,Sungura aliwaeleza 
waombolezeaji wakiwemo 
wajumbe wawili wa Bodi ya 
Udhamini ya MCT – Waziri Mkuu 
na Makamu wa Kwanza mstaafu, 
Jaji Joseph Warioba na Profesa 
Geofrey Mmari na Rais wa MCT 
na Mwenyekiti wa Bodi 
alieyemtangulia, Jaji Thomas 
Mihayo kuwa hayati Mlay 
alisimamia mchakato 

uliofanikisha uteuzi wake kuwa 
Katibu Mtendaji wa Baraza. 

Uteuzi wa Sungura uliofanywa 
na Bodi ya MCT ulitangazwa na 

Jaji Mlay katika Mkutano Mkuu 
uliofanyika Arusha.

Jaji Mlay ambaye ameacha mjane 
na mabinti wawili alizikwa Mei 31, 
2024 ,Moshi,Mkoani Kilimanjaro. 
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Hayati Jaji mstaafu Juxon Mlay, Rais wa MCT na Mwenyekiti wa Bodi.

Tasnia ya habari yaomboleza kifo Jaji Mlay 
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Na Saumu Mwalimu 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
amehakikisha kuwa vyombo 
vya habari sio adui bali ni 
washirika muhimu wa 

maendeleo.
Katika hotuba yake ya ufunguzi 

katika Kongamano la pili la Kitaifa 
la Maendeleo ya Sekta ya Habari 
lililofanyika Juni 18 hadi 19, 2024, 
alisisitiza dhamira yake kwa uhuru 
wa kujieleza.

Aliwaaambia washiriki zaidi ya 
1,200 wa kongamano hilo Jijini Dar 
es Salaam kuwa ni ruhsa kwa wenye 

mtazamo kinzani kutoa maoni yao 
lakini akatahadharisha maoni hayo 
kinzani yasiathiri hadhi za wengine 
na kusababisha maumivu. 

Kongamano hilo lililoandaliwa 
kwa ushirikiano baina ya Umoja wa 
Kutetea Haki ya Kupata Taarifa 
(CoRI) na Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, limesisitiza wajibu muhimu 
wa vyombo vya habari katika 
kukuza uhuru wa kujieleza na 
kuwepo mazingira wezeshi kwa 
maendeleo. 

Rais Samia alisisitiza kwamba 
wajibu wa serikali ni kuweka 
mifumo, sheria na kanuni 

kuhakikisha mazingira salama na 
wezeshi kwa vyombo vya habari 
kufanyakazi. 

“Hii ni kwa sababu vyombo habari 
siyo adui bali mshirika muhimu wa 
maendeleo ya nchi yetu ,” alisisitiza. 

 Rais amehimiza vyombo vya 
habari kutumia fursa ya 
uhuru wa kujieleza 
iliyopo kwa umakini na 
kusisitiza “serikali 
itatimiza wajibu wake, na nyie 
mtimize wenu”. 

Rais alieleza wasiwasi kuhusu 
kasi ndogo ya vyombo vya habari 
kutumia maendeleo ya teknolojia 

Vyombo vya habari 
washirika muhimu wa 
maendeleo – Samia
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Endelea Ukurasa wa 10

Rais Dk.Samia Suluhu Hassan akihutubia katika Kongamano la Kitaifa la Maendeleo ya Sekta ya Habari Jijini Dar es 
Salaam.
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Na Mwandishi wetu

Baraza la Habari Tanzania 
(MCT) kwa kushirikiana na 
washirika wake ambao ni 
wadau na taasisi za 

kihabari linaandaa Tuzo za 
Umahiri wa Uandishi wa Habari 
Tanzania (EJAT) 2023 ambazo 
kilele chake kitakuwa Septemba 
28, 2024 jijini Dar es Salaam.

Tuzo hizo ambazo zitakuwa 
zinafanyika kwa mara ya 15 
mfululizo toka zilipoanzishwa 

mwaka 2009, zimepokea jumla ya 
kazi 1,069 kwa mwaka 2023 hiki 
kikiwa kiwango cha juu kuwahi 
kutokea.

Tuzo hizo ambazo zimekuwa 
kivutio kikubwa kwa waandishi wa 
habari nchini Tanzania, 
zinatarajiwa kuhudhuriwa na watu 
350 ambao ni waandishi wa habari, 
wadau wa habari, viongozi kutoka 
serikalini, wadau wa maendeleo 
pamoja wakufunzi wa vyuo vikuu.

Kwa mara ya kwanza Tuzo 
zitahusisha kazi ambazo 
hazikuwasilishwa na waandishi 

kwenye mashindano hayo. Kazi 
hizo ni zile ambazo zimeletwa 
kupitia jopo la wataalam ambao 
waliteuliwa kufanya kazi ya 
kutafuta habari ambazo zilihusu 
mkataba wa DP World, janga la 
Hanang na mgogoro wa 
Ngorongoro.

Habari katika maeneo hayo 
zitawasilishwa kwa majaji 
watakaopitia kazi zilizowasilishwa 
na waandishi kwa utaratibu wa 
zamani na kutoa wateule ambapo, 
washindi watatangazwa siku ya 
Tuzo, Septemba 28, 2024. 
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Washindi wa Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT) mwaka 2022 wakiwa katika picha ya pamoja na 
mgeni wa heshima wa tuzo hizo, Katibu Mkuu Kiongozi mstaafu, Ombeni Sefue (wanne kutoka kushoto mstari wa mbele 
na viongozi wengine) katika kilele cha tuzo hizo kwenye ukumbi wa Mlimani City.

Baadhi ya wawakilishi wa wadhamini Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa Habari (EJAT) 2022 wakiwa katika picha ya pamoja 
na mgeni rasmi Katibu Mkuu Kiongozi mstaafu, Ombeni Sifue (katikati) katika kilele cha tuzo hizo.

Kilele cha EJAT Septemba 28
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Na Tumbi Kiganja

Ripoti ya Hali ya Vyombo vya 
Habari Tanzania 2022-2023, 
imezinduliwa Jijini Dar es 
Salaam na kuhudhuriwa na 

wadau mbalimbali wa tasnia ya 
habari nchini. 

Moja ya mambo ambayo 
yalibainishwa na Mtafiti Kiongozi 
wa ripoti hiyo, Dk. Samwilu 
Mwaffisi ni kuwa taasisi nyingi za 
uandishi wa habari zinaweka 
kipaumbele cha wingi wa 
wanafunzi kuliko ubora wa elimu 
wanayoitoa.

Dk. Mwaffisi ambaye pia ni 
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Tumaini, alisema hayo Julai 4, 

2024 wakati wa uzinduzi wa Ripoti 
hiyo iliyozinduliwa Jijini Dar es 
Salaam na Waziri Mkuu wa 
zamani na Makamu wa Kwanza 
wa Rais, Jaji Mstaafu Joseph 
Sinde Warioba.

