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VISIWANI
B

Sheria hiyo inatumika Tanzania Bara pekee.



TAARIFA 2A MAENDELEO YA '
UJENZI HUU ZINATOLEWA OFIS|
VA AFISA TAWALA WA MKOA

OFISI YA MEURUSENZI
WA MKDA

Sherta Wil tnahusw taarifa zilizohodhiwa wa tansisl za ceriieall amn taasisl zinazopokea fedha
kutolka sevikaling.




Kwa mujibu wa Sheria
ya Hakl ya Kupata
\ Taarfa 2016, “kaim’
mE” maana Qﬂ,he raLa
wa TAnZania.




TAARIFA ULIYOOMBA | TAARIFA HIZT N SIRI

HATUTOWEZA KUKUPATIA ZINAHUSU ULINET NA
KWASABABL ZA KIUSALAMA USALAMA WA NCHI

4. JESHINI

Sherta hil imempa mamlaka wmtoa taarifa kutotoa taarifa
ambazo ataona zina viashira vya kuhatarisha halt ya
ullnzl na usalama wa mneht.
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Kwa mujibu wa Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa ya 2016, taarifa

zenye viasharia vya kuhatarisha hali ya ulinzi na usalama wa nehi ni

kama zile zinzohusu masuala yafuatayo:

*  usalama wa Taifa, ulinzi na uhusiano wa kRimataifa;

*  Usalama wa Lmma;

© uzuiaji, uchunguzi na uendeshaji wa kest dhidi ya vitendo vya jinai;

*  uUstri na mambo mengine halali binafsi;

*  Maslahi ya uchumi aw biashara aidha ya binafsi au
uwmma;

*  Usawa wa Ruhusu mwenendo wa mahakama;

«  Astly;

* URaguzi na usimamizi wa mamlaRa za wmma;

*  Sera za uchuwmi, fedha na Sera za viwango vya
Rubadilishia fedha wa nehi;

*  Usiri wa majadiliano ndani ya
mamlaka za wmma wakati wa
wandaaji wa mambo mbalimball.




Mtunza taarifa atakayetoa taarifa zilizozuiliwa wa sheria hii, atafungwa
kifungo kisichopungua miaka mitatu na kisichozidi wiaka mitano.




Kila wuomba tﬁﬁrifﬂ ﬂtﬂjﬂzﬂ fomu maalumu Lwﬂga]:sﬂtikeﬁwﬁ
Rwewye Kanunl za sheria hil, tRiwa na tﬂﬁnﬁi sahihi za
wuomba taarifa ambazo zitasaidia mawasiliano naye.




Rwa b mwenye ulemavie au asiyejua Riusoma na kuandira
atawasilisha maombl yake kwa mdomo na mioa taarifa
kuyanakili maelezo yake kwenye fomu maalwmu.




NITEGEMEE LIN
MAJIBEU YA MAOMEI
YANGU?

NIT AKUDPATIA KA
MAANDISHI NA NDANI

YA SIKU THELATHINI
KAMA TAARIFA ZIPO
AU HAZIPO




HUWANIN
UNAOMBA
TAARIFA
HIZ1?

MUOMBAJ HALAZIMIKI
KUTOA SABABU YOYOTE
JUU YA OMBI LAKE
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KATIKA MAOMEI YAKO AMBATANISHA
BARUA YA UTAMBULISHO KUTOKA
OFISt YA SERIKALL YA MTAA WAKO NA
KITAMBULISHO CHA TAIFA.

lllll

N

HALO PIA HULAZIMIK
KUTOA TAARIFA ZAKO
BINAFSI ZAIDI YA ZILE
ZA MAWASILIANO




Mwomba taarifa hatakiwi kupotosha

TAN 300 ZA MAHINDI taarifa alizopewa, Lkitokea anepotosha...
MOHAFUKOGE ZAHARIEIKA




.. atafungwa kifungo Risichopungua miaka miwili wa Risichozidi
miaka mitanp.




Mwowba taarifa anaweza kukata nofaa kwa e wa taasisi
nhﬂanmbﬂ tﬂﬂnfﬂ hqgﬂ G Eh-dﬂ"!iﬂ onibl Lake Litakataliwa aw
Raowbwa walipo ayo haoni msingi wake, anaruhusiwa

kuleata nufaa.

MBEONA TAARIFA
MILIYOOMBA
HUJANIPATIA?

MAJIBU YOTE MMEANDIKA NA
SABABU YA L%TETD# TAARIFA




Katika mazinglra
EMBHUD mwirba
CHARAMA ZA KUDURUFU tﬂﬂﬂfﬂ kaombwa
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_ ENDARO HUIARIDHIKA NA
| MAIEU YA MU WA TAASIY HIYO,
MKUU wa TAASISI 8 UNAWEZA KUKATA RUFAA KilA




MA KAMA MWOMBA TAARIFA

U AKA HAJARIDHISHIWA MA MAAMUZ! YA
WAZIRI, ANAWEZ A KIWENDA

KUKATA RUFAA MAHAKAMANI




SHERIA YA HAKI YA KUPATA TAARIFA

heria ya Haki ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016 (Access to Information Act, 2016) ilipitishwa
S na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 7 Septemba, 2016. Kutungwa kwa

sheria hii ni hatua muhimu katika kuhakikisha haki ya kupata taarifa, kupanua wigo
wa taarifa ambayo raia wa Tanzania wanaweza kuipata ili kukuza uwazi na uwajibikaji wa
wenye taarifa pamoja na mambo mengine yanayohusiana na hayo.
Kutokana umuhimu wa sheria hii, MCT iliona ni vyema kutafuta namna rahisi ya
kuifanya sheria hii ieleweke kwa raia ili waweze kuitumia katika kudai haki yao ya
kupata taarifa.
MCT iliamua kuchapisha kijitabu hiki baada ya utafiti uliofanywa mwaka 2018
ambao ulionyesha kuwa kuna baadhi ya watoa taarifa ambao ama hawaifahamu
sheria hii ama hawaitekelezi kwa makusudi kwa kufahamu kwamba raia wengi
hawafahamu uwepo wa sheria hii na pia haki yao ya kupata taarifa.
Kijitabu hiki kimetengenezwa kwa kutumia ya vibonzo ili kutoa tafsiri
rahisi isiyo rasmi ya maudhui yaliyopo kwenye Sheria hiyo, ili kumfanya
mwananchi aelewe haki zake, taratibu na wajibu wake kama raia wa
Tanzania, katika kutafuta taarifa mbali mbali.

Mbali na upungufu uliopo katika sheria hii, tunaipongeza Serikali kwa ISBN:978-9987-710-88-1
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