Alisema kutokana na hali hiyo 
mara nyingi wahitimu huondoka 
wakiwa na alama za juu lakini 
ujuzi wa kiutendaji usiotosheleza 
katika tasnia hiyo, hivyo kuibua 
changamoto kubwa katika elimu 
ya uandishi wa habari na uhuru 
wa vyombo vya habari.

Ripoti hiyo iliibua masuala 
kadhaa, ikiangazia wazi kero za 
wadau wa habari kuhusu ubora wa 
wahitimu kutoka taasisi za sasa za 
uandishi wa habari.

Alibainisha kuwa bidhaa za 

mwisho za taasisi hizo mara nyingi 
huwa hazijaandaliwa vizuri hivyo 
hupata changamoto kupenya 
kwenye soko la ajira.

"Wahariri, kwa mfano, waliripoti 
kwamba wanahabari wengi 
wachanga hawana ujuzi wa 
kimsingi, kama vile kuandika aya 
ya utangulizi ya habari, na 
kuwalazimisha wahariri hao 
kuchukua jukumu la kufundisha 
upya jinsi ya kuandika habari,". 
alisema.

Dk. Mwaffisi alipendekeza kuwa 
ni wakati muafaka kwa Tume ya 
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), MCT, 
wamiliki wa vyombo vya habari, 
taasisi za uandishi wa habari na 
Baraza la Taifa la Elimu na 
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Vyuo vyahimizwa 
kuzingatia ubora taaluma

Waziri Mkuu wa zamani na Makamu wa Kwanza wa Rais, Joseph Warioba (wa pili kutoka kushoto) akiwa na Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Ernest Sungura (kushoto) Mjumbe wa Bodi ya MCT, Joyce Bazira ( wa pili 
kulia) na Katibu Mtendaji mstaafu wa MCT, Kajubi Mukajanga wakionyesha Ripoti ya Hali ya Vyombo vya Habari nchini ya 
mwaka 22/23 katika uzinduzi wake.

Endelea Ukurasa wa 14
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huku akitahadharisha haja ya kuwa 
makini kuepukana na mwenendo wa 
uandishi wa mtandaoni.

“Ingawa ni muhimu kwa sekta ya 

habari kwenda sawia na mabadiliko 
ya teknolojia, ni muhimu 
tujikumbushe kwamba kalamu ni 
hatari zaidi kuliko upanga. Kwa vile 
athari inayosababishwa na habari 
moja inaweza kuwa kubwa, ni 

muhimu kwamba uhuru na 
maendeleo ya habari za mtandaoni 
utumiwe kwa makini”, aliongeza.

Rais Samia pia amesisitiza haja ya 
waandishi kuandika habari za 
uchambuzi kwa kuwa habari nyingi 
ni za kuripoti matukio. 

“Pia andikeni habari za manufaa 
kwa umma hata kama 
hazitawafanya kuwa maarufu,” 
alisisitiza.

Kauli mbiu ya kongamano hilo 
lililohudhuriwa na wahariri, maofisa 
wa mawasiliano wa serikalni, 
wasomi na wasimamizi wa vyombo 
vya habari ni “ Kuzipa nguvu kauli, 
kuboresha mielekeo, kujenga na 
kuimarisha uendelevu kwa sekta ya 
habari katika zama za Kidijiti”.
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Vyombo vya habari 
washirika muhimu wa 
maendeleo – Samia

Inatoka Ukurasa wa 7

Baadhi ya washiriki wa kongamano la kitaifa la maendeleo ya sekta ya habari nchini wakifuatilia kwa makini 
yanayoendelea kwenye kongamano hilo.

uhuru wa  habari ni muhimu katika  
kuheshimu haki ya mfumo wa 
uchaguzi na tunu za demokrasia. 

Wakichangia katika mada 
mbalimbali katika kongamano hilo, 
wadau walisisitiza umuhimu wa 
kutoa nafasi sawa kwa vyama vya 
siasa wakati wa uchaguzi na 
kukabiliana na nguvu ya wanasiasa 
ambao siku zote hutaka upendeleo 
kwa kuwanunua waandishi wa 
habari.

Katika kongamano lingine 
lililofanyika Juni 18 na 19, mwaka 
huu Jijini Dar es Salaam, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan 
akiwa ni mgeni rasmi 
aliwatahadharisha waandishi wa 
habari kutumia kalamu zao kujenga 
na siyo kubomoa.

Alisema vyombo vya habari 
vifanye uchambuzi wa 
yanayofanywa na vyama vya siasa 
ili wachukue hatua za kuboresha 
utendaji wao na kwamba 

wawaelimishe wananchi kuhusu 
wajibu wao na haki ya kupiga kura.

Kongamano la wadau wa habari 
na uchaguzi limeandaliwa kwa 
ufadhili wa Ubalozi wa Marekani 
nchini Tanzania kufuatia kuwepo 
kwa uchaguzi wa serikali za mitaa 
ambapo watanzania wanatarajia 
kupiga kura ya viongozi wa serikali 
za mitaa Novemba 27, mwaka huu 
na kushiriki kuchagua Rais, 
Wabunge na Madiwani katika 
uchaguzi mkuu utakaofanyika 
mwakani.

Inatoka Ukurasa wa 4

Usawa, Haki katika Uchaguzi Msingi wa Demokrasia
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Na Mwandishi wa Barazani

Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Habari Tanzania (MCT), 
Ernest Sungura ametembelea 
mali za Baraza hilo vikiwemo 

viwanja 19 na shamba wilayani 
Bagamoyo mkoani Pwani, Februari 8, 
2024.

Sungura amefanya ziara hiyo 
ikiwa ni sehemu ya kuzijua 
rasilimali za Baraza hasa 
ikizingatiwa kuwa yeye ni kiongozi 
mpya wa chombo hicho kikubwa 
nchini kinachosimamia vyombo 
vya habari.

Sungura alifika kwenye kiwanja 
cha Baraza kilichopo Bagamoyo 
eneo la Kimalang’ombe lenye 
viwanja 19 na kulikagua pamoja 
na miundombinu inayozunguka 
eneo hilo ili kuona namna gani ya 
kufanya uendelezaji kwa siku za 
usoni.

Kiongozi huyo wa Baraza pia 
alilitembelea shamba lenye 
ukubwa wa ekari 13.8  lililopo eneo 
la Zinga, wilayani Bagamoyo 
mkoani Pwani na kujionea 
shughuli zinazoendelea katika 
mali hizo za Baraza.

Ziara hii ilifanyika siku chache 
tangu akabidhiwe ofisi na 
mtangulizi wake Kajubi 
Mukajanga, Januari 16, 2024.

Pia Katibu Mtendaji huyo 
alitembelea  ofisi ya MCT Zanzibar 
ili kujionea shughuli zinazofanywa 
na ofisi hiyo pamoja na kukutana 
na wafanyakazi ikiwa ni pamoja na 
kueleza mipango yake.

Wakati huo huo, Februari 08 
2024,  Katibu Mtendaji  
alimtembelea mjumbe wa Bodi ya 
Wadhamini  Jaji mstaafu Joseph 
Warioba nyumbani kwake, kama 
sehemu ya kujitambulisha na 
kumweleza mipango yake ya 
kuliendeleza Baraza.

Hatua hiyo ni mwendelezo wa 
ziara za Katibu Mtendaji, wa 
kujitambulisha kwa wajumbe wa 
Bodi ya Wadhamini ya Baraza la 
Habari Tanzania (MCT), ambapo 
amewatembelea Profesa Geoffrey 
Mmari na Jaji Augusta Bubeshi.
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Ernest Sungura  
akionyeshwa mipaka ya shamba la MCT na mfanyakazi wa shamba hilo, Rajabu 
Ibrahimu Februari 8, 2024. Shamba hilo lenye ukubwa wa ekari 13.8, lipo eneo 
la Zinga Wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani. Picha ya juu mfanyakazi mwingine 
wa Baraza Kassim Mbagala akimpa maeleze kuhusu viwanja wa Baraza katika 
eneo la Kimalang’ombe.

Sungura  atembelea  
viwanja, shamba la MCT
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Sungura ahimiza mwelekeo mpya wa mabadiliko MCT
Na Mwandishi wa Barazani

Uongozi mpya wa Baraza 
la Habari Tanzania 
(MCT) umekuja na 
mtazamo mpya wa 

mabadiliko kushughulikia 
kitofauti masuala ya matatizo ya 
vyombo vya habari ili kupata 
matokeo kwa ufanisi kwa njia za 
ushirikiano. 

Akizungumza katika mahojiano 
yaliyochapishwa katika jarida 
dada la Media Watch, Katibu 
Mtendaji wa MCT, Ernest 
Sungura, amesema kuwa uongozi 
mpya siyo Katibu Mtendaji pekee 
bali hata Bodi nayo ni mpya , 
ilichaguliwa Septemba mwaka 
jana. 

Katika kipindi cha miezi sita 
kilichopita uongozi huo mpya 
umekuwa ukichanganua kwa 
ndani na pia kushirikiana na 
wadau wengine wa nje wakiwamo 
washirika wa maendeleo.

Sungura amesema” ingawa kazi 
inaendelea, tumebuni nadharia ya 
mabadiliko kuboresha sekta ya 
habari kwa kushughulikia 
masuala ya ndani ya Baraza, 
taasisi za habari, vyombo vya 
habari, serikali na washirika 
wengine”.

Tayari, amesema Sungura kuwa 
uongozi mpya umeanza kutekeleza 
kwa vitendo nadharia hiyo ya 
mabadiliko.

Kwa kuwa taifa litafanya 
uchaguzi wa serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu mwaka 2024 na 
2025, Baraza kwa kutumia timu 
ya wanahabari na wataalamu wa 
maendeleo limekamilisha 
nadharia ya uchaguzi ya 
mabadiliko.

Nadharia hiyo inaeleza kuwa ‘ 
baadhi ya wanasiasa na vyama 
vya siasa wanatoa ahadi zisizo na 
tija kwa wapiga kura wakati wa 
uchaguzi. Ili kuwawajibisha, 
watanzania wanahitaji 
kuwezeshwa kufanya maamuzi 
sahihi ya uchaguzi katika sanduku 
la kura.Hii inawezekana ikiwa 
uwezo wa vyombo vya habari vya 
Tanzania utaimarishwa kupitia 
wanahabari na wahariri wachache 
watakaokuwa wakifanyakazi huru 
bila kuingiliwa na wanasiasa na 
vyama kabla, wakati na baada ya 

uchaguzi. 
Nadharia hiyo ya mabadiliko 

imeandaliwa kukuza umahiri wa 
waandishi wa habari kwa 
kuimarisha ufuatiliaji wa uchaguzi 
wa vyombo vya habari kwa lengo 
la kuwawajibisha wanasiasa na 
vyama vya siasa kutokana na 
ahadi zao za wakati wa 
kampeni za uchaguzi.

Hii itasaidia kwa muda 
mrefu kuwezesha Baraza 
kuchangia kwa kuwa na 
Tanzania yenye jamii ya 
demokrasi zaidi. Hivi 
ndivyo Baraza lilivyoona 
miaka 30 iliyopita, alisema 
Sungura. 

Amesema kuwa Baraza 
chini ya uongozi mpya 
linalenga kupata matokeo 
muhimu mawili ambayo 
kwanza ni kuwa na 
mazingira wezeshi ya 
kihabari na kisheria 
kuhakikisha uhuru wa 
habari, usalama wa 
wanahabari,uhuru wa uhariri 
na kujisimamia na pili , kukuza 
weledi wa uandishi kwa viwango 
vya juu na uwajibikaji. 

Kwa kufanikisha masuala ya 
mabadiliko , Baraza liliandaa 
mafunzo kwa watendaji wake 
kuhusu masuala ya mabadiliko na 
kupanga upya uongozi wa Baraza . 

Juhudi kubwa zinafanywa 
kutafuta raslimali fedha 
kuwezesha Baraza kujiendesha 
kwa kuwa wafadhili wengi 
hawatoi mchango kugharimia 
Baraza kwa asilimia 100.

Kuhusu kushirikiana 
na taasisi zingine za 
kihabari, 
Sungura 
alisema hilo 
ni jambo 
muhimu 
kwani 
umoja ni 
nguvu.

Alisema 
Baraza 
linahitaji 
kuratibu 
kwa 
ufanisi na 

kwa wakati jitihada za pamoja za 
wadau na makundi kuwezesha 

kuwa na mazingira mazuri 
ya mfumo huru wa 

habari 

nchini kwa ajili ya Tanzania ya 
kidemokrasia yenye vyombo huru 
vya habari vinavyowajibika. 

 Katika mahojiano hayo, Katibu 
Mtendaji Sungura pia 
alizungumzia suala Baraza Huru 
ya Habari ya Serikali ambapo 

alisema uongozi mpya 
wa MCT 

utafanyakazi 
kujijengea 

uhalali na 
heshima 
mbele ya 
umma 
na 

kutimiza majukumu yake kwa 
uhuru kusimamia viwango vya 
weledi vya uandishi wa habari na 
kujenga mazingira bora ya habari 
nchini.

Kwa mtazamo wetu itakuwa 
kwa umma wenyewe kuamua 
kutumikiwa na chombo chetu cha 
kujisimamia wenyewe au cha 
kiserikali. 

Alisema kwa sasa , wadau wa 
habari wanahitaji kuangalia upya 
hiyo inayoitwa Baraza Huru la 
habari kama kweli ni huru na 
kwamba serikali haina kura ya 
turufu kwa kuanzisha baraza hilo 
na kama wajumbe wake 
watakuwa huru na kama muundo 
wao unahakikisha uhuru wa 
habari, uhuru wa uhariri na 
usalama wa waandishi.

Uongozi mpya wa Baraza 
alisema unafahamu yaliyomo 
katika suala hilo. Majadiliano 
zaidi na mashauriano miongoni 
mwa wadau wa habari na serikali 
ni muhimu yaendelee kupata 
ufumbuzi na kuangalia umuhimu 
wa Baraza la habari la 
kujisimamia lililoanzishwa na 
wadau wa habari miaka30 
iliyopita. 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Ernest Sungura (kushoto) akimkabidhi fomu ya kujiunga na 
uanachama wa Baraza hilo meneja wa Radio ya Jembe FM, Albert George Sengo (katikati), mnamo Juni 08, 2024 
wakati alipowatembelea kwenye ofisi zao zilizopo Kirumba jijini Mwanza. Kulia ni Gloria Kiwia ambae ni Mhariri 
Mkuu katika kituo hicho.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Ernest Sungura.
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Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(NACTVET) kushirikiana ili 
kunusuru hali hiyo.

Kwa upande wa walimu 
wanaotumikia vyuo vikuu, 
Mwaffisi alisema vyuo hivyo  
vinapaswa kuangalia kama inafaa 
kusajili wahitimu walio na alama 
za juu za masomo na kuwabakisha 
kwa nafasi za ualimu bila 
kuzingatia uzoefu wao wa tasnia.

“Wengi wa walimu hawa 
hawajawahi kupita kwenye 
vyumba vya habari na hata wengi 
wao hawajawahi kuandika lakini 
huko vyuoni wanafundisha namna 
ya kuandika habari. Hii ni hatari 
sana kwa tasnia” alisisitiza Dk. 
Mwaffisi

Dk. Mwaffisi pia alidokeza 
changamoto nyingine ni kuwa 
kumekuwa na kukosekana kwa nia 
ya kweli miongoni mwa baadhi ya 
wanafunzi wanaosoma au 
kujishughulisha na uandishi wa 
habari.

"Wanafunzi wengi hujiandikisha 
katika kozi za uandishi wa habari 
si kwa mapenzi ya fani hiyo bali 
kutokana na shinikizo za nje au 
kutaka umaarufu kwenye 
televisheni na redio," alibainisha.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi huo, Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Habari Tanzania (MCT), 
Ernest Sungura alisema kuwa 
dhamira ya Baraza hilo kama 
chombo huru cha wadau 
kilichoundwa kwa lengo la 
kujisimamia, ni kuhakikisha 
kinasimamia maadili, kukuza 

uhuru wa vyombo vya habari na 
kudumisha viwango vya juu vya 
taaluma na uwajibikaji.

Sungura aliangazia changamoto 
zinazoendelea kuvikabili vyombo 
vya habari nchini Tanzania, kama 
vile sheria zinazozuia uhuru wa 
kujieleza, akitoa mfano wa baadhi 
ya vifungu vya Sheria ya Huduma 
za Vyombo vya Habari ya mwaka 
2016.

Uzinduzi wa ripoti hiyo umetoa 
hali halisi ya tasnia ya habari 
nchini na hivyo kuwafanya wadau 
wa habari kujitathmini na 
kuangalia ni namna gani wataweza 
kurekebisha baadhi ya changamoto 
zilizotajwa katika ripoti hiyo ili 
kuwa na waandishi wenye weledi 
na kuzingatia maadili na mwisho 
wa siku kuwa na tasnia imara kwa 
mustakabali wa taifa.

Inatoka Ukurasa wa 9

Vyuo vyahimizwa 
kuzingatia ubora taaluma

Baadhi ya waalikwa katika uzinduzi wa Ripoti ya Hali ya Vyombo vya Habari.
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Na Mwandishi wa Barazani

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
amewapongeza wanahabari 
wanne kwa kupata tuzo na 
kuteuliwa kuongoza vyama 

vya habari Afrika.
Beatrice Bandawe Mhariri 

Mtendaji wa Nipashe hivi karibuni 
alitambuliwa na kutuzwa kama  
kiongozi mwanamke  na Chama 
cha Kimataifa cha Wachapishaji 
Habari ambapo Rais Samia  
alisema “hii ni mara ya kwanza 
kwa mtanzania  kupewa tuzo hiyo 
na tunashukuru”. 

Ernest Sungura,Katibu Mtendaji  
wa Baraza la Habari Tanzania 
(MCT) amekuwa mwenyekiti wa 
kwanza  wa Umoja  wa Mtandao 
wa Mabaraza Huru ya Afrika 
(NIMCA). 

Alichaguliwa  kushika wadhifa 
huo  katika mkutano wa wakuu  
Mabaraza ya Habari Afrika  
uliofanyika Cape Town, Afrika 
Kusini. NIMCA ilizinduliwa rasmi 
Mei 16,  2024, katika mkutano wa 
kwanza wa Mabaraza  ya Habari  
ya Afrika mjini Cape Town.

Mwenyekiti wa Jukwaa 
laWahariri Tanzania (TEF) 
Deodatus Balile  alichaguliwa kuwa 
Rais wa Chama cha Wahariri cha 
Afrika Mashariki  kwa mwaka 
2024/2025 wakati  Kajubi 
Mukajanga amechaguliwa  kuwa 
Mwenyekiti wa kwanza wa 
Mabaraza ya Habari ya Afrika 
Mashariki.

Rais  aliwapongeza wote  kwa 
kuheshimisha taifa  katika hotuba 
yake ya ufunguzi  wa Kongamano 
la  pili  la kitaifa la  Maendeleo ya  
Sekta ya habari lililofanyika Dar es 
Salaam  Juni 18 na 19, 2024.

Kongamano hilo liliandaliwa 
kwa pamoja   na Umoja wa Haki ya 
Kupata Taarifa (CoRI) na Wizara 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya habari.

Samia awapongeza 
wanahabari wanne kwa 
kuliheshimisha taifa

Beatrice Bandawe, Mhariri Mtendaji  
Nipashe

Deodatus Balile, Mwenyekiti Jukwaa 
la Wahariri (TEF)

Kajubi Mukajanga, Mwenyekiti Baraza 
la Habari Afrika Mashariki.

Ernest Sungura, Katibu Mtendaji  
Baraza la Habari Tanzania (MCT)
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Na Saumu Mwalimu

Aliyekuwa Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari Nape Nnauye amesema 
Wizara imejipanga kuhakikisha 

mapinduzi ya kidigitali yanawezeshwa 
na TEHAMA na kuimarishwa kwa 
mfumo wa upashanaji habari kwa 
kusimamia uhuru wa vyombo vya habari 
nchini.

Ameongeza kuwa Wizara pia 
imejipanga kukamilisha maboresho ya 
Sera ya Habari na Utangazaji ya mwaka 
2003, na kutengeneza mkakati wa ulinzi 
wa watoto dhidi ya ukatili mtandaoni.

Nape aliyasema hayo Mei 16, 2024 
wakati akiwasilisha bajeti ya Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, ambapo jumla ya sh. bilioni181 
zimeidhinishwa na Bunge kwa ajili ya 
shughuli za maendeleo na matumizi ya 
kawaida ya Wizara hiyo kwa mwaka 
2024/2025.

Wadau wa habari likiwemo Baraza la 
Habari Tanzania (MCT), ambalo 
liliwakilishwa na Kaimu Meneja 
Programu, Saumu Mwalimu, 
wameshuhudia kuwasilishwa Bungeni 
kwa Bajeti hiyo ambayo imekonga nyoyo 
za wadau wa habari nchini. 

Wadau wengine waliohudhuria 
shughuli za usomwaji wa Bajeti hiyo ni 

pamoja na Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF), JamiiForums, Chama cha 
Wafanyakazi wa Vyombo vya  Habari 
Tanzania (JOWUTA), Umoja wa Klabu 
za Waandishi wa Habari Tanzania 
(UTPC), vyombo vya habari na 
waandishi wa habari.

Baada ya kusomwa kwa Bajeti hiyo, 
wadau wa habari walikuwa na maoni 
yafuatayo juu ya bajeti hiyo. Mkurugenzi 
Mtendaji wa UTPC, Kenneth Simbaya 
alisema bajeti ya mwaka huu ni nzuri 
inayotia matumaini ukiangalia pamoja 
na mipango iliyowekwa.

“Ukilinganisha na bajeti zilizopita, 
kuna mambo unayaona ni ya tofauti 
katika bajeti hii, japokuwa bado yapo 
yale ambayo yameendelea kuwepo 
katika kila bajeti, ninaamini, kama 
mipango iliyowekwa itatekelezwa 
itasaidia kuiboresha sekta ya habari.

“Waziri amekuwa akirudia mara kwa 
mara kwamba waandishi wa habari 
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan 
wapo salama, tusingependa usalama huo 
uwe ni utashi wa kiongozi, bali mifumo 
inayowekwa ambayo hata akija kiongozi 
mwingine, waandishi waendelee kuwa 
salama,” alisema.

Simbaya alisisitiza kwamba Wizara 
iendelee kuitazama sekta binafsi 
zikiwemo asasi kama mdau muhimu 
katika kutimiza malengo ya Wizara 
yake. 

“Na nitoe wito kwetu sisi wadau, pale 
tunapoona tunaweza kuisaidia serikali 
iwe kwa mali ama mawazo tufanye 
hivyo, kwa sababu mafanikio hayaletwi 
na mtu au taasisi moja,” aliongeza 
Simbaya.

Naye mwandishi wa habari na 
mtangazaji mkongwe, Rose Haji alisema 
katika historia yake ya kufuatilia bajeti, 
hii ndio bajeti ya kwanza ambayo 
imetambua umuhimu wa vyombo vya 
habari, mwandishi wa habari na habari 
katika nchi.

Alisema kwamba kwa Wizara na hata 
wabunge kujadili kuona namna gani 
inaweza kujipanga na kuweka kiasi cha 
fedha kwa ajili ya wanahabari, 
inaonyesha ukuaji wa thamani wa kada 
hiyo.

“Tumeshuhudia Bunge likitoa 
umuhimu kwa habari, vyombo vya 
habari na hata mwandishi, wabunge 
wamejadili kuhusu suala ya uchumi wa 
vyombo vya habari kwa mfano, 
yamejitokeza mapendekezo kadhaa 
wakitaka Wizara  kuweka angalau 
asilimia fulani ya bajeti yake kwa ajili ya 
maendeleo ya vyombo vya habari 
sambamba na kuhakikisha Wizara hiyo 
inasimamia ulipwaji wa madeni ambayo 
yamekuwepo kwa zaidi ya miaka saba,” 
alisema Bi. Haji.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa 

Wadau waridhishwa na Bajeti 
ya Wizara ya Habari

Kikao cha Bunge kikiendelea.

Endelea Ukurasa wa 18
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Na Mwandishi wa Barazani

Mwenyekiti wa Jukwaa 
jipya la Mabaraza Huru 
ya Habari ya Afrika - 
Umoja wa Mabaraza 

Huru ya Habari Afrika (NIMCA) – 
Ernest Sungura amemuomba Rais 
Samia Suluhu Hassan awe mgeni 
rasmi wa mkutano wa kimataifa 
wa wadau wa habari unaotarajiwa 
kufanyika nchini mwakani. 

Sungura ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Umoja wa Haki 
ya Kupata Taarifa (CoRI) 
amesema kwa kupitia 
mabaraza huru ya habari 
mwakani” tumepanga 
kuwaleta Tanzania wadau wa 
habari kutoka Afrika na 
Duniani”. 

Akizungumza mbele ya Rais 
Samia wakati wa Kongamano 
la pili la Kitaifa la Maendeleo 
ya Sekta ya Habari nchini 
kwenye Ukumbi wa Mlimani 
City, Jijini Dar es Salaam, 
Sungura alisema hii si tu kwa 
sababu ya heshima 
waliyotupatia Afrika Mashariki 
na Afrika kwa jumla bali 
imekuwa ndoto ya serikali 
yako kuwa na chombo cha 
kuunganisha waandishi wa 
habari ambacho kitaweka 
habari chanya za bara hili 
kama ulivyosema katika 
hotuba yako wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya 
Uhuru wa Habari Duniani 
yaliyofanyika Arusha mwaka 
2022. Maadhimisho hayo ya 
Arusha yalihudhuriwa na 
wawakilishi wa nchi na 
mashirika mbalimbali ya 
Afrika. 

Kongamano la pili la kitaifa 
lililoandaliwa kwa ushirikiano 
kati ya CoRI na Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari 

lilihudhuriwa na washiriki 
zaidi ya 1,000 wakiwemo 
waandishi,maofisa 
mawasiliano wa serikali na 
wadau. Rais Samia alikuwa 
mgeni rasmi. 

Maandalizi ya mkutano huo 
mkubwa wa wanahabari wa 
Afrika yameanza na “ lengo 
letu ni kufanikisha heshima 
tuliyopewa na Afrika na 
duniani kwa jumla”, alisema 
Sungura.

Sungura alichaguliwa 
mwenyekiti wa kwanza wa 
NIMCA ilipozinduliwa Mei 16, 
2024 katika mkutano wa 
kwanza wa Mabaraza ya 
Habari ya Afrika ulioitishwa 
na Baraza la Habari la Afrika 
Kusini, mjini Cape Town. 

Latiefa Mobara wa Baraza la 
Habari la Afrika Kusini; 
George Sarpong wa Tume ya 
Kitaifa ya Habari ya Ghana, 
akiwakilisha Afrika Magharibi; 
na Kennedy Mambwe wa 
Baraza la Habari la Zambia 
akiwakilisha Kusini mwa 
Afrika wanaunda bodi ya awali 
ya utendaji ya NIMCA 
wakiweka msingi wa chombo 
hicho.

Sungura, akiwa mwenyekiti 
wa kwanza wa NIMCA, 
alieleza kufurahishwa kwake 
kwa jukumu hilo jipya kwa 
kusema “ hii ni siku muhimu 
kwa sekta yetu ya habari. 
Mabaraza yetu ya habari kwa 
muda mrefu yamekuwa 
yakifanyakazi kipekee pekee 
na yamekuwa na ushirikiano 
mdogo wa kubadilishana 
taarifa. NIMCA inaanzisha 
zama mpya ya kuhimiza 
ushirikiano, kuimarisha uhuru 
wa habari, mifumo ya 
uwajibikaji na kuhamasisha 
uandishi mahiri, makini na wa 
heshima katika bara letu.”

Mkutano huo wa Cape Town 

ulihudhuriwa na washiriki 
mbalimbali wakiwemo wa 
kutoka mabaraza huru na 
kiserikali. 

Washiriki walibadilishana 
uzoefu na changamoto za 
uhuru wa habari na walijadili 
kuwa na mazingira ya 
kuzingatia maadili ya habari 
ambapo vyombo vya habari na 
vyombo vya usimamizi 
vinakabiliwa na matatizo ya 
fedha na uendelevu. 

NIMCA inakaribisha 
wasimamizi huru kutoka nchi 
zingine za Afrika kujiunga na 
umoja huo kuhimiza 
kujisimamia kama msingi na 
nguzo ya huru na weledi wa 
vyombo vya habari katika 
maendeleo na mabadiliko ya 
uwanda wa mawasiliano. Hii ni 
muhimu hasa ambapo habari 
za mtandaoni zinahusishwa 
zaidi na kusambaza maudhui 
ya kinyume cha maadili na 
kiwango cha chini cha uandishi 
wa habari. 

Mabaraza hayo yamewataka 
waandishi wa habari, wapiga 
picha na watendaji wengine wa 
habari kuzingatia misingi ya 
uandishi ili kuzuia usimamizi 
wa serikali na hatua kali za 
wenye mamlaka. Wamekiri 
kuwepo haja ya kutafuta na 
kukuza aina mpya ya kupata 
misaada ya fedha kuendeleza 
na kukuza uandishi na mifumo 
ya kujisimamia katika tasnia 
hiyo. 

Katika mabadiliko ya kasi ya 
mazingira ya kidijiti, vyombo 
vya kusimamia habari vimeona 
kuna umuhimu wa miongozo 
ya jinsi vyombo vya habari 
vinaweza kuangalia masuala 
ya maadili kufuatia kuibuka 
kwa akili mnemba (AI) na haja 
ya kuwa na ubunifu katika 
mitaala ya uandishi wa habari 
na miundo ya utoaji mafunzo. 

Samia aombwa kuwa mgeni 
rasmi mkutano wa kimataifa 
wa wanahabari



Na Mwandishi wa Barazani

Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF) 
limesikitishwa na kulaani kitendo 
cha kushambuliwa kwa mwandishi 
wa habari wa kampuni ya The 

Guardian, Dickson Ng’hily, kilichofanywa 
na walimu wa Shule ya Msingi Kwembe 
Wilayani Ubungo, Dar es Salaam, wakati 
akitekeleza majukumu yake.

Katika taarifa yake dhidi ya shambulio 
hilo lilitokea Julai 10, 2024 kwa madai 
kuwa amewapiga picha wanafunzi wa 
shule hiyo wakisoma nje ya madarasa 
chini ya mti, TEF imelielezea  tukio hilo 
kuwa  ni jinai. 

Baada ya kumshambulia, walimu 
walikwenda mbali zaidi kwa kumpeleka 
mwandishi huyo katika ofisi za Serikali 
ya Mtaa na baadaye Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Ubungo. 

Licha ya kipigo, walimu hao na 
wanafunzi waliharibu vifaa vyake vya 
kazi ikiwamo simu ya mkononi 
waliyoipasua kioo, wakamnyang’anya na 
kufuta picha alizopiga. 

TEF imeeleza katika taarifa hiyo ya 
Julai 12, 2024 kuwa ni muhimu 
ifahamike kuwa uandishi wa habari chini 
ya Kifungu cha 7(2) cha Sheria ya 
Huduma za Habari (MSA) ya Mwaka 
2016 kama ilivyorekebishwa Mwaka 
2023, ni taaluma inayotambulika kama 
taaluma nyingine nchini.

 Jukwaa hilo limesema kuwa hatua ya  
kumweka chini ya ulinzi kujiridhisha 
kama ana kibali cha kupiga picha ni 
mwendelezo wa jinai sawa na 
walivyofanya walimu waliompiga Ng’hily. 

“Tunajiuliza ukaguzi huo walitaka 
kuufanya kwa kutumia sheria ipi au 
walipata wapi mamlaka hayo? Nani 

kawaambia mwandishi wa habari 
akikuta tukio linaendelea anapaswa 
kuandika barua ya maombi ya kibali cha 
kupiga picha, kiidhinishwe kwanza ndipo 
arudi kupiga picha?

 “Hivi hilo tukio atalikuta likiendelea 
akifuata utaratibu huo? Duniani kote, 
mwandishi akikuta tukio anapiga picha 
kwanza kisha anawatafuta wahusika 
kupata ufafanuzi,”TEF imeeleza na 
kuhoji  kwa nini Wilaya ya Ubungo na 
Walimu wa Shule ya Msingi Kwembe 
wanataka kutunga kanuni mpya 
isiyokidhi vigezo vya uandishi wa habari?

“ Kitendo kilichofanywa na walimu 
hao ni jinai na hujuma dhidi ya juhudi 
anazofanya Rais wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan kurejesha uhuru wa 
vyombo vya habari nchini kwa kuzuia 
waandishi kukamatwa, kupigwa, 
kuzuiwa kufanya kazi, kunyanyaswa na 
mengi ya aina hiyo ambayo ameyazuia 
tangu alipoingia madarakani Machi 19, 
2021 hali iliyoipandisha Tanzania katika 
viwango ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari Duniani kwa nafasi 46, yaani 
kutoka nafasi ya 143 hadi nafasi ya 97,” 
imeeleza taarifa hiyo ya TEF iliyotiwa 
saini na  Mwenyekiti wake, Deodatus 
Balile.

TEF imesisitiza  “vitendo vya aina hii 
vikiendelea nchi yetu itashuka tena na 
kuathiri kuaminika kwake mbele ya jamii 
ya kimataifa hivyo kukimbiza 
wawekezaji.”

 TEF imelaani kwa nguvu zote kitendo 
hiki na kuvisihi vyombo vya dola vimpe 
ushirikiano wa kutosha Mwandishi 
Ng’hily, ambaye tayari ameanza 
mchakato wa kufungua kesi ya jinai dhidi 
ya wote waliohusika katika kadhia hii. 

Jukwaa hilo limesisistiza litamuunga 
mkono mwandishi huyo hatua kwa hatua 

kuhakikisha wahusika wanachukuliwa h 
atua stahiki ikiwa ni pamoja n a kulipa 
gharama ya hasara waliyoisababisha na 
iwe fundisho kwa wengine waache 
kujichukulia sheria mkononi.

Katika hatua  nyingine TEF imeeleza  
inafuatilia kwa karibu tabia iliyoibuka 
hivi sasa ya baadhi ya watu kutoa taarifa 
zisizo sahihi kuhusu kuuawa au kutekwa 
kwa watoto katika maeneo mbalimbali 
nchini. 

Katika taarifa yake iliyosainiwa na 
Mwenyekiti wake Balile TEF imeeleza 
yamekuwapo matukio kadhaa ya taarifa 
za aina hii katika maeneo ya Jiji la Dar es 
Salaam, huko Kigamboni, Mbagala na 
Kipawa, ambayo yameleta taharuki 
kubwa hadi wazazi wakafuata watoto 
shule, lakini baadaye ikathibitika kuwa 
siyo kweli. 

“Tabia hii ya kupokea na kusambaza 
taarifa ambazo hazina uhakika au 
ukweli, husababisha taharuki, usumbufu, 
na mshtuko kwa wazazi, walezi, watoto, 
na wananchi kwa ujumla. 

TEF inawaomba Watanzania kutoa 
taarifa ambazo wana uhakika nazo ili 
kuepuka kusababisha taharuki na hofu 
kubwa.Tunaomba wananchi wasisambaze 
taarifa ambazo hawana uhakika nazo au 
kufahamu undani wa ukweli wake, kwani 
ni kosa la jinai kisheria na siyo maadili ya 
uandishi wa habari kuisumbua 
jamii”,tamko hilo limesema

TEF imetoa  mwito kwa wazazi na 
walezi kutimiza wajibu wao wa 
kuwatunza na kuwalinda watoto wao na 
imewasihi Polisi  na  kuwataja  
kuchunguza matukio yanayotajwa,  na 
waongeze ulinzi katika maeneo 
mbalimbali nchini ili kuendelea 
kuaminika kwa wananchi na wajione 
wako salama. 

TEF yalaani kushambuliwa mwandishi 

JOWUTA, Selemani Msuya, alisema 
hotuba imeonyesha mwelekezo mzuri na 
kushauri kuwepo kwa mifumo ya 
kisheria itakayolinda sekta hiyo na sio 
kutegemea hisani ya kiongozi aliyepo 
madarakani.

“Waziri ameeleza walivyojipanga 
kutatua changamoto za sekta ya habari 
ikiwemo kulipa madeni na waandishi wa 
habari kupata mikataba ya ajira hilo 
haliwezi kufanyika kwa kuamini utashi 

wa Rais Samia Suluhu Hassan pekee, 
bali mifumo inatakiwa kupewa nafasi,” 
alisema.

Aidha amezishauri taasisi za kihabari 
kushirikiana katika kupigania maslahi 
ya waandishi wa habari ambao wengi 
wanapitia wakati mgumu kichumi, 
kijamii na kikazi.

Akizungumzia suala la uhuru wa 
kujieleza kama lilivyotajwa kwenye 
bajeti ya Wizara, Mkurugenzi Mtendaji 
wa JamiiForums Maxence Mello 

amesema Serikali imefurahishwa na 
ripoti ya Reporters Without Boarders, 
kwa sababu tumepanda viwango, lakini 
tumepanda kwa utaratibu gani.

“Tanzania iliwahi kuwa nafasi ya juu 
zaidi ya 97, nadhani tuliwahi kuwa ya 65 
miaka ya nyuma, sasa tumefikaje hadi 
143 hadi tuishangilie hii ya 97 ni 
kwamba hatusikilizani, ni kama 
tunagombea fito wakati tunajenga 
nyumba moja” alisema. 

Alisisitiza umuhimu wa ushirikiano 
baina ya wadau wa ndani ya sekta ya 
umma, asasi za kiraia na sekta binafsi 
katika kujenga uwanja mpana na 
kuilinda Ibara ya 18 na kuhakikisha 
uhuru wa kujieleza unadumishwa, 
vyombo vya habari vinalindwa, kwa 
mujibu wa sheria na taratibu 
tulizojiwekea na sio tulizowekewa.

Wadau waridhishwa na 
Bajeti ya Wizara ya Habari
Inatoka Ukurasa wa 16
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Mitandao ya kijamii 
imekuwa ni chachu 
kubwa sana katika sekta 
ya mawasiliano hasa kwa 

uwezo wake wa kupasha habari kwa 
haraka pindi tu tukio linapotokea, 
huku ikiruhusu mijadala ya moja 
kwa moja kwa njia za maongezi na 
maandishi. Hii inaifanya mitandao 
hii kuwa tofauti kidogo na vyombo 
vya habari asilia kwa maana ya 
runinga, redio na magazeti.

Tangu mabadiliko makubwa ya 
kitekinolojia yaingie nchini, na 
kuruhusu uwepo wa mitandao hii ya 
kijamii kama X zamani Twitter, 
WhatsApp, Instagram, Facebook, 
Tiktok, Youtube, Tinder, Threads na 
mingineyo, kumekuwa na faida 
kadhaa ikiwemo utafutaji na 
upatikanaji wa taarifa kwa haraka, 
kuunganisha marafiki mbalimbali 
waliopotezana miaka mingi, 
uundwaji wa makundi sogozi 
(WhatsApp groups) ya kikazi, 
familia nakadhalika.

Ingawa mitandao hii pia imekuja 
na changamoto zake kwa baadhi ya 
watumiaji (Jamii) hasa wale 
wasiojua nguvu na athari za 
mitandao hiyo na kujikuta 
wakichapisha taarifa au picha zisizo 
sahihi zilizojaa upotoshaji. Hali hii 
huchangiwa na kutojua matumizi 
sahihi ya mitandao hiyo.

Kawaida, mwenye akaunti ya 
mtandao wa kijamii yeye ndie 
mmiliki wa akaunti hiyo ambayo 
kwa mujibu nwa sheria ni lazima 
iwe na nywila (password). Hivyo 
yeye pia ndio mdhibiti maudhui 
katika akaunti yake. 

Hali hii inafanya kila mmoja 
mwenye akaunti kuandika au 
kupiga picha tukio lolote analoliona 
mbele yake bila kujali au kuzingatia 
suala la maadili juu ya picha au 
habari aliyochapisha.

Mara kadhaa kumeshuhudiwa 
taarifa/habari za upotoshaji kuhusu 
vifo vya watu maarufu au taarifa 
zenye maslahi ya kitaifa 
zikisambazwa kwenye mitandao ya 
kijamii ingawa baadae wenyewe 
(waliozushiwa) hujitokeza na 
kukanusha na kisha kukemea vikali 
juu ya upotoshaji huo.

Mitandao hii pia imekuwa 

ikidhalilisha baadhi ya makundi 
katika Jamii. Kwa mfano, 
kumekuwa na matukio ya 
udhalilishaji wa wanawake na 
watoto hasa wale waliokumbatana 
na ukatili wa kijinsia kama ulawiti. 
Baadhi ya kurasa za mitandao ya 
kijamii imekuwa ikichapisha picha 
ama video zao, majina yao na ndugu 
au wazazi, umri wao na kadhalika.

Hii ni kinyume na kanuni za 
maadili ya uandishi wa habari 
pamoja na miongozo yake ukiwemo 
ule wa MCT kuandika habari za 
watoto unaowataka waandishi 
kutochapisha picha au video za 
watoto ambao ni waathirika wa 
matukio ya udhalilishaji 

Aidha, katika ufuatiliaji wa 
mienendo ya vyombo vya habari 
nchi, ripoti ya MCT inaonyesha 
kuwa tangu Januari hadi Julai 5, 
2024 jumla ya matukio 10 
yamekusanywa. Matukio haya ni 
yale yanayohusu vyombo vya habari 
kuchapishwa bayana taarifa za 
watoto ambao ni waathirika wa 
matukio ya udhalilishaji wa 
kingono.

Katika matukio hayo kumi, saba 
ambayo ni asilimia sabini yalitoka 
kwenye vyombo vya habari vya 
mtandaoni. Katika mikutano ya 
kutatua kero za wananchi wa Jiji la 
Arusha inayofanwa na Mkuu wa 
Mkoa huo Paul Makonda, 
kumekuwa na uvunjifu wa maadili 

ya kiuandishi kwa vyombo vingi vya 
mtandaoni. 

Kwa mfano, baadhi ya watu 
akina mama/watoto wanaokwenda 
mbele ya Mkuu wa Mkoa kuomba 
msaada ni wale waliopitia 
udhalilishaji. Baadhi ya vyombo hivi 
vimekuwa vikiwaonyesha bayana 
bila kuficha utambulisho wao.

Pamoja na changamoto hizi, MCT 
bado imekuwa ikifanya jitihada ya 
kutoa mafunzo ya namna ya 
kuchapisha habari kwa kuzingatia 
maadili kuwasiliana moja kwa moja 
na wahariri wa vyombo husika na 
kuwajulisha juu ya makosa ambayo 
wamefanya kwa habari husika, 
ingawa bado baadhi ya vyombo 
vimekuwa vikirejea makosa ya 
namna hii.

Ikumbukwe kuwa, MCT ni 
chombo kilichoundwa na wadau wa 
tasnia ya habari nchini kwa lengo la 
kusimamia na kukuza maadili na 
weledi katika taaluma ya uandishi 
wa habari nchini. Hivyo haina 
mamlaka na wala si lengo la 
kuanzishwa kwake kuwaadhibu au 
kutoa adhabu kwa wale wanaofanya 
makosa ya kitaaluma. Imeendelea 
kuwa kama kiranja 
anaewakumbusha wenzake wasipige 
kelele kwani mwalimu (mamlaka) 
inaweza kuja kuwawajibisha.

Baadhi ya vyombo vya habari vya 
mtandaoni au watu binafsi mara 
kadhaa wamejikuta matatani na 
kuangukia mkono wa sheria kwa 
kushtakiwa kwa kutumia Sheria ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta (EPOCA)

Hii ni moja ya sheria zinazobinya 
uhuru wa habari na ule wa kujieleza 
ambapo wadau mbalimbali ikiwemo 
MCT wameendelea kushirikiana 
wakitaka mabadiliko yafanyike kwa 
baadhi ya vifungu ambavyo 
vinaonekana kubinya uhuru huo.

Ni vizuri watumiaji wa mitandao 
ya kijamii pamoja na vyombo vya 
habari vya mtandaoni kufahamu 
kuwa sheria hii bado ipo na inafanya 
kazi hivyo ni vizuri kuchagua nini 
cha kuchapishwa na nini cha 
kuacha. Kwa upande wa vyombo vya 
mtandaoni viendelee kufanya kazi 
zao kwa kuzingatia maadili ya 
kitaaluma.

Jamii pia inapaswa kujua kuwa 
uandishi wa habari ni taaluma 
yenye misingi na miiko yake, hivyo 
si kila kinachochapishwa 
mitandaoni basi ni habari. Aidha, 
kumiliki simu ya kisasa yenye 
uwezo wa kupiga picha haikupi 
ithibati ya wewe kuwa mwandishi 
wa habari.

Uandishi wa habari ni 
taaluma sio Smartphone

Na Tumbi Kiganja
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SMZ yaombwa kupitisha 
Sera na Sheria za Habari 

Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi Zanzibar (ZPC), Abdallah Mfaume akizungumza katika maadhimisho ya Siku ya Uhuru 
wa Habari Duniani.

Na Mwandishi wa Barazani

Baraza la Habari Tanzania 
(MCT), limeiomba Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar 
kuwa majadiliano ya 

kutaka mabadiliko ya Sera na 
Sheria za Habari Zanzibar 
yahitimishwe kwa wadau kupata 
sera na sheria nzuri.

Katibu Mtendaji wa MCT, 
Ernest Sungura ameyasema hayo 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Uhuru wa Vyombo vya Habari 
yaliyofanyika katika ukumbi wa 
Shirika la Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (ZSSF), mjini Zanzibar 
Mei 23, 2024.

“Tunaiomba serikali kufanya 
mabadiliko ya Sheria na Sera za 
Habari Zanzibar na majadiliano ya 
kutaka mabadiliko haya yawe ya 
mwisho tupate sheria na sera 
nzuri, tunataka kuona vitendo 

maana muungwana ni kitendo,” 
alisema Sungura.

Kauli mbiu ya maadhimisho 
hayo ilikuwa ni “Uhuru wa 
Vyombo vya Habari na Mageuzi ya 
Sera na Sheria za Habari 
Zanzibar”.

Naye Mwenyekiti wa Klabu ya 
Waandishi Habari Zanzibar (ZPC), 
Abdallah Mfaume alisema kauli 
mbiu ya kitaifa imejikita katika 
suala la mazingira, lakini ili 
kujikita katika uandishi wa 
Habari mahususi, tunahitaji 
sheria na sera ambazo 
zitawahakikishia waandishi wa 
habari uhuru na usalama wao.

“Kauli mbiu ya Kitaifa imejikita 
katika mazingira lakini tunahitaji 
sheria na sera ambazo zinaweza 
kutuhakikishia uhuru wetu na 
usalama wetu ili tuweze kufanya 
kazi ya uandishi kwa weledi”, 
alisisitiza Mwenyekiti wa ZPC.

Akizungumza katika 

Kongamano hilo, Katibu Mtendaji 
wa Tume ya Utangazaji Zanzibar, 
Suleiman Abdalla alisema Serikali 
imekusudia kuvizawadia vyombo 
vya habari ambavyo vimefanya 
vizuri kwa mwaka mzima bila 
kukinzana na sheria, pamoja na 
kuanza kutoa udhamini kwa 
makongamano ya aina hii.

Aliwataka waandishi wa habari 
kujikita zaidi kwenye uandishi wa 
habari unaozingatia maadili na 
taaluma ya habari, na kuwataka 
kuacha uandishi wa habari wa 
mihemuko.

Maadhimisho ya siku ya uhuru 
wa Habari yameratibiwa kwa 
ushirikiano wa MCT, Klabu ya 
Waandishi wa Habari Zanzibar 
(ZPC), Chama cha Waandishi 
Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzibar, Waandishi wa 
Habari za Maendeleo Zanzibar 
(WAHAMAZA) na Wakfu wa 
Jumuiya ya Madola.




